ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอัตราสิ้นเปลืองจากรีวิวของคุณ Jimmy ของ Sylphy 1.6 และ 1.8 ครับ  (อ่าน 5130 ครั้ง)

ออฟไลน์ onspeeds

• Jr. Member
  • **
ผมสนใจมือสองตัวนี้ิอยู่ครับ ใจผมมองไป 1.8 แต่ดูการทดสอบสิ้นเปลือง ทำไมมันกินกว่า 1.6 พอสมควรเลย
ทั้งที่วิ่งระยะยาวความเร็วคงที่ 110 เครื่อง 1.8 มันน่าจะประหยัดกว่านะครับ
และดูจากตารางการทดสอบ ความเร็วรอบเครื่องตัว 1.8 ก็ต่ำกว่า 1.6 พอสมควร แต่ทำไม 1.8 กินกว่าล่ะครับ

ขอบคุณครับ

ป.ล. แล้วแบบนี้วิ่งในเมืองปกติ 1.8 จะกินกว่า 1.6 เยอะแบบนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เป็นธรรมดาถ้าเครื่องโตกว่าโดยใช้เทคโนโลยีเดียวกันจะเปลืองกว่าครับ

ไม่เหมือนแคมรี่ตัวก่อนที่ 2.0l ใช้ 4AT แต่ 2.4l ใช้ 5AT

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
เพราะ 1.6 เป็นหัวฉีดคู่ หรือปล่าวครับ เหมือน 1.8 จะเป็นแบบธรรมดา

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เครื่องคนละบล็อกครับ ถ้ามันเป็น HR16DE กะ HR18DE มันควรจะเป็นอย่างที่ จขกท. คาดการณ์
คือผลการเทสต์ในลักษณะเดียวกันเปี๊ยบเพิ่มขึ้นหรือลดลงแบบเป็นสัดส่วนที่ดูไปทางเดียวกันหมด

ตัว 1.8 มันเป็นบล็อก MRA8DE ที่พัฒนาจากเครื่องเก่าทีด้า MR18DE ครับ ใส่วาล์วแปรผันคู่ (Twin CVTC) ม้าเพิ่มมาเกือบ 10 ตัว
ส่วน HR16DE ใน Sylphy ก็พัฒนาจาก HR16DE เดิม เพิ่มระบบหัวฉีดคู่กับ Twin CVTC เข้าไป...

เกียร์ตัวเดียวกันเปี๊ยบ

เวลาเทสต์ คุณจิมมี่เทสต์ด้วยสถานการณ์ "เทสต์รถ" คือคนนั่ง+คนขับ น้ำหนักปกติ ขับเร่งจับเวลา และขับนิ่ง 110 วัดอัตราสิ้นเปลือง ซึ่งสะท้อนการ "เทียบสมรรถนะรถแบบเป็นหลักเกณฑ์ที่เปรียบเทียบได้และทำเป็นมาตรฐาน" ให้เหมือนกันทุกรุ่น เพื่อไม่ให้คนมามีข้อกังขาว่า อ้าว เทสต์รุ่นโน้นแบบนี้ เทสต์รุ่นนี้แบบนั้น อวยรุ่นนี้หรือเปล่า (ขนาดน้ำมันยังต้องเบนซินเหมือนกัน) ที่ถือเป็นการทำตามมาตรฐานของ HeadLightMag ที่ดีและทำมาโดยตลอด

แต่ผู้ซื้อต้องคำนึงว่า ในสถานการณ์ใช้งานจริงมันมีปัจจัยมากกว่านั้น
- รถเล็กดีกว่าแน่นอน เวลารถติด และออกตัว-เบรก บ่อยๆ ประหยัดน้ำมันกว่า
- น้ำหนักตัวรถที่ไม่ต่างกันมาก แต่ถ้าแบกโหลด เช่น คนนั่งเยอะๆ ขึ้นเขา มีสัมภาระ รถไม่ได้แบกน้ำหนักแค่ 140-150 กก. เครื่องใหญ่มีแนวโน้มจะรองรับได้ดีกว่าตามลักษณะการใช้งาน
- ฯลฯ

ดังนั้น อยู่ที่ลักษณะการใช้งานครับ ถ้าเอามาเทสต์ 0-100 นั่ง 1-2 คนเหมือนกัน แล้วเทสต์เติมน้ำมันวิ่ง คงผลไม่ต่างจากเว็บ แต่ถ้าคุณไม่ได้ใช้งานทางราบ ขนคนเยอะ ชอบความหรูหราและอุปกรณ์รุ่นทอป ยังไงๆ 1.8 ก็จะให้คุณได้มากกว่าอยู่ดี
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าวิ่งในเมือง ผมว่าไม่ต่างกันมากนะครับ

ยิ่งถ้ามีจังหวะขับเร็วบ้าง อัดบ้าง คงไม่หนีกันเลยหละ แต่เครื่องใหญ่จะทำได้ดีกว่าในจังหวะเร่ง เหนื่อยน้อยกว่า ไม่ต้องลุ้นมาก