ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันกลับตัวขึ้นได้จริงหรือเด้งหลอกแล้วลงต่อ  (อ่าน 4294 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
ปิดshortไปแล้วถ้ากลับตัวขึ้นได้จริงจะได้เปิดlongต่อเลย
แต่ความรู้สึกมโนส่วนตัวว่ามันเร็วไปยังไม่น่าขึ้นจริง น่าจะมีลงย่ำโลว์เดิมอีกรอบให้มีเสียวว่าจะหลุด40$
แถวนั้นอีกครั้งแล้วค่อนกลับตัวขึ้นจริง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: น้ำมันกลับตัวขึ้นได้จริงหรือเด้งหลอกแล้วลงต่อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 20:47:50 »
ผมว่าอยู่ระหว่าง 40 แต่ไม่เกิน 70 ครับ เพราะ ต้นทุนเขาประมาณ 30 กว่า (ซาอุ) แต่ตอนนี้ต้องการฆ่า shell oil ที่มีต้นทุน 70 ดังนั้น คงต้องอยู่กันอีกสักพัก และไม่ยอมให้ถึง 70 แน่ๆ

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
Re: น้ำมันกลับตัวขึ้นได้จริงหรือเด้งหลอกแล้วลงต่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 23:22:30 »
มันขึ้นเพราะคนงานประท้วงไม่ใช่เหรอ กับเหตุผลยิบย่อยอีก ยังไม่ขึ้นจริงหรอก

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 00:28:02 »
ผมอยู่ศรีราชา ชลบุรี ตำบล บ่อวิน ติดกับ ปลวกแดง ระยอง
หาเติม เบนซิน95 ไม่ได้เลยครับ
จำใจ เติม Shell V power sohol95 ไป300
ใช้โซฮอลE10 จำต้องวิ่งน้ำมันมากกว่า เบนซินล้วนๆ  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 00:30:26 »
มันขึ้นเพราะคนงานประท้วงไม่ใช่เหรอ กับเหตุผลยิบย่อยอีก ยังไม่ขึ้นจริงหรอก

คนงานประท้วง ปิดโรงกลั่น ไม่มี Demand มาซื้อน้ำมันดิบ มันน่าจะลงนะครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 03:14:02 »
น่าจะแกว่งมากกว่าครับ คือคนงานประท้วง หยุดชั่วคราว ดังนั้นตอนนี้มันจะไม่ขึ้นพรวดๆไปที่ High เดิมแน่ๆ แต่ผมว่ามันจะแกว่งแถวๆ 60-40
H.

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 03:14:49 »

คนงานประท้วง ปิดโรงกลั่น ไม่มี Demand มาซื้อน้ำมันดิบ มันน่าจะลงนะครับ

เท่ากับน้ำมันกลั่นแล้วในตลาดที่ผลิตจาก US ลดน้อยลงด้วยครับ
H.

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 07:05:15 »
  จำได้ว่า  สัปดาห์ก่อน  ผมบอกว่าบริเวณ45-47  ควรเด้งไป ทดสอบ แถว 55-60 เหรียญสักรอบ  อยู่ที่แรงรีบาวด์  ซึ่งส่วนมากการลง วีเชฟ  การเด้งจะค่อนข้างแรง

หลังจากนั้นจะค่อย ๆ อ่อนตัวลงมาอีกรอบ  ส่วนจะหลุดโลว์เดิมหรือไม่  ไม่แน่  อาจจะไม่หลุดก็ได้  อยู่ที่ 50-50   ในทรรศนะของผม  มันจะวิ่ง 45 -60  ระยะหนึ่ง  อาจจะหลายเดือน  และในที่สุดมันก็จะไป 80 อีกรอบในสองสามปีข้างหน้า...

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 08:10:34 »
ผมว่าอยู่ระหว่าง 40 แต่ไม่เกิน 70 ครับ เพราะ ต้นทุนเขาประมาณ 30 กว่า (ซาอุ) แต่ตอนนี้ต้องการฆ่า shell oil ที่มีต้นทุน 70 ดังนั้น คงต้องอยู่กันอีกสักพัก และไม่ยอมให้ถึง 70 แน่ๆ

ขออนุญาตแก้ไขนี้ดนึงนะครับ เพราะเดี๋ยวจะเข้าใจผิดว่าเป็น Brand ของผู้ผลิตน้ำมันรายใหญ่ Royal Dutch Shell หรืองงว่ามาจากหอยอะไร

แหล่งน้ำมันต้นปัญหาที่อเมริกากำลังนิยมผลิตคือแหล่งน้ำมันที่ได้มาจากหินดินดาน หรือ Shale oil ครับ Shale = หินดินดานครับ

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 08:32:38 »

ขออนุญาตแก้ไขนี้ดนึงนะครับ เพราะเดี๋ยวจะเข้าใจผิดว่าเป็น Brand ของผู้ผลิตน้ำมันรายใหญ่ Royal Dutch Shell หรืองงว่ามาจากหอยอะไร

แหล่งน้ำมันต้นปัญหาที่อเมริกากำลังนิยมผลิตคือแหล่งน้ำมันที่ได้มาจากหินดินดาน หรือ Shale oil ครับ Shale = หินดินดานครับ

ขอบคุณครับ

ผมเองสะกดไม่ถูกเหมือนกัน อ่านไปมา อ่อ...ชื่อผู้ผลิตจริงๆ ;D

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 08:33:39 »
  จำได้ว่า  สัปดาห์ก่อน  ผมบอกว่าบริเวณ45-47  ควรเด้งไป ทดสอบ แถว 55-60 เหรียญสักรอบ  อยู่ที่แรงรีบาวด์  ซึ่งส่วนมากการลง วีเชฟ  การเด้งจะค่อนข้างแรง

หลังจากนั้นจะค่อย ๆ อ่อนตัวลงมาอีกรอบ  ส่วนจะหลุดโลว์เดิมหรือไม่  ไม่แน่  อาจจะไม่หลุดก็ได้  อยู่ที่ 50-50   ในทรรศนะของผม  มันจะวิ่ง 45 -60  ระยะหนึ่ง  อาจจะหลายเดือน  และในที่สุดมันก็จะไป 80 อีกรอบในสองสามปีข้างหน้า...
มองเหมือนกันครับ ตอนนี้ปล่อยเด้งไปแล้วรอย่อ
ลงมา4x$ ผมเปิดlong สัญญายาวๆไปเลย

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 12:45:07 »

เท่ากับน้ำมันกลั่นแล้วในตลาดที่ผลิตจาก US ลดน้อยลงด้วยครับ

Refined product stocks ทั้ง gasoline กับ distillate อยู่เกินค่าเฉลี่ยย้อนหลัง 5 ปี และบางตัวอยู่เกิน 5-year high ด้วยครับ

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 13:58:30 »
งงคับ
ฮี่ ฮี่
 ;D

jaesz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 14:04:42 »
ราคาน้ำมันที่ดีดตัวกลับมาขึ้นช่วงนี้เพราะจิตวิทยาเรื่อง ISIS ล้วน ๆ ครับ

DEMAND vs SUPPLY ยังไม่ได้เปลี่ยนแปลงจากช่วงที่ลงมากก่อนหน้านี้มาก แต่คาดกันว่าจะมีการตุนน้ำมันมากขึ้นก็เลยมีภาวะขึ้นราคาเล็กน้อย

เรื่องที่มันจะขึ้นกลับไปเหมือนเดิม คงยังไม่ใช่ตอนนี้ น่าจะไปแตะแถว ๆ $80 แล้วคงที่อยู่ตรงนั้นซักเดือนสองเดือน ค่อยมาดูกันใหม่ว่าจะมีอะไรเกิดขึ้นอีก

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 20:17:47 »
ว่าซื้อของถูกแล้ว แต่..............ยังมีถูกกว่ามาก
ว่าขายได้แพงแล้ว แต่.............ยังขึ้นได้แพงกว่าเสมอ

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 21:12:37 »
แต่ที่แน่ๆ
น้ำมันไทย ขึ้นราคาไปก่อน น้ำมันโลก แล้วคับ

ไวยังกะลิง

ตอนราคาลง ขยับ 20 สตางค์

เวรมณี.....ทุยแลนด์