ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ คนที่ติดป้ายทะเบียนรถแบบไม่ใช้น็อตยึดไม่ใช้กรอบเค้าทำยังไงครับ  (อ่าน 33782 ครั้ง)

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
ช่วงนี้เห็นหลายคันมาก ไม่มีกรอบ ไม่มีน็อตยึด เหมือนแปะไว้เฉยๆ
เค้าใช้กาวสองหน้าติดเลยหรอครับ และถ้าเป็นแบบนั้น
มันจะไม่อันตรายต่อสีรถหรอครับ เกิดรถชนต้องทำสีแล้วแกะออก
มีท่านไหนติดแบบนี้อยู่บ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อย
ว่าต้องใช้กาวสองหน้าชนิดไหน ขอบคุณมากครับ  ;D

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
กาว 3 M  ม้วนสีแดงตัวกาวสีดำๆครับ รถผมติดแบบนี้ทุกคัน ไม่มีหลุด พอจะถอดป้ายใช้ลมร้อนเป่าเข้าไปหน่อย
แล้วก็เอาเอ็นที่ใช้ตกปลา  ค่อยๆรูดเอา
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Mighty-X

วิธีนี้...ส่วนใหญ่ก็ใช้กาว 2 หน้า 3M แปะกันครับ  :)

.
.
.
ขอบคุณมากครับ งั้นถามต่อ ทำไมถึงชอบติดแบบนี้กันล่ะครับ
มันมีข้อดีกว่าการใช้กรอบป้ายยังไงครับ  ;D

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
ผมก็เป็นอีกคนที่ทำครับ เหตุเพราะไม่ชอบกรอบป้าย ทั้งที่0แถมมา ทั้งที่มีขายทั่วไป ก็เลยจัดแบบโล่งๆไปเลย

ส่วนทำแล้วดีกว่ากรอบป้ายยังไง... คิดไม่ออกครับ 555 ::)

ออฟไลน์ bubball

สำหรับผมนะ
ผมเป็นคนที่ใส่ใจในงานออกแบบมากเพราะเรียนออกแบบมา ป้านทะเบียนที่ผมใช้คือแบบสีดำโล่นๆให้เข้ากับสีของตัวรถ จะได้เสมือนว่าไม่มีกรอบป้าย (ใช้3Mติดระหว่างทะเบียนและกรอบป้ายครับ)

คิดว่าคนที่ไม่ติดกรอบป้ายคงคิดแบบเดียวกันคือกรอบป้ายสีเงินๆนั้นมันมาขัดกับการออกแบบของตัวรถ ทำให้ดูไม่สวยงามเลยติดป้ายเปลือยๆไปเลย

ออฟไลน์ dazetos

.
.
.
ขอบคุณมากครับ งั้นถามต่อ ทำไมถึงชอบติดแบบนี้กันล่ะครับ
มันมีข้อดีกว่าการใช้กรอบป้ายยังไงครับ  ;D

ความชอบส่วนตัวเลยครับ
กาว 3m ที่ใช้เป็นแบบเดียวกับที่ใช้ติด โลโก้ หรือ ป้ายชื่อรุ่นรถอยู่แล้วครับ ไม่หลุดกันง่ายๆ

อีกข้อสำหรับผมนะครับ ป้ายทะเบียนหลังถ้าติดลงบนตัวถังเลย เวลากลางคืนเปิดไฟแล้วเห็นป้ายทะเบียนได้ชัดเจนกว่า สวยกว่าครับไม่มีเงามาบัง มุมของแสงไฟส่องลงมาพอดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 15:10:22 โดย dazetos »

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
มันสวยกว่า ครับ กรอบมันดูเทอะทะ แต่ 3 m ผมใช้ติดกัน2หน้าก็แล้ว มันยังมีเผยอ นิดๆ เลยจัดการเอา สกรูอันเล็ก เจาะแมร่งโลด 4 อันก็ดูไม่น่าเกลียดนะครับ ข้างหลังเนี่ย 3m แปะได้ครับเพราะมันไม่นูน แต่ข้างหน้าแนะนำสกรูสั้นๆ ยิงไปเลย ยิ่งเบ้น นะครับ ป้ายนี่ต้องหักกลางงอๆ หน่อยถึงจะแปะได้ อันนี้แล้วแต่ความมั่นใจนะครับผมกลัวว่าจะมีคนมือบอนมาแงะๆ ละหลุดออกมาทั้งสี งานงอกอีกเลยจิตตกยิงสกรูแมร่งเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 14:59:43 โดย NarinrachMaisok »

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
.
.
.
มันมีข้อดีกว่าการใช้กรอบป้ายยังไงครับ  ;D
ของผมเวลาปิดฝากระโปรงหลังแล้วกรอบป้ายมันไม่กระแทกส่งเสียงดังครับ และความเห็นส่วนตัวผมว่ามันสวยดีและทำความสะอาดง่าย
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ Mortred

ถามหน่อยแกะออกมาแล้วเอาอะไรเช็ดมันจึงสะอาด น้ำมันสนหรอ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
มันสวยกว่า ครับ กรอบมันดูเทอะทะ แต่ 3 m ผมใช้ติดกัน2หน้าก็แล้ว มันยังมีเผยอ นิดๆ เลยจัดการเอา สกรูอันเล็ก เจาะแมร่งโลด 4 อันก็ดูไม่น่าเกลียดนะครับ ข้างหลังเนี่ย 3m แปะได้ครับเพราะมันไม่นูน แต่ข้างหน้าแนะนำสกรูสั้นๆ ยิงไปเลย ยิ่งเบ้น นะครับ ป้ายนี่ต้องหักกลางงอๆ หน่อยถึงจะแปะได้ อันนี้แล้วแต่ความมั่นใจนะครับผมกลัวว่าจะมีคนมือบอนมาแงะๆ ละหลุดออกมาทั้งสี งานงอกอีกเลยจิตตกยิงสกรูแมร่งเลย

ของผมเอาสว่านเจาะป้ายทะเบียน ขันน็อตหกเหลี่ยมเข้ากับกันชนหน้าเหมือนกัน   

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ okashi

ถามหน่อยแกะออกมาแล้วเอาอะไรเช็ดมันจึงสะอาด น้ำมันสนหรอ
ผมใช้สเตคลีนเช็ดอ่ะครับ ก็ออกนะ
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ 2k

กาวสองหน้า3Mผมเอามาใช้ติดกันกระแทกข้างประตูเองพบว่ามันเฮงซวยมาก!! ผ่านไปสามเดือนก็จะเริมเผยอให้ต้องลอกออกมาติดแล้วติดอีก ไม่รู้ของที่คนขายให้มาแต่แรกยี่ห้ออะไรสองปีแล้วไม่มีหลุดเลย  :-\

คราบกาวเอาโซแน็กกระป๋องส้มพ่นทิ้งไว้สัก1นาทีแล้วล้างหรือเช็ดออกง่ายมากครับ ใช้กับคราบยางมะตอยก็ได้ พึงระวังไว้อย่างหนึ่งว่าโซแน็กจะชะเอาแว็กซ์เคลือบสีบนผิวรถออกไปด้วยนะครับ ใช้แล้วควรจะเคลือบสีทับอีกรอบดีกว่า เหนื่อยหนักเข้าไปอีก!!!  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

โว้วว ใจถึงจังครับ ขอลองติดกาวดูก่อนนะครับ ผมยังใจไม่ถึงพอ 555
พอดี CLA มันจะมีแป้นติดทะเบียนหน้าแบบเรียบๆครับ เลยคิดว่าน่าจะพอได้อยู่  ;D

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณกระทู้นี้มากมาย...คืนนี้จะไปลองทำเลยครับ

ออฟไลน์ jose

• Jr. Member
  • **
ผมทำอยู่ครับ เหตุผลเหมือนข้างบน เปลี่ยนกรอบใหม่แล้วไม่ถูกใจ เหลือบไปเห็น BMW คันงามไม่ติดกรอบ แหม่มันดูดีมีชาติตระกูล

เลยมาลองทำดู อืม มันดูดีกว่ามีกรอบให้วุ้นวายอีกแหะ

ส่วนประโยชน์ที่ได้คือ ปิดฝาท้ายแล้วไม่มีเสียงโครมครามน่ารำคาญใจให้ได้ยินอีกด้วยครับ

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
เดี๋ยวลองทำบ้างครับ ชอบแบบไม่มีกรอบ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ติด 3M ถ้าไม่ทา ไพรเมอร์ก่อน ยังไงก็หลุดครับ

คันที่บ้านติดมา 3 ปีแล้ว ยังดีอยู่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
กาว 3 M  ม้วนสีแดงตัวกาวสีดำๆครับ รถผมติดแบบนี้ทุกคัน ไม่มีหลุด พอจะถอดป้ายใช้ลมร้อนเป่าเข้าไปหน่อย
แล้วก็เอาเอ็นที่ใช้ตกปลา  ค่อยๆรูดเอา

ม้วนแดงกาวดำนี่ของจริงครับ

กระชากแรงๆยังไม่หลุดเลย ต้องยื้อแบบแรงๆนานๆถึงจะหลุด

ส่วนเจาะผมยังไม่กล้าครับ เอาไว้ก่อนละกัน

ออฟไลน์ jAk`CS

กาวสองหน้าแบบแรงยึดสูงของ 3M ตามห้างครับ ม้วนนึง 80-90บาท ใช้สองม้วน ติดทะเบียนแผ่นละม้วนเลย

ใช้แบบนี้มา 2 ปีละครับ ไม่มีหลุด ตอนแรกใส่กรอบป้ายแต่งพอปิดฝาท้ายมันชอบกระแทก รำคาญเสียง ละก็ผมไปประมูลป้ายมา

พอจะเอามาใส่กรอบ ป้ายมันกราฟิคสวยอยู่แล้ว ดูไม่เข้ากับกรอบ เลยติดมันเปลือยๆนี่แหละ ไม่เหมือนใครดี 555 ไม่มีเสียงให้รำคาญด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 04:34:43 โดย jAk`CS »
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI