ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเครื่องเสียงกับกล้องมองหลังใน mazda 2ครับ  (อ่าน 10534 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ginkka

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ผมสนใจ mazda2 xd high plus อยู่ครับ เก็บเงินน่าจะพอช่วงกลางปีนะครับ ผมได้ไปลองtest drive มาระยะสั้นๆ เลยขอสอบถามเพิ่มเติม

1.ปกติ mazdaใช้ เครื่องเสียง front กับ ลำโพง oem เป็นของยี่ห้อใดครับ ผมเคยลองsearchเจอบอกว่าcx5 เป็นsanyo แล้วท่านที่ได้เป็นเจ้าของแล้ว ฟังแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ (ปกติผมชอบฟังเพลงเกือบทุกแนว แต่ไม่เน้น heavy หรือ hiphop อะครับ ฟังพวก rock pop ทั้วไป)

2.ตอนที่ลองรถให้ ขอลองเครื่องเสียงแป๋บเดียว ยังรู้สึกอยากเพิ่ม ถ้าผมอยากให้เสียงแยกชัด มีคลุมทุกย่านเสียงโดยไม่ต้องเพิ่ม amp หรือ subนะครับ ผมเปลี่ยนแค่ front กับ ลำโพง จะมีผลกับประกัน และข้อมูลที่ออกที่จอแสดงผลตรงกลางไหมครับ

3.อยากถามอีกอย่างนะครับ ว่าตัวhigh plus ถ้าได้มาต้องติดอะไรเพิ่มไหมครับ ผมเน้นพวกความปลอดภัย ว่าจะไปหากล้องมองหลังอีกซักตัวนะครับ

4.แล้วปัจจุบันกล้องมองหน้า กับ sensor ที่บอกตอนเราจะแซงว่ามีรถที่อยู่ในมุมอับ พวกนี้สำคัญมากไหมครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ อยากทราบจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 01:05:10 โดย Ginkka »

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องเครื่องเสียงกับกล้องมองหลังใน mazda 2ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 08:10:28 »
สวัสดีครับ

ผมสนใจ mazda2 xd high plus อยู่ครับ เก็บเงินน่าจะพอช่วงกลางปีนะครับ ผมได้ไปลองtest drive มาระยะสั้นๆ เลยขอสอบถามเพิ่มเติม

1.ปกติ mazdaใช้ เครื่องเสียง front กับ ลำโพง oem เป็นของยี่ห้อใดครับ ผมเคยลองsearchเจอบอกว่าcx5 เป็นsanyo แล้วท่านที่ได้เป็นเจ้าของแล้ว ฟังแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ (ปกติผมชอบฟังเพลงเกือบทุกแนว แต่ไม่เน้น heavy หรือ hiphop อะครับ ฟังพวก rock pop ทั้วไป)

2.ตอนที่ลองรถให้ ขอลองเครื่องเสียงแป๋บเดียว ยังรู้สึกอยากเพิ่ม ถ้าผมอยากให้เสียงแยกชัด มีคลุมทุกย่านเสียงโดยไม่ต้องเพิ่ม amp หรือ subนะครับ ผมเปลี่ยนแค่ front กับ ลำโพง จะมีผลกับประกัน และข้อมูลที่ออกที่จอแสดงผลตรงกลางไหมครับ

3.อยากถามอีกอย่างนะครับ ว่าตัวhigh plus ถ้าได้มาต้องติดอะไรเพิ่มไหมครับ ผมเน้นพวกความปลอดภัย ว่าจะไปหากล้องมองหลังอีกซักตัวนะครับ

4.แล้วปัจจุบันกล้องมองหน้า กับ sensor ที่บอกตอนเราจะแซงว่ามีรถที่อยู่ในมุมอับ พวกนี้สำคัญมากไหมครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ อยากทราบจริงๆ

ตอบแต่ข้อ 4 แล้วกันครับ ข้ออื่นไม่มีความรู้เลยครับ ฮาาา ใช้ได้จริงครับ ทำให้เราโยกมองกระจกเพิ่มขึ้นอีก 1 วินาที ครับ ไม่ใช่ออกไปซุ่มสี่สุ่มห้า แล้วโยกหลบเอาจังหวะสุดท้ายครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเรื่องเครื่องเสียงกับกล้องมองหลังใน mazda 2ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 10:17:17 »
2. เป็นผมใช้ front เดิมจอแต่เปลี่ยนลำโพงแทน ตอนนั้นไปร้านเครื่องเสียงไปติดกล้องถอย ของผม Mazda 3 เขาบอกรุ่นนี้มี amp อยู่แล้วนะครับ 2 ก็น่าจะเป็นเช่นเดียวกัน มั้ง

3. หากล้องมองหลังติดเพิ่มครับ สะดวกชีวิตมากมายครับ แนะนำของแท้ถ้างบถึงครับ หมื่นกลางๆ เดี๋ยวก็มีร้านเอาเข้ามา สำหรับผมมีประโยชน์กว่า sensor ครับ และเลือกจะติดเพียงอย่างเดียวไม่ติดคู่กัน

4. ตอบระบบช่วย blind spot ละกัน มีประโยชน์ดีครับ ที่ผ่านมาทำงานแม่นตลอดแม้ว่าฝนจะตก หรือ กลางคืน เหมือนมีตาอีกตาไว้เตือนน่ะครับ แต่ผมก็ยังหันมองข้ามไหล่เช็คเองอีกทีอยู่ดี

ออฟไลน์ jimmyzz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 14:21:52 »
สำหรับผมนะ สำหรับmazda2 ตอนนี้รอปี59
ดูว่ามาสด้าจะมีนโยบายชัดเจนยังไง
อาจเพิ่มออฟชัน หรือลดราคาก้ได้
เหน จขกท จะซื้อรุ่นท้อปแล้ว ถ้าปี59 ออกมามันได้ออฟชันมากกว่ากลัวจะน้อยใจไป
อีกอย่างรอดูปัญหาของรุ่นนี้ก่อนถ้าไม่รีบร้อนครับ ของmz3ยังไม่จบเลย

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 16:16:01 »
สำหรับผมนะ สำหรับmazda2 ตอนนี้รอปี59
ดูว่ามาสด้าจะมีนโยบายชัดเจนยังไง
อาจเพิ่มออฟชัน หรือลดราคาก้ได้
เหน จขกท จะซื้อรุ่นท้อปแล้ว ถ้าปี59 ออกมามันได้ออฟชันมากกว่ากลัวจะน้อยใจไป
อีกอย่างรอดูปัญหาของรุ่นนี้ก่อนถ้าไม่รีบร้อนครับ ของmz3ยังไม่จบเลย
ผมก็ทำแบบนี้อยู่ คือรอ มันสมควรลดราคาลงอย่างน้อย 60000บาท บวกประกันชั้น1ในทุกรุ่น  ถ้าไม่รีบให้รอครับ ราคาแพงไป หรือไม่ควรเพิ่ม option มาให้ ทั้งไฟหน้าโปรเจกเตอร์ กะระยะถอย กล้องมองหลัง และถุงลม6ลูก ครูสคอนโทล

สำหรับเรื่องเครื่องเสียงแนะนำว่าเปลี่ยนลำโพงอย่างเดียวก็พอครับ

ออฟไลน์ laempiab

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 16:53:48 »
เรื่องเครื่องเสียง ลองเปลี่ยนลำโพงดูก่อนครับ
ของเดิมจากโรงงานเป็นลำโพงแบบกรวยกระดาษ
แม่เหล็กอันเล็กนิดเดียว คุณภาพตามราคา

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 19:06:34 »
ตอบข้อ 2 นะครับ

ใช้ Mazda 3 ตัวใหม่อยู่ ตอนแรกผมก้อคิดเหมือน จขกท แหละ ว่าจะไปเปลี่ยนลำโพง แล้วลำโพงก้อมีอยู่แล้ว ก้อเลยเอาไปให้ที่ร้านเปลี่ยนให้

พอไปถึงร้านพี่แกก้อถามความต้องการของเรากับแนวการฟัง แล้วก้อเสนอทางเลือกโดยบอกว่าให้ผมเก็บลำโพงไว้ เด๋วเค้าจะโมลำโพงเดิมให้ เลยตอบตกลงไป

ทำเสดมานั่งฟังกับเจ้าของร้าน เออเว้ย มันดีขึ้นเหมือนเปนคนละ system เลย เครื่องดนตรีมาครบชิ้น เวทีชัด เสียงร้องอิ่ม ในแบบที่ system ที่ไม่มีแอมป์จะให้ได้ จากเดิมที่เสียงสากๆและบี้แบน

เท่าที่คุยกะเจ้าของร้านคือ ลำโพงเดิมๆ ตัว woofer ปล่อยเสียง full range ไม่มีการตัด low-hi pass ความถี่เลยไปตีกับ tweeter เค้าเลยโม passive ให้ใหม่ เพื่อตัดความถี่ระหว่าง woofer กะ tweeter

สิ่งที่ผมจะบอกก้อคือ จริงๆแล้วไอ้ลำโพงกรวยกระดาษ แม่เหล็กจิ๋ว ติดรถ ที่ผมเคยคิดว่ามันห่วย มันก้อมีดีในตัวอย่างไม่น่าเชื่อ ถ้าเจอคนที่เข้าใจมันจริงๆ

ออฟไลน์ Ginkka

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 21:09:25 »
ขอบคุณนะครับ คุณ kreaninw คุณ AbiKabu คุณ  jimmyzz คุณ  Newhang คุณ laempiab และคุณ Notez :)

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2015, 23:19:14 »
อยากรู้เหมือนกัน ตัวล่างใส่จอ7นิ้วของตัวtopได้มั้ย