ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกคันไหนดี มาแทน คันเก่า นีโอ ระหว่าง new Mazda2 and HRV  (อ่าน 8060 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.deemax

• Newbie
  • *
กำลังเล็ง รถเล็กอีกคัน มาใช้แทน นีโอ คันเก่า สิบ กว่าปี และขนจักรยาน ได้ ยังลังเลระหว่าง  new Mazda2 5 dr and HRV ตัวเริ่มต้น ทั้งคู่ ว่าจะใช้ยาว สิบปี ขึ้นไป งบได้ทั้งคู่ และมี G9 ไว้ไปไหนไกล

เคยขับ City 2011 ของพี่ชาย ไม่ประทับใจ ช่วงล่าง ที่ กุกๆกักๆ ถ้าทางไม่เรียบ เลย เกรงว่า HRV จะเป็นเหมือนกัน

ส่วน new Mazda2 5 dr ไปลองมาแล้ว เงียบมา น่าจะประหยัดน้ำมันด้วย แต่ กังวลเรื่อง ศูนย์ และ อะไหล่

ขอความเห็นผู้เคยใช้ สองยี้ห้อนี้ มานานๆ ด้วยครับ (G9 เพิ่งซื้อ) การกินน้ำมัน รับได้ทั้งคู่  ไม่สนใจนิสสัน เพราะรุ่มใหม่ๆ ไม่ถูกใจเลย
 ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
Re: เลือกคันไหนดี มาแทน คันเก่า นีโอ ระหว่าง new Mazda2 and HRV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 12:26:08 »
ขนจักรยานด้วย  XV  เลยครับราคาน่ามากๆ

ออฟไลน์ Auto

Re: เลือกคันไหนดี มาแทน คันเก่า นีโอ ระหว่าง new Mazda2 and HRV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 12:44:49 »
 โจทย์คุณน่าจะไป  HRV  แต่แรกอยู่แล้ว
   1. เรื่องศูนย์ถ้ายังคิดถึงประเด็นนี้ตัด Mazda ออกเลยเพราะไม่มีทางดีไปกว่า Honda    ผมเคยถามเพื่อนที่ซื้อ Ford  ว่าคิดยังไงกับศูนย์เขาบอกว่าทำใจล่วงหน้าแต่แรกแล้วแต่เพราะชอบรถ          ทุกอย่างเกี่ยวกับศูนย์รับสภาพได้หมดฟังมาเยอะแล้วเรื่องปัญหาศูนย์จึงไม่เอามาคิด      คือถ้าทำใจล่วงหน้าแบบเพื่อนผมคนนี้ได้เรื่องศูนย์คิดว่าไม่ใช่ปัญหาจึงค่อยน่าเลือก Mazda       

2. เน้นขนของขนจักรยาน  Mazda รุ่นไหนก็แคบเพราะเน้นการขับขี่ไม่เน้นบรรทุกสัมภาระหรือเน้นเอาไปนั่งภายในครอบครัว     ถ้าเน้นแบบนี้ต้องมองยี่ห้ออื่น

3.  ค่าน้ำมันรับได้ทั้งคู่แสดงว่าคุณไม่ได้ใช้ประโยชน์จากเครื่องดีเซล sky active ที่ประหยัดมากอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 12:55:05 »
ขนของด้วย
HIV ครับ

ถ้าอยากลองของแปลกก็Subaru XV
ไปลองอาจจะติดใจ

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 13:32:54 »
HRV 10ปี+   เอา0 เอาอะไหล่น่ามั่นใจกว่าคับ

แต่ถ้าดึงเงินถึง HRV ตัวท้อป อยากให้ลอง XV ที่ลดราคามาก่อนคับว่ารับได้ไหม

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 14:02:15 »
HR-V ครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 15:36:17 »
โจทย์ แบบนี้ก็ HR-V สิครับบบ

ตัด Mazda 2 ออกไปได้เลยเพราะว่าไม่สามารถ ตอบโจทย์เรื่องการเก็บสัมภาระ โดยเฉพาะ จักยาน ครับ

เรื่อง ศูนย์ ผมไม่ขอพูดถึงครับ

แต่ขอเสนออีก 1 ตัวเลือก ถ้ารับได้ นะครับ XV ราคาแจ่ม สมรรถนะเยี่ยม แถมยัง บรรทุกรถจักยานได้อีก อิอิ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 16:50:10 »
HRV ครับ เรื่องเสียงช่วงล่างผมว่าน่าจะมีบ้างแต่ Mazda 2 ก้คงไม่ต่าง รถสมัยนี้รถต้นทุนการผลิตเยอะครับ ให้เงียบกริบหายากละ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 17:40:05 »
ผมว่าใจของเจ้าของกระทู้ไปทาง hrv กะ  mazda2 แล้ว ก็ลองเลือกดูครับ
แต่อย่าไปลอง xv เชียวนะครับ เดี๋ยวจะอดได้ทั้ง mazda2 และ hrv อิอิ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 17:51:20 »
ช่วงนี้กำลังหารถใหม่เหมือนกันเลยครับ งบพอๆกันด้วยเลยขอเสนอตัวเลือกของผมนะครับ  2, XV, HRV, Pajero เพราะราคาพอได้อยู่ (ไม่เกินล้าน)

2 ได้ ความคล่องตัว ใช้ในเมืองชิวๆ ประหยัดน้ำมันกว่าตัวอื่น(น่าจะ)มาก แต่ที่นั่งหลังแคบมากกกก
XV ได้เครื่องBoxer ช่วงล่าง ขนาดกำลังดี แต่0หายากหน่อย อะไหล่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะแพงมั้ย ยังไม่ได้หาข้อมูล
HRV กลางๆ ได้0 ได้ความคล่องตัว เครื่องผมเฉยๆ แต่ราคาตัวต่ำสุดผมว่าแพงไปนิด
Pajero ได้ดีเซล2.5 คันใหญ่ ถ้าใช้ในเมืองซอยแคบๆลำบากพอดู เครื่องเดียวกับtriton อะไหล่น่าจะเยอะพอสมควร แต่เดี๋ยวก็จะมีmodel changeออกมาแล้ว

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 18:56:02 »
น่าไปลอง XV จะได้มีตัวเลือกที่น่าใช้เพิ่ม และราคา XV ตอนนี้น่าจับต้องมากๆ ครับ

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 19:15:06 »
HRV น่าจะเวอร์คสุดครับ เบาะหลังพับราบได้เหมือน Jazz

ออฟไลน์ turbo_light

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 23:47:03 »
ชอบ HRV อีกเสียงครับ ชอบ Honda เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว และยิ่งบอกว่าขนของ ใส่จักรยานก็น่าจะชัดเจนครับ สบายๆ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 01:44:46 »
Mazda2 ก้อติดแลคหลังคา กับท้าย ขน จักรยานได้ตั้งสองคันแหนะชๆ ;D

ทางที่ดีลองไปนั่ง ลองไปขับก่อน ลองไปสัมผัสอยู่กันนานๆก่อน ว่าเราอึดอัดมั้ย,,, hrv ผมอึดอัดอ่ะ ecosport ยังให้ความโปร่งสบายมากกว่าอีก คหสต.

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 02:24:50 »
ใช้เกิน 5 ปี ใช้ เจ้าตลาดเถอะครับ
หลังการขายไว้ใจได้มากกว่า
ราคาอะไหล่ ถูกกว่า
จุกจิกน่าจะน้อยกว่า(อันนี้ไม่แน่ใจแล้วแต่รุ่น)
ผมไม่เคยใช้ทั้งสองรุ่น
แต่ที่บ้านมี civic fd เทียบกะ mazda3 ตัวแรก
ปัจจุบัน civic ยังอยุ่ แต่ mazda ขายไปแล้วครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 05:44:05 »
จากโจทย์ยังไงก็ HR-V
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Mr.deemax

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 07:53:15 »
ขอบคุณ ทุกความเห็นครับ

ตามแจ้งไว้ มีความกังวลว่า เทอร์ชั่นบีม ของ HRV ว่าจะมีเสียง กุกๆกักๆ เหมือนกับ City ของพี่ที่เคยใช้ ถ้าเทียบกับราคา แล้ว HRV มีเสียงแบบนี้ก็คงไม่ไหว (นีโอ ยังไม่ดังขนาดนี้, ควาเห็นส่วนตัวนะครับ ตามการใช้งานจริง)

แต่ Mazda ในบ้านยังไม่มีเลย เลยไม่แน่ใจ ว่า เทอร์ชั่นบีม ของ Mazda จะเป็นอย่างไร

เรื่องขนจักรยาน ไม่ใช่ประเด็นหลัก เพราะ พับเบาะได้ ทั้ง สองคัน ถอดล้อหน้า จับยัดได้ และ ส่วนมาก ขับคนเดียว ตลอด มีผู้โดยสาร 4 คน ปี ละครั้ง

กำลังมาคิดว่า HRV ที่แพงกว่า Mazda2 จะมีอะไรคุ้มค่ากับราคาไหม แต่ Mazda2 ประหยัดน้ำมันกว่า มีความเสี่ยงเรื่องอะไหล่ และ ศุนย์ HRV ตัวเริ่มต้นก็แอบแพงไปนิด

ใจจริงๆจะไป Mazda2 อยู่แล้ว ไปเริ่มหาข้อมูลตาม คลับ Mazda มีแต่เสียงบ่นเรื่อง รออะไหล่นาน เป็นเดือน ถ้าจะมีเสียงช่วงล่างดังบ้าง ก็คิดไปว่า ราคาถูกกว่า ก็ได้แค่นี้ครับ

XV , PJS คงตัดออกไป เพราะ XV ไม่ใช้รถตลาด และ PJS ใหญ่ไป

ออฟไลน์ leenawat_sri

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 08:41:51 »
ขอบคุณ ทุกความเห็นครับ

ตามแจ้งไว้ มีความกังวลว่า เทอร์ชั่นบีม ของ HRV ว่าจะมีเสียง กุกๆกักๆ เหมือนกับ City ของพี่ที่เคยใช้ ถ้าเทียบกับราคา แล้ว HRV มีเสียงแบบนี้ก็คงไม่ไหว (นีโอ ยังไม่ดังขนาดนี้, ควาเห็นส่วนตัวนะครับ ตามการใช้งานจริง)

แต่ Mazda ในบ้านยังไม่มีเลย เลยไม่แน่ใจ ว่า เทอร์ชั่นบีม ของ Mazda จะเป็นอย่างไร

เรื่องขนจักรยาน ไม่ใช่ประเด็นหลัก เพราะ พับเบาะได้ ทั้ง สองคัน ถอดล้อหน้า จับยัดได้ และ ส่วนมาก ขับคนเดียว ตลอด มีผู้โดยสาร 4 คน ปี ละครั้ง

กำลังมาคิดว่า HRV ที่แพงกว่า Mazda2 จะมีอะไรคุ้มค่ากับราคาไหม แต่ Mazda2 ประหยัดน้ำมันกว่า มีความเสี่ยงเรื่องอะไหล่ และ ศุนย์ HRV ตัวเริ่มต้นก็แอบแพงไปนิด

ใจจริงๆจะไป Mazda2 อยู่แล้ว ไปเริ่มหาข้อมูลตาม คลับ Mazda มีแต่เสียงบ่นเรื่อง รออะไหล่นาน เป็นเดือน ถ้าจะมีเสียงช่วงล่างดังบ้าง ก็คิดไปว่า ราคาถูกกว่า ก็ได้แค่นี้ครับ

XV , PJS คงตัดออกไป เพราะ XV ไม่ใช้รถตลาด และ PJS ใหญ่ไป

ออฟไลน์ ฉลาดเพราะหญ้าดี

• Newbie
  • *
Re: เลือกคันไหนดี มาแทน คันเก่า นีโอ ระหว่า&#
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 10:22:41 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ คุณเซฟเงินเอา jazz ดีกว่ามั๊ยถ้าเน้นเรื่องความอเนกประสงค์ เพราะ HRV มันก็คือแจ๊สยกสูงนี่เอง ราคาตัวทอปหลักล้าน ที่เน้นขายออฟชั่น คุณต้องดูด้วยว่ามันจำเป็นแค่ไหน ได้ใช้จริงหรือเปล่า สำหรับผม เอาส่วนต่างไปเติมน้ำมันดีกว่า ถ้าจะซื้อ HRV ผมรอ  CX3 ดีกว่า

ถ้าจะเอามาสด้า2 อันนี้ต้องทำใจเรื่องศูนย์ ถ้ามีรถหลายคันอ่ะน่าซื้อ แต่ถ้ารถคันแรกคิดดีๆ มาสด้า2ให้คุณได้เรื่องประหยัดน้ำมัน จากที่ดูรีวิวในคลับ  ขับในเมืองขับแบบทั่วไปอย่างต่ำ 15+โล/ลิตร 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 10:24:26 โดย Han-Ma-Ho-Ree »

ออฟไลน์ Auto

Re: เลือกคันไหนดี มาแทน คันเก่า นีโอ ระหว่า&#
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 11:14:26 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ คุณเซฟเงินเอา jazz ดีกว่ามั๊ยถ้าเน้นเรื่องความอเนกประสงค์ เพราะ HRV มันก็คือแจ๊สยกสูงนี่เอง ราคาตัวทอปหลักล้าน ที่เน้นขายออฟชั่น คุณต้องดูด้วยว่ามันจำเป็นแค่ไหน ได้ใช้จริงหรือเปล่า สำหรับผม เอาส่วนต่างไปเติมน้ำมันดีกว่า ถ้าจะซื้อ HRV ผมรอ  CX3 ดีกว่า

ถ้าจะเอามาสด้า2 อันนี้ต้องทำใจเรื่องศูนย์ ถ้ามีรถหลายคันอ่ะน่าซื้อ แต่ถ้ารถคันแรกคิดดีๆ มาสด้า2ให้คุณได้เรื่องประหยัดน้ำมัน จากที่ดูรีวิวในคลับ  ขับในเมืองขับแบบทั่วไปอย่างต่ำ 15+โล/ลิตร 
  มีเเหตุผลน่าคิด  ขนาดรถอาจจะพอกันไม่ใหญ่กว่ากันเท่าไหร่เลย  แต่ที่ขาย HRV  คืออ๊อพชั่นกับการจับรถมายกสูงเท่านั้น

ออฟไลน์ KyOcHiR0

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 11:33:21 »
มะวานเหนมาสด้าสองขับมาบนถนนจริงไหนมหาลัย เทียบกับวีออสเห็บหมาที่ขับตามๆกันมา ด้วยราคามาสด้าสองขนาดนี้ผมบอกเลยเปนผมไม่อยุ่ในความคิด คันเลกยังกะหมัดหมา(ไม่ได้ว่าว่าเปนหมัดหมานัคับหมายถึงเทียบขนาดกับวีออสเหบหมา. เปนการเปรียบเปรย) ผมว่ามันเลกเกินไปอ่ะ เทียบกับราคาต่อให้เครื่องดีเซลสกายแอคทีพเทคโนโลยีใหม่อัตราเร่งเยี่ยมช่วงล่างแน่นยังไไงด้อเถอะ
HeLLo!!

ออฟไลน์ xtrarach

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 11:37:45 »
จะต้องทำใจเรื่องศูนย์ทำไมน้อ
ศูนย์mazda ดีๆ ก็มีเยอะแยะ
จำนวนศูนย์ก็มีเกือบเท่า Honda ละ

ดู จขกท ก็ไม่ได้สนใจความใหญ่ของ Hrv ซะหน่อย แค่ราคาใกล้กัน
ไป mazda2 ดีกว่า จำนวนครั้งที่ขนจักรยานคงไม่เท่าจำนวนครั้งที่ขับในเมือง
คล่องตัวจอดง่าย ประหยัดน้ำมันหรอก

มี Accord ไว้ออกต่างจังหวัดแล้วอีก
ได้ลองใช้รถ skyactive diesel อีก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 17:11:42 »
HR-V สิครับ

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 00:58:12 »
ช่วงล่างของ HRV กับ CITY/JAZZ ใช้ร่วมกัน จึง เหมือนกันนะครับ 

แต่จะ set up ต่างกันเท่านั่น

ดังนั้น สิ่งที่คุณไม่ชอบใน CITY ก็จะพบใน HRV เช่นกัน  เพราะมันคือ CITY/JAZZ ยกสูง ^^
ต้องทำใจยอมรับมัน ในกรณีที่เลือก HRV

ในกรณีที่มี ACCORD G9 อยู่แล้ว
ผมแนะนำว่าเลือก MAZDA2 ก็ดีนะครับ เอาไว้ใช้ทุกวัน ในเมือง และถ้ามีปัญหาอะไร ก็ยังมี G9 ใช้แทนได้โดยไม่เดือดร้อน 

^^