ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 3 2014 ยังมีปัญหาอยู่รึเปล่าครับบบ  (อ่าน 7677 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wen

• Jr. Member
  • **
Mazda 3 2014 ยังมีปัญหาอยู่รึเปล่าครับบบ
« เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 13:24:36 »
เนื่องจากสนใจตัวMazda3 นี้มาก แต่เพื่อนบอกว่ามีปัญหาเครื่องยนต์ ไฟเอนจิ้น
จึงอยากปรึกษาว่า ล้อตใหม่ๆได้แก้ปัญหารึยังครับ  ยังมีปัญหาอื่นหน้ากังวลใจอีกไหมครับ
แล้วถ้าผมเติมแต่gasohol95 จะช่วยให้หลีกเลี่ยงปัญหาไฟเอนจิ้นได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
Re: Mazda 3 2014 ยังมีปัญหาอยู่รึเปล่าครับบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 14:11:15 »
ถ้าไม่เติม E85 ก็ไม่มีปัญหาเครื่องน่ะครับ

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
Re: Mazda 3 2014 ยังมีปัญหาอยู่รึเปล่าครับบบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 14:45:35 »
E20 ก็ไม่มีปัญหานะครับ เพื่อนผมใช้อยู่ แต่ตอนนั้น E85 ไฟ engine โชว์ ต้องเข้าศูนย์ไปลบ code

ออฟไลน์ Wen

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 19:33:56 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 20:27:42 »
ของผมก็ใช้โซฮอล95ตั้งแต่ป้ายแดง ออกรถมาตอนเดือนเมษา

ผมไม่เคยเปลี่ยนน้ำมัน.  เปลี่ยนแต่ปั้มอย่างเดียวเพราะสะดวดไหนเติมที่นั่น

ก็ยังไม่เจอปัญหาไฟโชว์เลยนะครับ. ตอนนี้น้ำมันถูกไปเยอะเลย

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 01:09:44 »
ขอแย้งหน่อยครับ ไม่เฉพาะ E85 ไม่มีสาเหตุ เป็นได้ทุกน้ำมันครับ ไม่เลือกเวลา บนทางด่วนความเร็ว 140-160 ก็เป็น 95 e10 e20 e85 เป็นหมดครับ  เพียงแต่ใครจะดวงตกเป็นแค่นั้น

ออฟไลน์ TG333

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 01:41:43 »
เข้ามาให้ข้อมูลน่ะครับ จากคนใช้จริงและอยู่ในคลับมานานๆ

ตอนนี้ไฟเอนจิ้นโชว์ ส่วนใหญ่แล้ว จะเติม E85 กันเป็นส่วนใหญ่ ส่วนน้ำมันอื่นๆ เจอกันประปราย แต่ถือว่าน้อยกว่ากันมากๆ

เรื่องรถดับ ระยะหลังๆ มาไม่ค่อยเจอกันแล้วครับ น้อยมากๆ มีเจอหลังสุดดับเพราะน้ำมันหมดครับ สองคันติดกัน อันนี้ใช้ 95 ไม่เกี่ยวกับไฟโชว์ข้างบน

อาการที่รถดับที่ผ่านมาส่วนใหญ่แล้ว ดับตอนออกตัวจากไฟแดง หรือคลานช้าๆ ยังไม่มีคันไหนดับขณะใช้ความเร็ว แต่มีบางคัน มีกรณีที่ไฟเอนจิ้นโชว์ รถเข้า safe mode ความเร็วตกลงมา ต้องคลานไปจอด

คนที่ขับเร็วๆ 140-160 แล้วเจอรถมีปัญหาระหว่างนั้นยังไม่มี

แต่ปัญหาที่น่ากังวลตอนนี้คือ มีหลายคันที่หัวฉีดสกปรก มีคราบเข่มาจากการเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ จนต้องเปลี่ยนหัวฉีดค่อนข้างเยอะ ซึ่งส่วนใหญ่มักจะเคยเติม E85 มาก่อนจำนวนหลายๆ ถัง

ความเห็นผม ถ้ารอได้ก็รอดูก่อนดีกว่าครับ ตอนนี้มาสด้ายังไม่ออกมาชี้แจ้งอะไร ทางคลับกำลังรวบรวมรายชื่อทำจดหมายไปยังมาสด้ากันอยู่ครับ

ส่วนรถผมเอง ตอนนี้ เกิน 10000 กิโลมาพอสมควรยังไม่เจอปัญหาเกี่ยวกับระบบเครื่องยนต์ใดๆ เจอแต่เสียงจากการประกอบไม่แน่น รถผมออกมาตอนเดือนเมษาปีที่แล้ว พร้อมกับ คุณข้างบนครับ เป็น 4 ประตูล็อตแรก
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 02:58:02 »
มายืนยันเหมือนคุณTG333เช่นกันครับ  เพราะผมเข้าไปเช๊คในคลับทุกวัน

ว่าเมื่อไหร่มาสด้าจะออกมาเรียกรถเข้าไปremap programซะที. ปัญหานี้จะได้จบ

แต่เท่าที่ไปอ่านน่าจะมาจากหัวฉีดที่เปนโซลินอยไม่ใช่piezoเลยจ่ายน้ำมันในรอบต่ำไม่นิ่ง

มีเขม่า แถมเจอe85เข้าไปอีก

แต่ผมว่าเดิม95มันเหยียบติดเท้าดี ถ้าเทียบกะรถรุ่นน้องที่เติม85ต่างแบบรู้สึกได้ครับ

รอได้รอก่อนครับเผื่อจะมีอะไรชัดเจนขึ้น แต่ถ้าใจมันอยากzoomๆก็มาเลย. ปัญหามันก็มีทุกยี่ห้อแหละครับอยู่ที่ว่าเราจะถูกหวยรึเปล่าอ่ะครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 08:27:23 »
มายืนยันเหมือนคุณTG333เช่นกันครับ  เพราะผมเข้าไปเช๊คในคลับทุกวัน

ว่าเมื่อไหร่มาสด้าจะออกมาเรียกรถเข้าไปremap programซะที. ปัญหานี้จะได้จบ

แต่เท่าที่ไปอ่านน่าจะมาจากหัวฉีดที่เปนโซลินอยไม่ใช่piezoเลยจ่ายน้ำมันในรอบต่ำไม่นิ่ง

แต่ผมว่าเดิม95มันเหยียบติดเท้าดี ถ้าเทียบกะรถรุ่นน้องที่เติม85ต่างแบบรู้สึกได้ครับ

รอได้รอก่อนครับเผื่อจะมีอะไรชัดเจนขึ้น แต่ถ้าใจมันอยากzoomๆก็มาเลย. ปัญหามันก็มีทุกยี่ห้อแหละครับอยู่ที่ว่าเราจะถูกหวยรึเปล่าอ่ะครับ
ถ้าใช้ e85 แล้วแรงสู้ 95E10 ไม่ได้ แสดงว่าจ่ายน้ำมันไม่พอรึเปล่าครับ แล้วเรื่องเขม้านี่เกิดบริเวณไหนของเครื่องเหรอครับ แล้วเรื่อง remap เนี่ยถ้าให้จูนเนอร์มาจูนละเอียดกับรถจะทำให้อาการเกี่ยวข้องกับการจ่ายน้ำมันหายไปมั้ยครับ พอดีดูๆ mz3 อยู่

ออฟไลน์ S.JAT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 08:52:30 »
รถผมเกิดอาการไฟ engine โชว์ รอบเครื่องเร่งเองไปที่ 1500-2000 รอบเวลาจอดติดไฟแดงหรือเข้าเกียร์ P ตั้งแต่ปลายเดือนตุลาคมปี 2557  ศูนย์บริการแจ้งว่าอาการรอบเครื่องเร่งเองรถผมเป็นคันแรกที่เจออาการนี้   เพิ่งจะแก้ปัญหาจบเมื่อ 24/1/58  แต่ยังไม่มั่นใจว่าอาการดังกล่าวจะหายขาดรึเปล่า  รถผมศูนย์บริการเปลี่ยนหัวฉีดและโซลินอยล์วาล์วให้ใหม่  แต่กว่าจะแก้หายสักอาการวิเคราะห์สาเหตุนานมาก  เจอสาเหตุแล้วต้องรออะไหล่อีกอย่างน้อย 2-3 สัปดาห์ แก้อาการนึงหายอีกอาการไม่หายหาสาเหตุใหม่อีก ระยะเวลานานกว่า 4 เดือนอย่างที่เห็น  ต้องจอดรถไว้ที่ศูนย์เดือนละ 2 สัปดาห์เพื่อหาสาเหตุ  ศูนย์คิดอะไรไม่ออกเอารถกลับมามาใช้งานต่อ ครั้งสุดท้ายเอารถไปจอดไว้ที่ศูนย์ตั้งแต่วันที่  5/1/58-24/1/58  โดยสอบถามทางมาสด้าสปีดไลน์เรื่องมีรถให้ใช้งานตอนนำรถเข้าซ่อมหรือไม่  คำตอบเดียวสั้นๆแต่มีความหมายคือไม่มีนโยบายมีรถให้ลูกค้าใช้ระหว่างซ่อมครับ ต้องเคลียร์กับศูนย์บริการเอง สุดท้ายแล้วสรุปว่ามาสด้าไม่มีมาตรการเยียวยาอะไรเลยให้กับลูกค้า เมื่อลูกค้านำรถเข้าซ่อมกับอุปกรณ์ที่ไม่มีมาตรฐาน  มาสด้าซ่อมรถให้ตามอาการ ลูกค้าต้องยอมรับกับภาระที่เกิดขึ้นเอง  ทุกวันนี้ผมรับรถมาสด้า 3 skyactive กลับมาใช้งานแล้ว  แต่ผมยังขับ toyota  AE ปี 1996 อยู่เลยครับเพราะผมมั่นใจใน toyota AE ปี 1996 มากกว่าอย่างน้อยใช้มันมาเกือบ 20 ปี มันไม่เคยทำให้ผมปวดกบาลแม้แต่ครั้งเดียว  ไม่แน่นะครับถ้าผมนำมาสด้า 3 SKY มาใช้งานแล้วเกิดปัญหาเดิมขึ้นมาอีก  ทุกคนอาจจะเห็นผมเอา toyota  AE ปี 1996  ลากมาสด้า 3 SKY ออกสื่อโชว์ก้ได้นะครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 09:00:26 »
ก็ยังเจอกันอยู่เรื่อยๆนะครับ จนกว่า mazda จะวิเคราะห์ปัญหาได้

ส่วนตัวเติม E85 ตอนนี้E20 (เพราะโดยรวมมันถูกกว่าแล้ว)

อยากเจอจริงๆครับอาการนี้ จะได้รู้ว่าเป็นที่อะไร

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 10:10:12 »

ถ้าใช้ e85 แล้วแรงสู้ 95E10 ไม่ได้ แสดงว่าจ่ายน้ำมันไม่พอรึเปล่าครับ แล้วเรื่องเขม้านี่เกิดบริเวณไหนของเครื่องเหรอครับ แล้วเรื่อง remap เนี่ยถ้าให้จูนเนอร์มาจูนละเอียดกับรถจะทำให้อาการเกี่ยวข้องกับการจ่ายน้ำมันหายไปมั้ยครับ พอดีดูๆ mz3 อยู่

ผมไม่แน่ใจเรื่องการจ่ายน้ำมันเหมือนกันครับ ผมว่าหัวฉีดคงต้องจ่ายเพิ่มนะถ้าsensorเจอว่าเปน85

ส่วนเขม่าเห็นในรูปมันอยู่ที่หัวฉีดอ่ะครับ เดี๋ยวผมกลับไปก็อปรูปมาให้

แต่ว่าเค้าบอกว่ามันจะมีที่วาวล์ไอดีวยเพราะไม่มีน้ำมันไปล้างพื้นที่แถวนั้น

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 10:41:57 »

ผมไม่แน่ใจเรื่องการจ่ายน้ำมันเหมือนกันครับ ผมว่าหัวฉีดคงต้องจ่ายเพิ่มนะถ้าsensorเจอว่าเปน85

ส่วนเขม่าเห็นในรูปมันอยู่ที่หัวฉีดอ่ะครับ เดี๋ยวผมกลับไปก็อปรูปมาให้

แต่ว่าเค้าบอกว่ามันจะมีที่วาวล์ไอดีวยเพราะไม่มีน้ำมันไปล้างพื้นที่แถวนั้น

carbon build-up ถ้าเกิดแบบนี้จริง ปวดหัวแน่นอน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 20:23:10 »
เติม E10 95 อย่างเดียวไม่มีปัญหาใดๆครับ

E85 ยังไม่กล้า

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 21:01:12 »
รถผมเกิดอาการไฟ engine โชว์ รอบเครื่องเร่งเองไปที่ 1500-2000 รอบเวลาจอดติดไฟแดงหรือเข้าเกียร์ P ตั้งแต่ปลายเดือนตุลาคมปี 2557  ศูนย์บริการแจ้งว่าอาการรอบเครื่องเร่งเองรถผมเป็นคันแรกที่เจออาการนี้   เพิ่งจะแก้ปัญหาจบเมื่อ 24/1/58  แต่ยังไม่มั่นใจว่าอาการดังกล่าวจะหายขาดรึเปล่า  รถผมศูนย์บริการเปลี่ยนหัวฉีดและโซลินอยล์วาล์วให้ใหม่  แต่กว่าจะแก้หายสักอาการวิเคราะห์สาเหตุนานมาก  เจอสาเหตุแล้วต้องรออะไหล่อีกอย่างน้อย 2-3 สัปดาห์ แก้อาการนึงหายอีกอาการไม่หายหาสาเหตุใหม่อีก ระยะเวลานานกว่า 4 เดือนอย่างที่เห็น  ต้องจอดรถไว้ที่ศูนย์เดือนละ 2 สัปดาห์เพื่อหาสาเหตุ  ศูนย์คิดอะไรไม่ออกเอารถกลับมามาใช้งานต่อ ครั้งสุดท้ายเอารถไปจอดไว้ที่ศูนย์ตั้งแต่วันที่  5/1/58-24/1/58  โดยสอบถามทางมาสด้าสปีดไลน์เรื่องมีรถให้ใช้งานตอนนำรถเข้าซ่อมหรือไม่  คำตอบเดียวสั้นๆแต่มีความหมายคือไม่มีนโยบายมีรถให้ลูกค้าใช้ระหว่างซ่อมครับ ต้องเคลียร์กับศูนย์บริการเอง สุดท้ายแล้วสรุปว่ามาสด้าไม่มีมาตรการเยียวยาอะไรเลยให้กับลูกค้า เมื่อลูกค้านำรถเข้าซ่อมกับอุปกรณ์ที่ไม่มีมาตรฐาน  มาสด้าซ่อมรถให้ตามอาการ ลูกค้าต้องยอมรับกับภาระที่เกิดขึ้นเอง  ทุกวันนี้ผมรับรถมาสด้า 3 skyactive กลับมาใช้งานแล้ว  แต่ผมยังขับ toyota  AE ปี 1996 อยู่เลยครับเพราะผมมั่นใจใน toyota AE ปี 1996 มากกว่าอย่างน้อยใช้มันมาเกือบ 20 ปี มันไม่เคยทำให้ผมปวดกบาลแม้แต่ครั้งเดียว  ไม่แน่นะครับถ้าผมนำมาสด้า 3 SKY มาใช้งานแล้วเกิดปัญหาเดิมขึ้นมาอีก  ทุกคนอาจจะเห็นผมเอา toyota  AE ปี 1996  ลากมาสด้า 3 SKY ออกสื่อโชว์ก้ได้นะครับ

น่ากลัวมากครับ ไม่เจาะจงว่ายี่ห้อไหนนะแต่ถ้าไปเจอแบบนี้เข้าล่ะก็โหดร้ายสุดๆครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2015, 22:29:36 »
เรื่อง E85 นี่ ท่าทางจะเป็นปัญหากับหลายยี่ห้อ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 01:21:09 »
เกือบแนะนำให้พี่ชายซื้อแล้วครับ ขอบคุณครับ