ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง testdrive review ครับ  (อ่าน 6666 ครั้ง)

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
สงสัยเรื่อง testdrive review ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 09:39:26 »
คือผมสงสัยว่าทำไม HLM รีวิวรถยนต์น้อยกว่าสื่ออื่นๆครับ ผมอ่านสื่อต่างๆเขา เทสไดรย์ รีวิว กันทุกรุ่นรถก็ว่าได้
หรือบริษัทรถกลัว HLM เหรอครับ  ;D ;D ;D เพราะรีวิว ได้ลึกถึงทรวงจริงๆ ใช่คือใช่  ไม่ใช่คือไม่ใช่
แตกต่างจากที่ผมติดตามจากสื่อต่างๆมากมายก่ายกอง ไม่ละเอียดเหมือน HLM เลย โดนใจเลยครับ
ถ้ามีทำเป็นรูปเล่มเหมาะแก่การสะสมเลยครับ

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่อง testdrive review ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 10:52:41 »
ผมว่าที่อื่นไม่ละเอียดเท่าที่นี่นะ  และส่วนใหญ่พี่J!MMYจะเขียนคนเดียว(มีคนอื่นๆบ้างเล็กน้อย)

ผมเคยอ่านของพี่ J!MMY ตั้งแต่ตอนเขียนที่ Thaidriver  อ่านแล้วรักเลย ชอบตรงที่กล้าวิจารณ์ตรงๆ
ไม่กลัว สปอน์เซอร์    เลยตามมาอ่านจนถึงทุกวันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 12:43:18 โดย rtong »

ออฟไลน์ Auto

Re: สงสัยเรื่อง testdrive review ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 11:02:03 »
 สื่อในวงการยานยนต์บ้านเราได้รับการสนับสนุนจากทางค่ายรถยนต์ทั้งสิ้นครับ   บางทีถ้าเขาไม่ชอบหน้ากันหรือไม่มี สัมพันธ์ไม่ใช่สื่อที่ตรงกลุ่มเป้าหมายลูกค้าเขาก็ไม่ให้รถมาทดสอบ     อย่างเช่น แบรนด์เลกซัสนี่ไม่ให้รถมาทดสอบกับสื่อหลายแขนงเพราะเขาคิดว่ากลุ่มลูกค้าของเขาไม่มาอ่านสื่อเหล่านี้จึงไม่ให้มา
แบรนด์อีซูซุ  ที่ไม่ค่อยมีการจัดกิจกกรรมให้สื่อหรือลูกค้าเอารถไปทดสอบเอง     การทดสอบจะต้องเป็นไปตามโปรแกรมระยะทางหรือเส้นทางที่ทาง ISUZU  กำหนดไว้แล้วล่วงหน้าเป็นต้น

ปล.ผมก็ชอบอ่านของคุณ jimmy  นะตรงที่การทดสอบการกินน้ำมันมันเป็นมาตรฐานของเวปที่ทำมาทุกคัน  ตัวแปรน้อย  อีกทั้งกล้าวิจาร์ว่ารถเสีย เกียร์ห่วย กับรถรุ่นนี้ ฟันธงไปขนาดนี้ มันชัดเจนพอที่จะอ่าน
ถ้ามาอวยดีทุกอย่าง เหมือนสื่ออื่น ๆ ที่เขียนได้แค่คร่าว ๆ  ผมคงไม่เสียเวลาอ่านเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 11:05:54 โดย Auto »

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 11:18:50 »
ของที่อื่น
1. อวย
2. เงิน
3. ไม่กล้า
4. ไม่มีเวลา
ถ้าเคยเขียนบทความอะไรสักอย่าง จะรู้ว่า ถ้าเขียนให้มันเยอะๆ ยาวๆ แล้วมีเนื้อเยอะๆ น้ำน้อยๆ มันยากอ่ะครับ
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ carpenter

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 11:35:38 »
ของที่อื่นจำนวนรถเยอะครับ แต่เขียนไม่ละเอียด

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 12:33:30 »
ผมว่ากลับกันนะ

คุณลองคิดดูว่าในนิตยสารเล่มนึงที่ออกเดือนละครั้ง มีคอลัมน์ที่เป็น Full Review กี่คอลัมน์กันครับ
ส่วนใหญ่ก็ 1 หรือเต็มที่ 2 ที่เหลือเป็นประเภทเล่าให้ฟังสั้นๆ หนึ่งหน้า สามหน้าจบ
ดังนั้น ทั้งปีก็มีแค่ 12-24 คัน ที่เป็น Full Review จริงๆ

Headlightmag มีรถผ่านมือปีนึงเฉลี่ยอยู่ราว 40-55 คัน หรือคิดคร่าวๆ ก็สัปดาห์ละคัน
และทุกคันทำฟูลรีวิวทั้งหมด (แต่คลอดเร็วช้าหรือหายสาบสูญไปถามคนชื่อ J!MMY นู่น)

ผมคิดว่า Headlightmag ทำการทดสอบและเขียนบทความเกี่ยวกับรถแต่ละคันมากที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 13:00:06 »
บางสื่อน่ะ แค่เอาข้อมูลที่ค่ายรถให้มา
เขียนแค่หัวท้ายจบ

อ่านไปจะเห็นเลยว่าไม่มีข้อมูลอะไรนอกจากข้อมูลดิบ

เสียเวลาอ่าน
รถทุกรุ่นใช้คำว่า สปอร์ต ยนตรกรรม สุนทรีย  การขับขี่  นวัตกรรม  อเนกประสงค์ เอามาเรียงๆกันเป็นบทความ
ถ้าอ่านโดยไม่ดูรูปเลย นึกว่ารถคันเดียวกันหมดทั้งเล่ม

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 13:00:43 »
รีวิวน้อยกว่าสื่ออื่น สื่อไหนเหรอครับ ขอเป็นชื่อมาเลยได้ไหมผมจะได้เข้าไปดู?

ถ้าเป็นสื่อเว็บ แน่นอนครับ ผมคิดว่าถ้านับกันตามจำนวนบทความทดลองขับ เราอาจจะน้อย แต่ที่น้อยเพราะว่า หลายต่อหลายครั้ง เรามักตัดสินใจที่จะรวบทุกอย่างไปเขียนเป็นรีวิว 1 รีวิวประกอบด้วยประวัติของรถ การพัฒนา การออกแบบ ตัวรถ การเข้าออก เบาะหน้า เบาะหลัง ภายใน อุปกรณ์ เครื่องยนต์ การขับขี่ สมรรถณะ อัตราสิ้นเปลือง ผมพูดทั้งหมดในบรรทัดเดียว แต่ในรายละเอียด ..คนที่เคยเห็นจิมมี่ทำรีวิวจะเข้าใจ ถ่ายรูปอย่างเดียวก็ 2-3 วันแล้ว อัตราเร่งต้องทำกลางดึก อัตราสิ้นเปลือง ถ้าเจอรถติด เจออุบัติเหตุ ดีเลย์เวลาไปแค่ 15-20 นาที ก็ต้องยกเลิกและทำใหม่ทั้งหมด ใหม่ทั้งหมดคือ 92 ก.ม. ที่ต้องขับ ขับเสร็จก็ต้องเขย่ารถ เวลาเขย่า ไม่ใช่แค่ 5 นาทีนะครับ บางคันกวนส้นสุดๆ เขย่าเป็นชั่วโมง พอเติมน้ำมันลงไป เขย่าอีก..ยังเติมได้อีก

ซึ่งนั่นก็เป็นข้อที่ทำให้รีวิวไม่ค่อยออก ผมจึงคิด Solution ให้โดยการออกเป็นคลิปแทนไงครับ เพราะอันนั้นไม่ต้องรออะไรมาก รอตัดต่ออย่างเดียว คันไหนถ้าผมได้ขับ มันก็จะมีคลิปเสมอ มันเป็นทางเลือกหนึ่ง..ส่วนสิ่งหนึ่งที่หลายคนอาจไม่สังเกตคือ ถ้าเป็นสมัยก่อน กินน้ำมันแค่ไหน เร่งดีเท่าไหร่..โน่นครับ รอรีวิวคลอด แต่ทุกวันนี้ เรามีการpost บอกในกระทู้ว่า กินน้ำมันเท่าไหร่ เร่งเป็นอย่างไร รวมถึงบางสิ่งที่สามารถบอกได้ก่อน เราก็บอกไปก่อนเพื่อให้บางคนที่รีบออกรถจริงๆไม่จำเป็นต้องรอ

ถ้าอยากอ่านรีวิวเยอะๆ สมมติว่ารีวิวของเรามีรูปแค่ 10-12 รูป และพูดถึงเฉพาะตัวรถ เราก็ทำได้ครับ ประหยัดเวลากว่าการทำทั้งรีวิว ทั้งคลิป ทั้งกระทู้คาบข่าวมาบอกล่วงหน้าด้วย แต่คิดว่าถ้าเราเขียนกันในแบบที่ไม่เป็นเรา..เมื่อนั้นสิครับอันตราย ถ้าพวกผมเขียนทุกอย่างเหมือนที่คนอื่นเขียน วันนั้นพวกผมไม่มีค่าเหลือ เราก็เหมือนปลากระป๋องบนชั้นในห้างที่พอยี่ห้อหนึ่งหมด ลูกค้าเขาก็หยิบยี่ห้ออื่นแทนได้อย่างไม่มีปัญหา

ดังนั้น อย่าเพิ่งมองว่าเราออกรีวิวน้อยแปลว่าเราขับเยอะ แล้วไม่ทำอะไรเลย ที่จริงเราทำงานใต้ข้อจำกัดหลายอย่าง ได้บ้างไม่ได้บ้าง อาจจะไม่เป็นระเบียบบ้าง แต่ก็พยายามตอบโจทย์เท่าที่่ต้องการจะทำได้ ถ้าเราไม่ยึดติดคำว่าทุกอย่างต้องรอดูที่รีวิวนะครับ คนที่อ่านเพื่อเอาความรู้กับคนที่อ่านเพราะจะซื้อรถจริงๆ เราแยกวิธีการในการตอบให้คนสองกลุ่มนี้แค่อาจรบกวนผู้อ่านว่าอาจต้องคลิกไปหน้านั้น กระทู้นี้ เยอะหน่อยครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 13:41:30 »
.
.
.
เป็นแบบที่เป็นอยู่นี่ก็ดีมากแล้วครับ เห็นรีวิวแต่ละที เหนื่อยแทน jimmy
ขนาดนั่งอ่านอยู่บ้านยังเหนื่อย แล้วคนที่ทำ ต้องไปขับ ถ่ายรูป
ทดลองโน่นนี่นั่น กลับมานั่งเขียนยาวเหยียด ต้องบ้าพลังมากๆ

ออฟไลน์ Oah

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 13:56:53 »
บางสื่อน่ะ แค่เอาข้อมูลที่ค่ายรถให้มา
เขียนแค่หัวท้ายจบ

อ่านไปจะเห็นเลยว่าไม่มีข้อมูลอะไรนอกจากข้อมูลดิบ

เสียเวลาอ่าน
รถทุกรุ่นใช้คำว่า สปอร์ต ยนตรกรรม สุนทรีย  การขับขี่  นวัตกรรม  อเนกประสงค์ เอามาเรียงๆกันเป็นบทความ
ถ้าอ่านโดยไม่ดูรูปเลย นึกว่ารถคันเดียวกันหมดทั้งเล่ม

ใช่ครับ บางสื่อรีวิว 2-3 หน้า อ่านจนจบไม่ได้อะไรเลย ดูโบรชัวร์ยังดีกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 13:58:53 »
ของที่อื่น ถ้าเป็น Magazine ของไทย ผมเลิกอ่านรีวิวเลย เพราะไม่ต่างอะไรกับลงโฆษณา อ่านเอาข้อมูลทั่วไปมากกว่า

ของ HLM ผมว่า the best แล้วครับ

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 16:38:58 »
รีวิวเยอะแล้ว
รีวิวละเอียดที่สุด
รีวิวได้ไม่อ้อมค้อมที่สุด
เป็นกำลังใจให้คุณจิมมี่ พี่แพน และทุกๆท่าน

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 19:09:55 »
หนังสือหลายเล่มมากๆ อ่านแล้วไม่ต่างจากข้อมูลในเว็ปผู้ผลิตเลยครับ อ่านเว็ปนี้ดีกว่า ช่าบ้างเร็วบ้าง แต่สมบูรณ์ครับ

ออฟไลน์ forty-two

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 09:27:16 »
Headlightmag is the Best
ที่นี่ดีมากครับ ถึงแม้รีวิวจะคลอดช้าหน่อยแต่ก็ได้รายละเอียดครบและจริง
อยากให้เป็นอย่างนี้ต่อไป ที่อื่นชมกันอย่างเดียว ดีไซน์สปอร์ต ภายในหรู จนไม่รู้จะเลือกคันไหน

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 10:48:06 »
ผมว่าของ HLM ทำรีวิวแต่ละคันค่อนข้างละเอียดนะครับ

ออกมาน้อยผมว่าก็ไม่แปลกอะไรนะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 10:48:15 »
ผมยืนยันให้เลยว่า
ทุก Review จาก HLM เป็น Review ที่ละเอียดละ
ตรงไปตรงมาที่สุดในประเทศไทยแล้วครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ lufy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 11:14:12 »
ผมนับถือ และขอบน้ำใจคนที่ทำรีวิวมาก ไม่รู้หามาจากไหนมาเขียนได้มากมายขนาดนี้ บางทีเยอะจนขี้เกียจอ่านแต่ก็ละเอียดมาก  ไปอ่านรีวิวที่อื่นยังกะเอาโบรชัวร์มาอ่านเหมือนหลายท่านว่า อวยกันจังไม่ค่อยเห็นวิจารย์ตรงๆอย่างเว้บนี้

ออฟไลน์ WawaAOY

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 11:16:13 »
 ผมชอบสไตล์นำเสนอของที่นี่นะ ไม่รีวิว ก็ดูกระทู้สนทนา
คือเปิดเข้ามาทุกวันเลยนะ ยกเว้นวันอาทิตย์
 ถ้าเป็นรีวิวรถยนต์นี่
ที่นี่...นี่ละเอียดพอเลยล่ะ พอเพียงกับการค้นหาล่ะครับ
 ที่อื่นจะมาสไตล์โฆษณาให้เขาซะมากกว่า
คิดว่าอย่างนั้น  ;D ;D
อย่าสงสัยรื่อง testdrive review เลยครับเจ้าของกระทู้
ผมไม่ได้อวยนะครับ อ่านให้สบายๆเถอะครับ ผทแสดงความคิดเห็นน่ะครับ :) 

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 12:53:28 »
รีวิวออกน้อย

เพราะคนทำตอนนี้ ก็แทบไม่มีเวลาชีวิตเหลือแล้วครับ

ขนาดเวลานอนมันยังแทบไม่เหลือเลย

เอาแค่นั่งทำรูป ย่อส่วน เลือกรูป นี่หมดเข้าไปแล้วเกือบวันนึงละครับ
เราเลือกละเอียด ตรงไหนไม่ดีก็ต้องแก้ไข ส่วนเนื้อหา นั้น เขียนๆไปไม่พอใจ ลบทิ้งหมดทั้งยวง
รื้อทิ้งเขียนให้หมด ก็ทำประจำ

พยายามบาลานซ์ทุกอย่างให้ได้ดีที่สุดเท่าที่มันจะเป็นไปได้ครับ

ออฟไลน์ Bdbeam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 13:26:04 »
ผมเลิกซื้อ Magazine เกี่ยวกับรถยนต์ตั้งแต่มาเจอ Review ของคุณ Jimmy ตั้งแต่อยู่เวบเก่า และตามมาอ่าน HLM ครับ
ชอบครับ  ครบถ้วน ตรงประเด็น อะไรดีก็ชม อะไรแย่ก็ติตรงๆ เป็นข้อมูลช่วยในการตัดสินใจได้ดีมากๆ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 17:09:35 »
ดีก็ชม
เฮียก็ด่า

แค่งั้นครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 07:35:15 »
headlightmag.com
ผมว่ารีวิว ได้ละเอียดทุกๆอย่าง ครบถ้วนมากครับ

จุดดี ชมไปยิ้มไป
จุดเสีย ด่ากันตรงๆ 
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 08:31:53 »
 หนังสือรถยนต์เล่มอื่น ๆ ที่ผมเคยอ่านมาหลายปีมีจุดด้อยก็ตามที่ทุกท่านบอกด้านบน  เหมือนลอกเอามาโฆษณาจับสาระได้น้อยมาก   อะไรดีไม่ดีข้อมูลต่าง ๆ  มันน่าเบื่อมากเหมือนคแลอกเวปต่างประเทศมาหรือเอาข้อมูลโรงงานมา    อย่างการจับเวลาหรือบางอย่างอ้างโน่นอ้างนี่ว่าใช้เครื่องมือราคาแพง              แต่กลายเป็นมันไม่ตรจุดประสงค์ของผู้บริโภคที่ชอบการทดสอบและการชีชัดในรายละเอียดที่ทางคุณ Jimmy และทีมงานทำลงไปมากกว่า   
อย่างการทดสอบอัตราการกินน้ำมันเป็นมาตรฐานเดียวกันหมดของเวป  มันพอจะแยกความแตกต่างระหว่างรุ่นได้ดีมีข้อมูลเปรียบเทียบ      ขอชมเชยว่าทำทุกอย่างได้ดีตรงใจคนอ่านมากที่สุดแล้ว

หนังสือรถยนต์อื่น ๆ ก็ควรปรับปรุงการเขียนบ้างก็ดีเพราะผมก็ไม่ซื้ออ่านนานแล้วตามเหตุผลด้านบน