ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องลมยางไนโตรเจนครับ  (อ่าน 2640 ครั้ง)

ออฟไลน์ aiadman

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเรื่องลมยางไนโตรเจนครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 01:26:01 »
พอดีผมไปเปลี่ยนยางที่ บีควิกมา แล้วเค้าแถมเติมลมไนโตรเจนมา
คำถามคือ  ถ้าลมยางอ่อนแล้วเราไม่สะดวกไปบีควิก เราสามารถเติมลมทั่วไปตามปั๊มได้ไหมครับ จะมีผลอะไรกับการขับขี่หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอสอบถามเรื่องลมยางไนโตรเจนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 01:47:06 »
เติมลมได้ครับ ไม่ส่งผลต่อการขับขี่ทั่วไป

อากาศทั่วไปมี N2 ประมาณ 78 %

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
Re: ขอสอบถามเรื่องลมยางไนโตรเจนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 08:36:46 »
จากที่เคยหาข้อมูลกับถามที่ร้านยางมา เติมลมทั่วไปได้ครับเพียงแต่คุณสมบัติต่างๆของลมไนโตรเจนจะหายไป(พูดง่ายๆว่ากลายเป็นลมยางปกติไป)ซึ่งหากเราต้องการจะเติมลมไนโตรเจนใหม่จะต้องถ่ายลมออกทั้งหมดแล้วเติมไปใหม่

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 09:50:44 »
ลมไนโตรเจนจะมีคุณสมบัติดีกว่าลมทั่วไปตรงที่ว่า จะทำให้หน้ายางจะสัมผัสพื้นถนนได้เต็มกว่าลมทั่วไป เนื่องจากว่า ลมไนโตรเจนจะให้ยางนุ่มกว่าลมทั่วไป ซึ่งลมทั่วไปจะแข็งกระด้างกว่า  ส่วนหากว่าถ้าเติมลมทั่วไปเข้าไป ก็ตามความเห็นข้างบนละครับ มันก็จะกลายเป็นลมทั่วไป ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นก็เมื่อไปที่ร้าน บีควิก ก็บอกเขาว่า ไปเติมลมธรรมดามา เขาก็จะดูดเอาลมท่ั่วไปออกหมดแล้วก็เติมลมไนโตรเจนให้ครับ 

ออฟไลน์ nuttgd8

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 09:59:28 »
ลมไนโตรเจนจะมีคุณสมบัติดีกว่าลมทั่วไปตรงที่ว่า จะทำให้หน้ายางจะสัมผัสพื้นถนนได้เต็มกว่าลมทั่วไป เนื่องจากว่า ลมไนโตรเจนจะให้ยางนุ่มกว่าลมทั่วไป ซึ่งลมทั่วไปจะแข็งกระด้างกว่า  ส่วนหากว่าถ้าเติมลมทั่วไปเข้าไป ก็ตามความเห็นข้างบนละครับ มันก็จะกลายเป็นลมทั่วไป ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นก็เมื่อไปที่ร้าน บีควิก ก็บอกเขาว่า ไปเติมลมธรรมดามา เขาก็จะดูดเอาลมท่ั่วไปออกหมดแล้วก็เติมลมไนโตรเจนให้ครับ 

น่าจะเสียเงินใหม่ 100 นึง บวกกับ ระยะเวลา 6 เดือนที่เริ่มนับใหม่ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 22:34:26 »
ไม่มีนะครับ

เติมเดือนละครั้งก็ได้ นานๆทีครับ ไม่เสียหายเท่าไหร่