ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยคนใช้ E85 ลดลงมากครับ บางจากลดราคา E85 ลง 1 บาท (หมายเหตุข้างใน)  (อ่าน 4782 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
พอดีมีเพื่อนสมาชิกใน Facebook แชร์มาว่า

บางจากลดราคาให้แก่ สมาชิกบางจากแก๊ซโซฮอล์คลับ ดังนี้
1. ลด 40 สตางค์/ลิตร หรือแต้ม 2 เท่า สำหรับ E20
2. ลด 1 บาท/ลิตร หรือแต้ม 5 เท่า สำหรับ E85

สำหรับเรื่องแต้มนะครับ หมายถึง ถ้าเราเติม 1 ลิตร เราจะได้แต้ม 1 คะแนนซึ่งมีมูลค่า 20 สตางค์
เมื่อครบ 500 คะแนนจะมีค่า 100 บาท ไปแลกเงินคืนเพื่อเติมน้ำมันฟรีได้ 100 บาท
แต่ตอนนี้ เฉพาะ E20 และ E85 จะได้แต้มเพิ่มเป็น 2 แต้มต่อ 1 ลิตร (40 สตางค์/ลิตร)
หรือ 5 แต้มต่อ 1 ลิตร (1 บาท/ลิตร) ครับ

จากภาพข้างล่าง ทุกท่านคิดว่า เป็นเพราะราคา E85 ไม่ได้ลดลงมากและราคาน้ำมันถูกลงหรือไม่ครับ

จึงทำให้คนไม่ใช่ E85 และหันไปเติมน้ำมันอื่นมากขึ้นครับ ;)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
E85 ค่าพลังงานต่ำ สิ้นเปลืองสูงกว่า 30%
ราคาตอนนี้ เติม E85 ไม่คุ้มแล้วครับ ลดไป 1 บาท ก็ไม่คุ้มครับ
เทียบแล้ว แพงกว่า gasohol 95 อีกครับ

เติมอย่างอื่นดีกว่าครับ มันบิดเบือนราคาต้นทุนมานานแล้วครับ

GreenG

E85 ค่าพลังงานต่ำ สิ้นเปลืองสูงกว่า 30%
ราคาตอนนี้ เติม E85 ไม่คุ้มแล้วครับ ลดไป 1 บาท ก็ไม่คุ้มครับ
เทียบแล้ว แพงกว่า gasohol 95 อีกครับ

เติมอย่างอื่นดีกว่าครับ มันบิดเบือนราคาต้นทุนมานานแล้วครับ

ครับ

ผมเองเติมแต่ E20 ครับเพราะรถผมใช้ได้แค่นี้

ผมตกใจตรง บางจากยอมขาดทุน ถึง 1 บาทเพื่อให้คนเติม E85 ซึ่งผมคิดว่าคงพอดึงคนที่ไม่รู้เรื่องมากนักและรถเติม E85 ได้ เช่น ประชาชนทั่วไป คนแก่
ไปเติมบ้างแน่ๆ ครับ

แต่ผมว่า เขาคงคำนวนแล้วว่าคุ้ม เพราะคนที่จะเติมจริงๆ คงน้อยมากครับ

ออฟไลน์ AkE

ราคา ณ ปัจจุบันยังไงก้ไม่คุ้มแต่ถ้าน้ำมันขึ้นกลับมาคุ้มอีกแน่ๆ ส่วนตัวผมชอบเติม E85 เวลามาเผาทิ้งรถติดๆ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยเติมละครับ ชอบกลิ่นมันนะคับไม่เหม็นเท่าเวลา E10,20 เผาไหม้ออกมา และทำไมผมรู้สึกว่าน้ำมันเครื่องในช่วงที่ผมเติม E85 สีไม่เข้มเท่าเวลาเติม E10,20 ดูมันสะอาดกว่า รถที่เติมได้ E85-95 เพียวนี่สนุกดีนะคับเวลาเข้าปั้มคิดหนุกๆเติมไรดีได้ โดยเฉพาะช่วงนี้น้ำมันถูก 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 22:56:17 โดย AkE »

ออฟไลน์ mick

ครับ

ผมเองเติมแต่ E20 ครับเพราะรถผมใช้ได้แค่นี้

ผมตกใจตรง บางจากยอมขาดทุน ถึง 1 บาทเพื่อให้คนเติม E85 ซึ่งผมคิดว่าคงพอดึงคนที่ไม่รู้เรื่องมากนักและรถเติม E85 ได้ เช่น ประชาชนทั่วไป คนแก่

แต่ผมว่า เขาคงคำนวนแล้วว่าคุ้ม เพราะคนที่จะเติมจริงๆ คงน้อยมากครับ
เค้ากำไรลดลงครับ ไม่ได้ขาดทุน

GreenG

ครับ

เค้ากำไรลดลงครับ ไม่ได้ขาดทุน
;)ครับ แสดงว่ากำไรเขามากกว่า 1 บาทใช่ไหมครับ สำหรับ E85

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ใช้civicอยู่
เติมE85หน้าจอขึ้น580-600กิโล
เติมE20ขึ้น750-770
เพื่อใครอยากเอาไปคำนวน

แต่ลดบาทเดียวยังไม่กลับล่ะครับ ลด2บาทเมื่อไหร่ค่อยกลับไปE85

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับ เชื่อว่าหลายๆคนเห็นแล้วคงวิ่งเข้าไปเติมกันเพียบ

ส่วนตัวเติมแค่ E20 กับ GS95

ออฟไลน์ MUK

มันประหยัดเงินแบบหลอกๆ ครับ
ราคามันต้องอยู่ในช่วง 15-20 บาท  (ผมไม่ได้รู้กลไกอะไรนะ) แต่ว่าน้ำมันตัวนี้มันต้องเท่านี้สำหรับผมถึงจะคุ้มสำหรับการเติมครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ราคา ณ ปัจจุบันยังไงก้ไม่คุ้มแต่ถ้าน้ำมันขึ้นกลับมาคุ้มอีกแน่ๆ ส่วนตัวผมชอบเติม E85 เวลามาเผาทิ้งรถติดๆ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยเติมละครับ ชอบกลิ่นมันนะคับไม่เหม็นเท่าเวลา E10,20 เผาไหม้ออกมา และทำไมผมรู้สึกว่าน้ำมันเครื่องในช่วงที่ผมเติม E85 สีไม่เข้มเท่าเวลาเติม E10,20 ดูมันสะอาดกว่า รถที่เติมได้ E85-95 เพียวนี่สนุกดีนะคับเวลาเข้าปั้มคิดหนุกๆเติมไรดีได้ โดยเฉพาะช่วงนี้น้ำมันถูก 5555

ผมไม่ชอบกลิ่นเลย...ปวดหัวมาก  เวลาใช้ก็มีกลิ่นจาง ๆ...เปิดห้องเก๋ง ก็มีกลิ่นหอมแอลกอฮอล์  ผมเซ็งจัง  ......

ออฟไลน์ AkE

ผมไม่ชอบกลิ่นเลย...ปวดหัวมาก  เวลาใช้ก็มีกลิ่นจาง ๆ...เปิดห้องเก๋ง ก็มีกลิ่นหอมแอลกอฮอล์  ผมเซ็งจัง  ......
55555 เข้าใจครับ

ออฟไลน์ singha2517

• Newbie
  • *
ถึงราคาถูก แต่เครื่องยนต์ส่วนใหญ่ยังไม่ค่อยรองรับ และช่วงนี้น้ำมันขาลง ทำให้คนเติมน้อยลงครับ

GreenG

ขึ้นอีกแล้วครับ อย่าลืมเติมกันนะครับ ;)