ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ Prius MC มือสองปี 2012 ตอนนี้ผมคิดถูกมั้ยครับ  (อ่าน 14082 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
Re: ซื้อ Prius MC มือสองปี 2012 ตอนนี้ผมคิดถูกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 21:51:52 »
ผมเป็นคนใช้ โตโยต้า พรีอุส คนหนึ่ง ที่ใช้มาเข้าสู้ปีที่ ห้าแล้ว
จะบอกว่า ซ่อมอะไรไปบ้างนะครับ

1 ยอย 8000 น่าจะได้ เครม มาเหมือนกัน
2 แร๊ค 27000 บาท น่าจะได้ ที่น่าจะได้เพราะว่า เครม มา
3 พัดลมหม้อน้ำ ตัวละ 6000 บาท  ต้องเปลี่ยน สองตัว พร้อมกัน หมดไปหมื่นกว่า
4 แบต ไฮรบริด เครมครับ แต่ราคาก็ประมาณ 1 แสนบาทได้
5 ผ้าเบรคหมด สองพันกว่าบ้าน ที่เลข 140000 กิโล

นอกนันก็ทั่วไปครับ หัวเทียน ที่ แสนกิโล สายพานต่างๆไม่มีค่าใช้จ่าเพราะมันไม่มี (เพราะเป็นไฟฟ้าหมด)
ไดสตาร์ก็อยู่ในระบบเกี่ยร์ ไดชาตร์ก็เช่นกัน น้ำมันเกี่ยร์ตามระยะครับ
ลืมบอกไป เกี่ยร์ AT พรีอุส ไม่ต้องกลัวครัสหมด นะครับ เพราะ ระบบ ครัสเหมือนเกี่ยร์ธรรมดา เป็นครัสแห้ง ไม่มีบาท
สิ่งที่น่ากลัวคือ แบตไฮรบริด กับ ตัวแปรงไฟฟ้าหน้ารถ ตั้งหาก
แบตรับประกัน 10 ปี ราคาเป็นแสน
ตัวแปรงไฟ รับประกัน 15 ปี ราคาเป้นแสน

หลังจากใช้ชีวิด ด้วยกันมา เข้าปีที่ ห้า ก็ทำเป้นรถที่ดี คันหนึ่ง ครับ ใช้ทำงาน
ค่าใช้จ่ายพลังงานต่อกิโลเมตร ตอนน้ำมันแพงๆ ก็ 2.5 บาทต่อกิโล แต่ตอนนี้ ประมา 1.5 บาทเอง ถ้าต่างจังหวัด 1.2 บาทเอง ครับ
ปรหยัดมากๆ 18-22 กิโลลิตร ได้ เรื่องจริง

ตอนที่ซื้อมา 1.27 ล้านบาท ตอนนี้ เหลือ ประมาณ สี่แสน เองครับ ซื้อเข้าขายออกประมาณ ห้าแสนปายถึง หกแสนต้น
ก็ได้ตัดสินใจแล้วครบว่า จะ ใช้ จนมันล้อหลุดไปข้างหนึ่งเลย ก็น่าจะประมาณ เกินสิบปีอ่ะครับที่จะต้องใช้ชีวิตอยู่กลับมันเพราะ ขายไม่คุ้มแล้ว
รถพรีอุส เป้นรถที่โตโยต้า ดีที่สุดในตลาดประเทศไทยครับ เพราะว่า ฝากระโปรงกลับฝาท้ายเป้น อลูมีเนียม airbag 7 ใบ มากว่า camry ตัว top ซะอีก

เรื่องอะไหล่มือสอง ไม่ต้องกลัวครับทั่วโลกใช้ อะไหล่เหมือนกันหมด เพราะฉนั้นเชียงกงมาใช้ได้ทุกชิ้นส่วน แต่ว่าเชียงกงบ้านเราจะเอาเข้ามาเหมือนไหร่ มีคนบกว่าเอามาแล้ว ก็มีแต่คนบอกอ่ะครับ ไม่เห้นของ บอกว่ามี แต่ไม่เห็นของก็คือไม่มีนั้นเอง ไม่รู้ว่าจะบอกทำไม

รถในอนาคต เขาจะเป็น ไฮรบริด กัน หมดโลกแล้วครับ มันจะมีรถไฮรบริกกัน ทุกรุ้น ทุกขนาด ทุกแบบ เพราะแนวโน้มเป้นอย่างนั้น เพราะว่า fullcell มันแพงเกิน กับราคาเชื่อเพลิงไม่ถูก เมื่อเทียบ ต่อกิโล

เพราะฉนั้น เล่นได้ครับ แต่ ต้องเล่นระยะยาว ใช้จนล้อหลุดไปเลย ถ้าไม่ใช้ระยะยาวอย่าเลยครับ รับการขาดทุนที่ มากกว่ารถ ทั่วไปไหม่ไหวแน่นอน
ตอนนี้ผมก็คิดเสี่ยงอยู่เหมือนกัน ครับ ว่า จะมีอะไรเลียต่อไป แต่ บอกได้อย่างครับว่า รถยนต์สมัยนี้ มันไม่เสียง่ายครับว่าทนทานมากขึ่นกว่าแต่ก่อน เสียช้าลงแต่ก็เสียนะครับ ลองพิจราราดู จะมีอะไรถามผมเป้นดารส่วนตัวเรื่อง รถ ที่ผมใช้ อยู่ ยินดีตอบให้ครับ เพราะ ใช้มันมาก็รู้ซึกคุ้มค่าดี ซื้อรถมาเป้นล้าน เพื่อที่จะรอให้มันไม่มีค่า

ขอบคุณครับ น่าใช้จริงๆ

ออฟไลน์ tanpxd

• Jr. Member
  • **
Re: ซื้อ Prius MC มือสองปี 2012 ตอนนี้ผมคิดถูกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 23:38:02 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ สรุปแล้วผมซื้อไปละครับ เป็นตัว 2013 Top option วิ่งประมาณ 30000 รถปิ๊งมากๆเหมือนรถใหม่ เอาจริงๆผมคลุกคลีอยู่กับ Prius ตัวก่อน MC มาประมาณ 2 ปีครับเพราะว่าญาติใช้งานอยู่และผมพบว่ามันประหยัดมาก มากเสียจนผมไม่รู้สึกว่าต่างจากการเติมแก๊สเท่าไหร่ รถญาติผม 4 ปีไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยคครับ เข้าศูนย์ตามระยะ

คราวนี้เลยอยากได้เองเป็นตัว MC เพราะ Option จัดเต็มสุดๆ และเห็นราคาลงมาแบบครึ่งๆ เลยคิดว่าน่าสนใจกับรถปีใหม่ๆ ที่ไม่เลือก Eco car เพราะว่าสิ่งที่ได้รับหลายๆอย่างจาก Prius ไม่มีใน Eco car ครับ คงเทียบกันไม่ได้
ยังไงขอบคุณทุกคนมากครับ ผมคงใช้รถยาวๆเกิน 6-7 ปีแน่นอนหรือจนมันไม่ไหวแล้วจริงๆ ;)

ออฟไลน์ ELEANOR_2666

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 15:17:48 »
PRIUS เป็นรถที่ดีนะครับ ผมเคยขับรุ่นปี 2011 แต่เสียดายที่ไม่ถูกจริตคนไทยส่วนใหญ่ เพราะคนไทยส่วนใหญ่จะซื้อรถคันนึงก็มองยาวเป็น 7 - 10 ปีครับ และการตลาดเพื่อสื่อสารถึงผู้บริโภคให้เข้าใจถึงรถยนต์รุ่นนี้อย่างถ่องแท้นั้นค่อนข้างน้อย ผมเป็นคนหนึ่งที่รักโลกมากๆ ผมเลยชอบรุ่นนี้ แต่ผมก็แอบกลัวเรื่องหลังการขาย เรื่องอะไหล่ (ทั้งระยะเวลาสั่งอะไหล่และค่าใช้จ่าย) ผมจึงหารถรุ่นอื่นมาใช้แทน แต่กดคันเร่งให้น้อยลงแทนครับ