ผู้เขียน หัวข้อ: เติมน้ำมันเลยครึ่งถังเครื่องสะดุด  (อ่าน 3953 ครั้ง)

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• Jr. Member
  • **
เติมน้ำมันเลยครึ่งถังเครื่องสะดุด
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 01:10:53 »
รถยาริสปี2007เดิมๆไม่ติดแก๊ส

เติมน้ำมันแก๊สโซฮอล95มาตลอด เวลาเติมน้ำมันเลยครึ่งถังแล้วมีอาการเครื่องสะดุดเหมือนสูบเดินไม่ครบ

บางครั้งจอดติดไฟแดงนานๆก้อสะดุดจนดับเลยอะครับ

เคยเข้าศูนย์แล้วช่างเชค ช่างล้างถังน้ำมันให้แล้วก้อยังไม่หาย

ช่างยอมแพ้ไปละครับ

รบกวนพวกพี่ๆบอกสาเหตที่น่าจะเป็นหน่อยค๊าบบบบ ;D

ออฟไลน์ Livezion

• **
Re: เติมน้ำมันเลยครึ่งถังเครื่องสะดุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 02:06:07 »
เช็กทางเดินน้้ำมันทั้งหมดเลยครับ

ให้ช่างรื้อ เช็กให้หมด ไล่ตั้งแต่ ท่อสายยางน้ำมัน  พวกซีล ลูกลอยต่างๆ  จนไปถึงกรองน้ำมัน (สำคัญมาก) รถคุณอาจจะไปเจอน้ำมันห่วยเข้าก็ได้

ทำให้กรองมันโดนพวกเศษสนิม ตระกรันไปอุด ทำให้แรงดันน้ำมันที่หัวฉีดตก เครื่องเลยเบาดับ

ปล.รีบแก้ปัญหาก็ดีครับ ถ้าปล่อยไปเรื่อยๆ ถ้ามีปัญหาถึงที่หัวฉีด ได้เสียเงินกันหลายบาทแน่ๆ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: เติมน้ำมันเลยครึ่งถังเครื่องสะดุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 10:37:33 »
น้ำมันเกินกว่าครึ่งถังถึงจะสะดุดเหรอครับแปลกดี  ท่อหายใจตันมั๊ย  ไม่แน่ใจว่าท่อหายใจตันมันทำให้ปั๊มดูดน้ำมันเข้าไปยากขึ้นรึปล่าว  ลองเติมเต็มแล้วเปิดฝาถังฝาในวิ่งดูเป็นมั๊ย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 10:44:06 »
กรณีนี้  ผมเพิ่งเคยได้ยิน......  

ขอเดาเลยครับ...........
ผมขอเดาว่า  ปั๊มติ๊กของคุณ  มีการรั่วของกระแสไฟ  ในขณะที่น้ำมันต่ำกว่าระดับจุดที่รั่ว  มันจะทำงานปกติ  แต่เมื่อใดก็ตามเมื่อน้ำมันท่วมถึงตำแหน่งนั้น  มันจะกลายเป็นตัวนำไปฟ้าให้เกิดการลัดวงจรแบบเล็กน้อยขึ้น

วิธีแก้ไข...ไปที่อู่ที่มีปั๊ม+โครงทั้งชุดและเขาให้ลองได้  เปลี่ยนลองก่อนเลย  หากหายเป็นปกติคิดตังค์  หากไม่หาย  คืนของ    ...กลับไปใส่ของเดิม....

ย้ำนะครับ  ผมเดาล้วน ๆ เพราะไม่เคยเจอประเด็นนี้ครับ....

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 13:28:38 »
กรณีนี้  ผมเพิ่งเคยได้ยิน......  

ผมขอเดาว่า  ปั๊มติ๊กของคุณ  มีการรั่วของกระแสไฟ  ในขณะที่น้ำมันต่ำกว่าระดับจุดที่รั่ว  มันจะทำงานปกติ  แต่เมื่อใดก็ตามเมื่อน้ำมันท่วมถึงตำแหน่งนั้น  มันจะกลายเป็นตัวนำไปฟ้าให้เกิดการลัดวงจรแบบเล็กน้อยขึ้น

วิธีแก้ไข...ไปที่อู่ที่มีปั๊ม+โครงทั้งชุดและเขาให้ลองได้  เปลี่ยนลองก่อนเลย  หากหายเป็นปกติคิดตังค์  หากไม่หาย  คืนของ    ...กลับไปใส่ของเดิม....

ย้ำนะครับ  ผมเดาล้วน ๆ เพราะไม่เคยเจอประเด็นนี้ครับ....

เท่าที่ทราบมา อะไหล่เครื่องไฟฟ้าไม่น่าจะขอลองได้นะครับ ต้องซื้อขึ้นมาก่อน และก็คืนไม่ได้ด้วยครับ
ต้องวิเคราะห์ให้ชัวร์ก่อนครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 14:31:13 »

เท่าที่ทราบมา อะไหล่เครื่องไฟฟ้าไม่น่าจะขอลองได้นะครับ ต้องซื้อขึ้นมาก่อน และก็คืนไม่ได้ด้วยครับ
ต้องวิเคราะห์ให้ชัวร์ก่อนครับ

เซียงกงลองได้ครับ เทสต์ได้ แต่ต้องจ่ายเงินก่อนนะว่าจะซื้อจริงๆ
ต้องมั่นใจว่าเสียที่ปั๊มติ๊กจริงๆ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 15:41:24 »
ลองดู Evap vent valve ครับ บอกช่างให้เทสตัวนีดูก่อนว่ารั่วป่าว  ถังดักไอน้ำมันก็อาจะท่วมอยู่ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 19:46:40 »
หาศูนย์ซ่อมใหม่ครับ ช่างเก่งๆ น่าจะมีสักศูนย์ มันต้องมีอะไรเสียแน่นอน คำว่าเขาไล่ หรือทำ ไม่รู้ว่าทำแค่ไหน บางทีให้ช่างใหม่ทำ โดยได้รับการมอบหมายจากช่างใหญ่ประสบการณ์ไม่มี หรือ ไม่ค่อยใส่ใจก็ยากที่แก้ไขครับ
สำหรับผม แบบนี้ผมหาศูนย์ใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 03:24:07 »
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

ผมบอกพี่ผมให้บอกทำตามคำแนะนำทุกๆท่านและ

ได้เรื่องยังไงเด๋วค่อยมาอัพเดตให้ฟังนะค๊าบบ ;D

ออฟไลน์ kbo1980

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 08:08:20 »
ถ้ามั่นใจว่าเติมน้ำมันเลยครึ่งถังแล้วมีปัญหาทุกครั้ง ก็ไม่น่าจะเป็นอย่างอื่นนอกจากปั๊มติ๊กแล้วหล่ะครับ
ผมก็คิดว่าต้องเปลี่ยนยกชุดรวมทั้งโครงพลาสติกด้วยแบบพี่ sukhontha ว่าแหละครับ
แต่ความเห็นผมอยากให้เปลี่ยนของใหม่ที่ศูนย์ครับ ผมเคยเปลี่ยนของเชียงกงแล้วเจอแจ๊คพ็อตใช้ได้ 3-4 เดือนก็เสียอีก
ของใหม่เลย ชัวร์กว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 08:10:20 โดย kbo1980 »