ผู้เขียน หัวข้อ: การเลี้ยวเข้าซอยในลักษณะแบบนี้ ควรปฏิบัติอย่างไรครับ  (อ่าน 5689 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
เนื่องจากเมื่อวันก่อนโดนคุณตำรวจจับข้อหาเปลี่ยนเลนเส้นทึบ ซึ่งลักษณะช่องจราจรตามรูปที่แนบมาครับ

ตรงนี้คือ ลาดพร้าวขาออก ช่วงซอยลาดพร้าว87 ซึ่งผมขับมาจากทางบิกซีลาดพร้าว และจะเลี้ยวเข้าซอยลาดพร้าว112 (ที่มีศูนย์ bmw อยู่ปากซอย)

จะเห็นว่าเลนขวาสุดคือเลนเลี้ยว มีไฟแดงสำหรับเลี้ยวเข้าซอย โดยมีการเจาะช่องให้เลี้ยวกลับก่อนที่จะถึงที่เลี้ยวด้วย

ตรงนี้คิวกลับรถยาวมากครับช่วงเย็นๆ ผมจะเลี้ยวเข้าซอย จึงขับเลยช่องเลี้ยวกลับมารอไฟแดงข้างหน้า ซึ่งจริงๆไม่ค่อยมีคนเลี้ยวเข้าซอย แต่มาลักไก่กลับรถตรงนี้กันเยอะ

ทีนี้ประเด็นมันอยู่ที่ว่า หลังช่องกลับรถมันเป็นเส้นทึบแล้วครับ!
ผมเปลี่ยนเลนเข้ามาจึงโดนปรับตามระเบียบ
ยอมรับครับว่าผิดที่เปลี่ยนเลนเส้นทึบ แต่อยากถามเพื่อนสมาชิกว่า ซอยลักษณะนี้ ควรจะเข้ายังไง

ปล. ตอนนั้นถามตำรวจท่านนั้น ได้ความว่า ให้ต่อคิวรถที่รอกลับรถมาเรื่อยๆ หรือไม่ก็ไปกลับรถข้างหน้าแล้วมาเลี้ยวเข้าซอย ผมยิ่งงง ตกลงจะแยกช่องกลับรถกับช่องเลี้ยวเข้าซอยไว้ทำไม

เพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
นึกออกแล้วครับ ผมนี่เสียววาบเลย เพราะเวลาเข้าซอย 80 บางทีก็ทำงี้

แต่ที่สำคัญจริงๆคือต้องดูเจตนาและพฤติการณ์ว่า ขณะที่อยู่เลนที่สาม (รองจากเลนเลี้ยว/กลับรถ) เพื่อชลอเข้าช่องเลี้ยวเข้าซอยนั้น กีดขวางช่องทางหรือไม่ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมมาครั้งแรกก็งงครับ(แม่งจะทำทำไมหลายๆช่อง)

ก็คงต้องทำแบบที่คุณตำรวจเค้าบอกละครับ ถึงจะเซ็งก็เถอะเป็นเส้นทึบไปละนิ
ไม่ก็ไปกลับรถข้างหน้าเอา แต่รถก็ติดมากๆอยู่ดี อาจจะไวกว่าหรือช้ากว่าแล้วแต่สถานการณ์ เพราะกลับรถข้างหน้าคนกลับน้อยกว่า

ออฟไลน์ tarahlm

ตามหลักที่ถูกต้อง ก็คงต้องปฎิบัติตามสัญญาณและกฏจราจรนั้นครับ เพื่อไม่ให้ผิดกฏหมาย

ส่วนถ้าเห็นถึงความไม่เหมาะสมของสัญญาณจราจร และการปฎิบัติจริง ควรต้องทำเป็นเรื่องร้องเรียน/ำแนะนำดีกว่าครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

ในเมื่อเป็นเส้นทึบ ก็คงต้องต่อแถวมาแบบที่คุณตำรวจบอกน่ะครับ อย่างที่คุณบอกว่ามีคนมากลับรถตรงที่คุณจะเลี้ยวขวาด้วย คงเป็นแบบไม่ต่อคิวใช้วิธีแซงมาลักไก่ตรงนี้ ตำรวจเค้าคงรู้ว่ามีกรณีแบบนี้เยอะเลยต้องคอยมารอจับ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ madboy

อยากให้พี่ตำหนวดท่านนี้ มาอยู่แยกประชานุกูลจัง พวกเลี้ยวขวาชอบมาลักไก่เลนกลับรถ และเป็นแบบนี้ 90% ของรอบไฟแดง  ;D

ยืนสักชั่วโมง รับรอง รวยครับ ได้ไม่ต่ำกว่า 30 คัน  ;D

ในเมื่อเป็นเส้นทึบ ก็คงต้องต่อแถวมาแบบที่คุณตำรวจบอกน่ะครับ อย่างที่คุณบอกว่ามีคนมากลับรถตรงที่คุณจะเลี้ยวขวาด้วย คงเป็นแบบไม่ต่อคิวใช้วิธีแซงมาลักไก่ตรงนี้ ตำรวจเค้าคงรู้ว่ามีกรณีแบบนี้เยอะเลยต้องคอยมารอจับ

ปกติผมก็คิดว่ากลับรถตรงนั้นผิดกฎหมายครับ
แต่ตอนผมรอใบสั่ง รถลับรถตรงนี้เต็มเลย แทบจะไม่มีรถเลี้ยวเข้าซอย
ผมก็ถามเค้า กลับรถตรงนี้ไม่ผิดหรอ ตำรวจบอกผมว่า ไม่ได้มีป้ายว่าห้ามกลับรถครับ จึงสามารถกลับได้