ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง อุปกรณ์ Scan Port OBD2 ครับ  (อ่าน 7483 ครั้ง)

ออฟไลน์ muhamza

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง อุปกรณ์ Scan Port OBD2 ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 14:09:42 »
สอบถามเรื่อง Port OBD2 ครับ

พอดีผมสนใจจะทำการติดตั้งตัวดึงข้อมูลรถจาก Port OBD2 ครับ ซึ่งจากการที่ได้หาข้อมูลก็มีอยู่ 2 แบบหลักๆ ดังนี้
1. ตัว OBD2 Bluetooth/Wifi และ ดูข้อมูลผ่าน Application บน โทรศัพท์หรือ Tablet
2. เครื่องอ่านข้อมูลจาก OBD2 เช่นพวก Smart Gauge/V-Checker/Ultra Gauge

อยากสอบว่า ตัวเลือกที่ 1 และ ตัวเลือกที่ 2 นั้น แบบไหนดีกว่ากัน ข้อดีข้อเสีย
ส่วนตัวผมชอบแบบ  OBD2 Bluetooth/Wifi เพราะราคาไม่ค่อยแพง แต่ได้ยินมาว่า ข้อมูลจะ Delay ไปบ้าง
รบกวนขอพื้นที่นี้ รบกวนชี้แนะหรือแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ecin

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่อง อุปกรณ์ Scan Port OBD2 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 17:12:37 »
เอาคร่าวๆที่ผมลองใช้ละกันนะ
แบบแรกถ้าคุณใช่ iphone คงโดนบังคับให้ใช้แบบ wifi ได้อย่างเดียว
ถ้าเป็น andriod ได้ทั้งแบบ bluetooth หรือ wifi
ส่วนถ้าต่อคอมคงต้องแบบ USB
แต่ถ้าหวังจะเอามาต่อแบบเป็นเกจวัดเลยไม่เวอร์คคับ แบตมือถือหมดเร็วมาก แถมมือถือร้อนมากด้วย
หลักๆผมเปิดแปบๆ หรือเช็กโค้ดเวลารถมีปัญหา

เพราะฉะนั้นจึงมีแบบที่สองมา คือเป็นสามารถเป็นเกจวัดในรถได้เลย แพงขึ้นมาอีกพอสมควร
ข้อแนะนำคือถ้าเสียบทิ้งไว้ ตอนดับเครื่องถอดกุญแจ ไอ้เจ้านี่มันไม่ดับด้วย อาจจะต้องเลือกรุ่นที่มีสวิตซ์ไว้ปิดด้วย เดี๋ยวแบ็ตรถหมดคับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: สอบถามเรื่อง อุปกรณ์ Scan Port OBD2 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 17:37:32 »
ผมใช้ bt อยู่ ไม่delay นะครับ ผมใช้ symbian เป็นเครื่องรับครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 20:08:14 »
เบอร์ 2
เครื่องอ่านข้อมูลจาก OBD2 การตอบสนองเร็วและดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 21:44:27 »
ผมใช้แบบแรกเพราะราคาแค่ 500   คิดซะว่า วัดแบตได้ก็คุ้มเกินค่าตัวแล้วส่วนดูอย่างอื่นเช่นหม้อน้ำ load เครื่อง

เป็นของแถมเกินคุ้มละครับ

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 22:44:01 »

ผมใช้แบบนี้อยู่ครับ ตอนซื้อมาราครา 3 พันกว่า  ใช้มา 2 ปีกว่าแล้วครับ ตั้งใจติดมาดูอุณหภูมิน้ำโดยเฉพาะครับเพราะรถดมแก๊ส
แต่ใช้ดูได้หลายอย่างเลย... เรื่องดีเล ประมาณ 1 วินาทีครับ  จะเห็นชัดเจนตอนวัดรอบเครื่อง

แต่ใช้ได้หลายอย่างมากๆจนใช้ไม่หมดเลยครับ 
ทั้งวัดความเร็ว คอเตอร์ไมล์  วัดอัตราสิ้นเปลื่องได้ทั้งแก๊ส น้ำมัน แบบคำนวนจากราคาได้  ดูการใช้กำลังแรงม้าแบบเรียวไทม์  ยังอีกมากมาย แต่ใช้ยากหน่อยครับเพราะมีแต่ภาษาอังกฤษ
แบบอักษรย่อ ต้องอ่านคู่มือพอสมควร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 08:42:44 »
ตอนนี้สนใจไปที่ ตัวเลือกที่สองครับ แต่มันมีหลายยี่ห้อ ไม่ทราบว่ายี่ห้อไหนใช้ได้ดีไม่มีผลต่อรถครับ (Smart Gauge/Ultra Gauge/V-Checker)

ขอบคุณมากๆครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 10:01:01 »
ผมใช้แบบนี้ เอาขยะอีเล็กทรอนิกมาใช้ ไม่รู้จะเอาไปทิ้งไหน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 10:35:05 »
ผมใช้แบบนี้ เอาขยะอีเล็กทรอนิกมาใช้ ไม่รู้จะเอาไปทิ้งไหน

ดูดีมากเลยครับ ไม่ทราบว่า สั่งซื้อ OBD2 Bluetooth จากที่ไหนหรอครับ มีหลายร้านเยอะมากก

ออฟไลน์ liquidize

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 12:36:28 »
ผมขอเสนอตัวเลือกที่ 3 วิทยุรองที่รับ obd2 หรือเครื่องเล่นวิทยุที่ใช้android ราคาเริ่มไม่เกิน3,000
รถรุ่นอะไรเอ่ย

แบบ1 ถ้ารถรุ่นเก่าๆเห็นไม่หมดหรอกมีค่าที่รอให้แสดงเยอะมาก ข้อดีคงสะดวกพกพาง่ายใช้บางครั้งบางคราวลบโค็ด ลูกเล่นเยอะ
เช่นวัด 0-100ไรงี้ได้ด้วยนะอิงจากgps
แบบ2 แสดงได้เฉพาะค่าที่น่าสนใจหลักๆ พอติดตั้งแล้วไม่ต้องมานั่งกดอะไรเพิ่งให้ลำบากในชีวิตประจำวัน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 16:28:43 »

ดูดีมากเลยครับ ไม่ทราบว่า สั่งซื้อ OBD2 Bluetooth จากที่ไหนหรอครับ มีหลายร้านเยอะมากก

จำไม่ได้แล้วอะครับ ตอนซื้อซื้อที่ club thaimarch ครับ
ตอนนั้ซื้อมา850 อะครับ วัดดวง ซื้อเลยครับ แต่ละเจ้าจะคล้ายๆกันครับ
 ตอนซื้อนัดเจอ แล้วเทสเลย ถ้าไม่ได้ก็ไม่เอา

ออฟไลน์ EcuMan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2015, 14:53:34 »
ตอบตามประสบการณ์ที่เคยใช้ครับ

ใช้ OBDII แบบ Bluetooth แบบสามารถกดเปิด-ปิดเครื่องได้ ( ซื้อมือสองมาน่าจะ 400 บาท )

หลักๆ ที่ซื้อมาเพราะรถผมติดแก็ส เวลาจูนแก็ส ก็เอาเส้นแก็สทับเส้นน้ำมัน ก็น่าจะโอเค แต่ไม่ใช่

ผมเลยใข้ OBD ต่อเพื่อดูค่า STFT กับความร้อน เป็นหลัก อย่างอื่นเป็นของแถม

ผมจะดูว่าวิ่งน้ำมัน ค่า STFT เท่าไหร่ และพอสลับเป็นแก็ส ค่าที่ดูเหมือนจะพอดี กลับไม่ใช่

ผมก็เลยปรับค่าแก็สแบบละเอียด ให้มันหนากว่าน้ำมันนิดหน่อย

และอีกอย่าง จูนผิด ไฟ Engine ขึ้น ก็ใช้ app ตัวนี้ลบได้เลย

delay ไม๊ สำรหับของผมมันไม่ถึง 1 วินาทีนะ อาศัยสังเกตุ จากการเหยียบรอบเครื่อง และดูวัดรอบบนหน้าปัดกับบนโทรศัพท์ ผมจับไม่ได้ว่าช้าต่างกันนะ

ปล. ผมไม่ได้ดูตลอดนะ นานๆ อยากดูว่าแก็สมันเพี้ยนหรือเปล่า ถึงต่อเพื่อดูทีนึง และมันยังดูค่าได้อีกสารพัด สนุกดีครับ

ปัจจุบันใน 1 หน้าจอผมดู STFT , LTFT , RPM , อุณหภูมิน้ำ , อุณหภูมิอากาศก่อนเข้าห้องไอดี ( มั๊ง ) และยังเลือกดูเป็นกราฟ-ตัวเลข เล็ก-ใหญ่ได้อีก