ผู้เขียน หัวข้อ: User?s Review Mazda 323F Astina ?เหมือนจะสปอร์ต แต่มันคือรถบ้าน!?  (อ่าน 121852 ครั้ง)

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
Re: User’s Review Mazda 323F Astina “เหมือนจะสปอร์ต แต่มันคือรถบ้าน!”
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 09:44:05 »
เป็นรถที่สวยอมตะอีกรุ่นนึงครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
Re: User’s Review Mazda 323F Astina “เหมือนจะสปอร์ต แต่มันคือรถบ้าน!&
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 09:51:44 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
อ่านเพลินดีจัง ไม่สั้น-ไม่ยาวจนเกินไป ถ่า่ยรูปมาสวยดีครับ
ขอเป็นคันแรกที่ขอชมเลยว่าแต่งรถได้สวยแบบแตนๆ ดีมากครับ
ภายนอกดูดี ชอบล้อลายนี้สีนี้มากๆๆๆๆๆ ครับ เสียดายเป็น 5 รู ใส่กับสวิฟท์ไม่ได้ ไม่รู้ลายนี้มี 4 รูรึเปล่า
ภายในสภาพใหม่ สวยดูดีมากๆ ครับ แอร์ มาตรวัด แจ่มมาก เบาะสวย ท้าวแขนเก๋ดี
แต่ถ้าหุ้มภายในใหม่ เฉพาะในส่วนที่เป็นผ้าแผงประตูและเบาะหลัง เชื่อว่าจะทำให้รถดูดีและใหม่อีกมากโขครับ
ถ้าเจอตัวจริงขอดูรถหน่อยนะครับ ชอบจัง

ออฟไลน์ remontage

Re: User?s Review Mazda 323F Astina ?เหมือนจะสปอร์ต แต่มันคือรถบ้าน!?
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:18:54 »
รีวิว กระชับ ลึก กำลังดี รูปสวย เยี่ยมครับ ผมชอบ ขอบคุณคร้าบ

ผมชอบรุ่นนี้ และก็แลนติส เส้นสายรถดูยังสวยอมตะจริงๆ
แต่ฟังๆราคาอะไหล่แล้วอยากแค่มอง

ไหนๆก็ขอถามหน่อยครับ ว่า ถ้าเป็นซีวิค3ประตู,อีคาร์,แอสติน่า ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

ออฟไลน์ CRO

Re: User?s Review Mazda 323F Astina ?เหมือนจะสปอร์ต แต่มันคือรถบ้าน!?
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:25:30 »
รีวิวดีมากเลยครับ รูปดีสั้นได้ใจความ

ผมก็ใช่ Astina เหมือนกันครับ ปี96 เหมือนกัน สีเดียวกันอีก ^^'
เพียงแต่รถเดิมๆไม่ได้แต่งอะไรเลยครับ ^^

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:41:06 »
ผมชอบ รู่นนี้มากครับ ยิ่ง ถ้าทำ ดำก้านกับแม็ก รมดำ นะ รักเลย

แต่พี่ก็แต่งรถได้สวยจริงๆๆ ครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:42:34 »
ภายนอกดูดี ชอบล้อลายนี้สีนี้มากๆๆๆๆๆ ครับ เสียดายเป็น 5 รู ใส่กับสวิฟท์ไม่ได้ ไม่รู้ลายนี้มี 4 รูรึเปล่า

ล้อลายนี้มีแบบ 4 รูแน่นอนครับ เซียงกงช่วยท่านได้
ว่าแต่ ไม่อยากเปลี่ยนดุมเป็นตัว Sport 5 รู114 มั่งเหรอครับ ผมมีหนังสือแต่งรถญี่ปุ่น Swift เค้าเปลี่ยนเป็นดุม 5 รูกันหมดเลยนะ

ไหนๆก็ขอถามหน่อยครับ ว่า ถ้าเป็นซีวิค3ประตู,อีคาร์,แอสติน่า ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

ตอนซื้อคันนี้เมื่อ 5 ปีก่อน ผมก้อเทียบกับ ซีวิค3ประตูเหมือนกัน แต่สุดท้ายไม่เอา เพราะราคามือสองใกล้เคียงกัน แต่มาสด้าจะได้ใหม่กว่า1Gen และออฟชั่นเยอะกว่า
แต่หลังๆเหมือนจะรู้สึกว่าคิดผิดนิดๆ เพราะซีวิค 3D ของแต่งเยอะมาก อะไหล่ถูกกว่มากด้วย แต่งแรงได้อีกเยอะด้วย เจ้าตาตี่นี่จะได้แค่ความไม่โหลซะมากกว่า
ส่วนอีคาร์ ผมว่ารถมันธรรมดาไป แต่ถ้าแต่งเน้นแรง ก็เป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ แต่เหมือนจะได้ยินว่าปัญหาประจำรุ่นคือเกียร์เลยนะ

ผมชอบ รู่นนี้มากครับ ยิ่ง ถ้าทำ ดำก้านกับแม็ก รมดำ นะ รักเลย

มีคนทำสีดำด้านแล้วครับ รุ่นนี้ ได้ข่าวว่าพ่นมือเองเลย แต่เห็นผ่านตาก็สวยดุ ใช้ได้เลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2010, 11:45:41 โดย PapaRo@ch~* »

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:52:41 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ
เจ้าตาตี่นี่ผมก็มีอยู่คันนึงเพิ่งเอาเข้าอู่ไปเมื่อกี้นี่เองสดๆร้อน
พอดีจอดซื้อของรถมุมบันไดหลบตามากเลยครูดเข้าไป T  T
แต่ของผมเป็นตัวเกียร์ธรรมดาครับขับมันมากเอาไว้ขับเล่นเสาร์อาทิตย์
เข้าโค้งมันส์แอบซัดกับพวกบ้าพลังประจำแหะๆเครื่องเคราก็ไม่ได้น้อยหน้านะครับ
แรงดีไม่มีตกแต่รอบจะมาก็เริ่มที่ประมาณ 3000 ครับมีดึงมันส์ๆแต่ก็ไม่เท่าพวกเครื่องเทอร์โบนะครับรอบมาไวจะว่าไปแล้วมาสด้านี่ทำเกียร์ออโต้
ไม่ค่อยเก่งครับ ที่ผมไปทำเพิ่มก็แค่เปลี่ยนสปริงโหลดกดล้อให้เข้ากับซุ้มพองาม ของแต่งนี่หายากจริงครับ
แต่อะไหล่นี้สบายๆเซียงกงเยอะกินน้ำมันนี่ก็พอรับได้นะครับผมก็ว่ามันก็ไม่ค่อยกินจุเท่าไหร่นะเท่าทีจำได้เต็มถัง
ใช้แก๊สโซลฮอล95กลับมาเติมขีดดรอปลงเหลือ1ช่องไฟแดงเตือนหน้าปัทที่เซ็ททั้งหมดวิ่งได้ ประมาณ 530+นิดๆ กิโลครับ
ขับในเมืองนะครับเห็นพ่อจูนให้เล็กน้อย(ไม่รู้แกไปทำตรงไหนเหมือนกันประหยัดน้ำมันแถมซ่อนเปรี้ยวอีกเครื่องเปิดดูก็ bp 1800 หน้าตาเดิมๆทุกวันนี้ถามแกก็ยิ้มและหัวเราะเบาๆอย่างมีเลสนัยเจ็บใจว้อยย)ตอนแรกก็วิ่งไม่ไม่เกิน 400 กว่าโลเลยซัดโค้งนี่ไม่ต้องเบรค(แล้วแต่เกียร์)แล้วกดยัดเข้าไปรถข้างหลังที่ไล่มาก็จะกลายเป็นจุดเล็กๆในบัดดล
พ่อซื้อมาตั้งแต่สมัยผมเป็นเด็กทุกวันนี้บางทีแกก็แอบเอาไปซัดบ้างเหมือนกันแหะๆแต่ตอนนี้ผมใช้สลับกับน้องสามใหม่ครับ
น้องสามใหม่เข้าอู่คดียังไม่จบซ่อมเสร็จพ่อใช้ขายทิ้ง ตอนนี้ก็ใช้พี่ตี๊นาตาตี่ไปก่อน ก่อนหน้านี้ที่ขายน้องออสใหม่ไปเพราะไม่ถูกใจรับไม่ได้ในหลายๆเรื่องก็กลับมาใช้คันนี้แหระแล้วออกน้องสามก็มีคนมาชนอีกโปรเจคใหม่ จะเอาน้องอิมจะมีอะไรหรือเ้ปล่าอีกก็ไม่รู้ ???หรือเป็นอาถรรพ์? ที่ต้องกลับมาตายรังที่เดิม555
ข้อเสียรถรุ่นนี้เท่าที่ขับก็ไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง(หรือผมติดฟิมล์มืดไปหว่า) วงเลี้ยวรถกว้างไปหน่อย ของแต่งหายากโผล่มาทีแย่งกันหัวแตก
อะไหล่เบิกห้างแพง แล้วเปลืองตังค์เพรราะต้องหานู่นหานี่มาเสริมแต่งให่หล่ออยู่เสมอ กับเปลืองน้ำมันเพราะขับมันส์นี่แหระ 5555
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆมาให้ชมกันครับ

ปล.
แอบถามเพื่อนผมเป็นเซลล์บอกว่าน้องออสใหม่(ตัวที่แปะหน้าเวปนั่นแหระแต่เพื่อนยังไม่เห็นภาพไม่เห็นรถเลย)เริ่มส่งรถให้ลูกค้าตั้งแต่มีนาครับ
รถรับจองตั้งแต่ตอนสิ้นปีที่แล้ว สีที่ไม่มีทำออกมาแล้วคือสีแดงกับสีน้ำเงินครับ ออฟชั่นภานในยังไม่ทราบครับ เครื่องและเกียร์กล่องecu ตัวเดิมยกมาทั้งดุ้น ครับ:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2010, 12:18:55 โดย VenusF »

ออฟไลน์ sirisak_ac118

Re: User’s Review Mazda 323F Astina “เหมือนจะสปอร์ต แต่มันคือรถบ้าน!”
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 12:29:46 »
เป็นรุ่นที่ดูยังไงก็ไม่เคยเก่าเลย ชอบจริงๆครับ

ขอบคุณสำหรับReviewที่เยี่ยมมากเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ praman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 12:41:32 »
รีวิวดี รถก็แต่งได้สวยมาก

อ่านแล้วอยากได้รุ่นนี้ขึ้นมาอีกครั้งเลย เคยหาซื้อมือสองอยู่แต่หาสภาพดีๆไม่ได้เลยถอดใจไปอ่ะครับ

ออฟไลน์ pond_v

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 17:29:56 »
แจ่มครับ ผมว่า ตาตี่เนี่ย ต้นแบบ DNA ของ Mazda3 เลยนะ ดูจากเส้นสายข้างรถ รุ่นนี้ไม่เก่าไปอีกนานครับ  ;D

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 17:44:04 »
สวยไม่สร่างจริงๆครับสำหรับรุ่นนี้ ;)

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 20:37:08 »
เหมือนเคยมีอยู่คันนึงน๊า................ ;D
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 20:39:43 »
เหมือนเคยมีอยู่คันนึงน๊า................ ;D

ขาย Protege แล้วไปซื้อตาตี่  ;D

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 20:43:22 »

ขาย Protege แล้วไปซื้อตาตี่  ;D

รู้ได้ไงเนี่ย  หารูปนังม่วงไม่เจอเลย  คิดถึงเหมือนกัน  ::)
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ I C E

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 20:58:41 »
ผมก็ใช้มาสด้าเหมือนกันครับ แต่เป็น 626TTL นะ ขับสนุกเลยทีเดียวครับ ช่วงล่างมั่นใจได้ รถ 20 ปี เเล้วครับ เครื่อง FE 2.0 ขับดีใช้ได้ แต่ตอนนี้มันเริ่มรวนเเล้วแฮะ เกียโง่อย่างที่พี่ว่าเลยครับออโต้น่ะ แต่ตอนเครื่องมันยังดีๆประกอบกับโดยรวมมันยังดีๆอยู่มันก็วิ่งได้ดีไม่แพ้ใครเลยนะ แต่ว่า อะไหล่หายากพอสมควรเลยครับ พวกไฟท้ายไรเงี้ย ของผมตัว 5 ประตูนะ แต่ถ้าตัว 4 ประตูยังหาง่ายกว่าหน่อย ไฟหน้าหาง่ายเพราะใช้ตัวเดียวกับตัว 4 ประตู แต่ช่วงท้ายหายากอ่ะ ตอนนี้ก็หาๆอยู่ครับ ใส่ไฟท้าย 2 ข้างไม่เหมือนกันอยู่ แตกไปข้างนึง ได้มาเป็นคนละลายกัน แผงทับทิมกลางก็พ่นสีไปแล้วครับ อยากได้อู่ดีๆซ่อมมันให้สมบูรณ์เหมือนเดิมเหมือนกันครับ

ปล. รีวิวดีครับ รูปเยอะดี แต่งสวยดีครับ   

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 21:28:16 »
เป็นรุ่นที่ดูยังไงก็ไม่เคยเก่าเลย ชอบจริงๆครับ

ขอบคุณสำหรับReviewที่เยี่ยมมากเลยครับ  ;D

เห็นด้วยเลยครับ :)
ีรีวิวอ่านเพลินดี ภาพก็สวย รถก็สวย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ LiTtLeBoY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 21:46:48 »
ขอชมเลยครับ แต่งรถสวยมาก ผมก็ชอบแต่งแนวเรียบๆตรงรุ่นแบบนี้แหล่ะ เข้าใจเลยว่าของแต่งแต่ละชิ้นกว่าจะได้มาคงไม่ธรรมดา

และมีความทรงจำดีๆเกี่ยวกับมัน  รูปถ่ายก็สวยได้อารมณ์ครับ

เห็นแล้วอยากได้สักคันเลยหล่ะ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ;)

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 22:12:25 »
อ้างถึง
รู้ได้ไงเนี่ย  หารูปนังม่วงไม่เจอเลย  คิดถึงเหมือนกัน  ::)

นังม่วงปัจจุบันวิ่งอยู่ KL แล้วโน่น ท่าทางยังแรงเหมือนเดิม  :D

ปล. วันนี้ไปนั่งเล่นที่อู่ซ่อมมาสด้าเจ้าประจำเช่นเคย

โอ๊ะ!!! พี่โต๊ะ วสันต์นี่นา

เค้าเอา 626TTL มาซ่อมครับ เค้าบอกเป็นมรดกของที่บ้าน
ปัจจุบันพี่โต๊ะขับ MX-5 NB ครับ คุยกับแกเห็นว่าอยากปลดล๊อค 180Km อยู่

สาวกมาสด้าเหมือนกันนะเนี่ย  :o

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 22:16:05 »
ขอบคุณครับ สำหรับ รีวิว

ผมว่า รถรุ่นนี้ เป็น รถที่ดูสปอร์ต ดีนะครับ

แม้จะออกมานานแล้วแต่ยังมอง แล้วดู ไม่เบื่อ :)
..

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 23:32:03 »
เห็นมานานก็ยังคิดว่ามันสวยดี พอมาเล่าให้ฟังก็เลยกระจ่างเลยขอบคุณครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 23:47:37 »
ล้อลายนี้มีแบบ 4 รูแน่นอนครับ เซียงกงช่วยท่านได้
ว่าแต่ ไม่อยากเปลี่ยนดุมเป็นตัว Sport 5 รู114 มั่งเหรอครับ ผมมีหนังสือแต่งรถญี่ปุ่น Swift เค้าเปลี่ยนเป็นดุม 5 รูกันหมดเลยนะ

ขอบคุณครับ แต่ถ้าต้องไปยุ่งกับดุมล้อ ขอเปลี่ยนเป็น Lenso ลายนี้ดีกว่า ชอบจัง

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 00:18:25 »
สรุป ?รถบ้าน หน้าตาสปอร์ต? เปรียบได้กับผู้หญิงที่แต่งตัวดี เปรี้ยว ทันสมัย แต่ลึกๆเค้าก้อเป็นผู้หญิงธรรมดาคนนึงนั่นแหละ เจ้าตาตี่ก็เช่นกัน หน้าตาดูดี ทันสมัย แต่สมรรถนะก็รถบ้านดีๆนี่เอง
ข้อดี หน้าตาหล่อ ล้ำสมัย ช่วงล่างดี ขับขี่โอเค อุปกรณ์ให้มาครบเครื่อง ที่เก็บของเยอะ เครื่องมีกำลังดี
ข้อเสีย เกียร์ออโต้โง่ไปหน่อย ไม่มีที่วางแก้ว เบาะนั่งไม่สบาย ซดน้ำมันโฮก อะไหล่แพง ของแต่งโคตรแพง เข้าศูนย์ระวังโดนปล้น ;D

ราคามือสองตอนนี้ถือว่าถูกมากๆ ประมาณ 150,000- 200,000 บาท ขึ้นอยู่กับสภาพ ไม่คุ้มไม่รู้จะเรียกว่าอะไรแล้วนะ

จบแล้วครับ ขอบคุณที่ติดตามอ่าน เชิญสอบถามและแสดงความคิดเห็นได้ตามอัธยาศัย

ขอบคุณสำหรับ Review นะครับ ...
ภาพนี้ .. ถ่ายที่ไหนน่ะครับ ;D

ออฟไลน์ akkavit

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 00:31:08 »
โอ้ว์ ตัวแม่แต่งรถมากๆครับ อ่านแล้วชอบ อยากขโมยมาลองมั่งจัง   ชอบมากครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 00:41:20 »
รถสวยมากเลยครับ 

ชอบๆๆๆ

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 01:00:33 »
รุ่นนี้ตอนแรกคิดจะซื้อมาครอบครองเป็นรถคันแรกครับ แต่ไม่มั่นใจกับอัตรการกินน้ำมัน และการบำรุงรักษาเลยเทใจไปรักน้องแจ๊ส
แต่ยังไงก็ยังชอบอยู่ครับ ก็ได้แต่ชื่นชมคนที่ได้มีไว้ในครอบครองครับ ชอบสุดตรงประตูไร้กรอบนี่แหละครับ ส่วนรูปร่างภายนอกดูกี่ทีก็สวยไม่สร่างครับ ยินดีด้วยนะครับที่ได้มีไว้ครอบครอง

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 01:28:05 »
อ้างถึง
ภาพนี้ .. ถ่ายที่ไหนน่ะครับ ;D

ถ่ายตอนหลงทางขณะออกจากอุทยานแห่งชาติแจ้ซ้อนจังหวัดลำปางครับ
พอดีอยากลองทางกลับอีกทางที่ไม่ใช่ถนนใหญ่ เลยลัดเลาะเข้าหมู่บ้านดู
เจอทุ่งนาสีทองพอดีเลยถ่ายเก็บไว้ครับ  ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 08:44:07 »
ทำรีวีว โปรทีเจ มั่งดีมั้ยเนี่ย

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 10:21:48 »
ทำรีวีว โปรทีเจ มั่งดีมั้ยเนี่ย

เชียร์ให้ทำเลยครับ

อยากอ่าน รีวิว Mazda เยอะๆครับ

ผมชอบ Astina(ตาตี่) , 626 Hatchback , Rx-7 , RX-8 , Protege' โฉมก่อนเปลี่ยนเป็น Mazda3 , MX-5 ทั้ง NA-NB-NC

หุหุ

ออฟไลน์ saaak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 11:04:24 »
สวยกว่าที่คิดมากๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ remontage

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 14:40:17 »
จะมีใครรีวิว Lantis อีกคันไหมน้อ