ผู้เขียน หัวข้อ: (รบกวนสอบถามความเห็นครับ) รถสำหรับให้พนักงานขายไปหาลูกค้าต่างจังหวัดคันไหนดีครับ  (อ่าน 4980 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
รบกวนสอบถามความคิดเห็นจากเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

สมมุติครับว่าคุณจบวิศวะมาจากต่างประเทศมา แล้วมาทำงานด้านการขาย/การตลาด คุณจะอยากได้รถคันไหนครับ?
ขอเป็นไม่ใช่รถกระบะครับ เป็นรถเก๋งหรือSUV ก็ได้ครับ
งบประมาณ 8แสน-1ล้านบาท บวกลบนิดหน่อย
สามารถวิ่งทางไกลได้ อัตราสิ้นเปลืองไม่สูงมาก รถใช้ระยะยาว ราคาขายต่อเป็นเรื่องรองครับ
ตอนนี้ที่คิดๆก็มี
1.Honda HR-V
2.Toyota Altis ESport
3.Ford Focus
4.Mazda 3
5.Nissan Juke
6.Hyundai Elantra Sport

ไม่ทราบว่ามองข้าม choice ที่น่าสนใจตัวไหนไปหรือไม่
รบกวนแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bookish1

• Jr. Member
  • **
ใช้เองมาสด้า 3

ใช้ในบริษัทอัลติส

:P

ออฟไลน์ Fly to dream

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AkE

ข้อ 1 ตัวเริ่มต้นหรือกลางก้ได้ ทอปไม่จำเป็นครับ และข้อ2 มันก้เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

เอา Focus ไว้ตัวเลือกสุดท้าย หรือตัดออกไปได้เลยยิ่งดีครับ

เกิดไปเสียตอนดึกๆ ในตจว.ขึ้นมา
จะเสียทั้งอารมณ์ และเวลามิใช่น้อยแน่ๆครับ

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
ผมเลือกข้อ 1 กับ 2 นะครับ หรือ ที่เป็นสองยี่ห้อนี้รุ่นไหนก็ได้ที่ไม่มีเทคโนโลยี่มาก วิ่งงานหนักผมว่าสบายกระเป๋าในเกือบทุกเรื่อง

ผมใช้ FB MT ติดแก๊ส อยู่ครับไม่มีไรมากเปลื่ยนตามคู่มือ รถ 2 ปีเกือบจะ 3 ละ วิ่งไป 9 หมื่นโลยังไม่พบเจอปัญหาใดๆ วิ่งทั่วอีสานตอนบน วิ่งถนนในเมืองถนนชนบท ยันลูกลัง 

แต่ผมทำใจไว้แล้ววิ่งแบบนี้ไม่นานลูกปืนล้อคงแตกตามรุ่นพี่ FD ไปแน่ๆ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 6162002

บริษัทผม

ให้ Ford Focus 4 ประตู ตัวท๊อป สีเงินครับ

เหตุผลเดียวสั้นๆคือ ระบบ Safety ครับ (บริษัทผมซีเรียสเรื่องความปลอดภัยมากครับ ประมาณว่า ถ้าใช้โทรศัพท์ แม้จะติดไฟแดง ครั้งแรกโดนงดโบนัส+ไม่ขึ้นเงินเดือน ครั้งที่สองไล่ออกทันทีครับ)

ออฟไลน์ frame@kk

จากที่ว่าเป็นวิศวกรจบจากต่างประเทศ และต้องไปเจอลูกค้าด้วย
ไม่รู้ว่า d-segment ตัวเริ่มต้น จะพอไว้มั้ยเรื่องการกินน้ำมันกับราคาที่เกินหน่อยๆ  ผมคิดว่ามันเหมาะสมดี พอได้ภาพลักษณ์เข้ามาด้วย  ;D ;D

ถ้าจากตัวเลือกที่คิด hr-v , 3 , altis เป็นตัวเลือกที่ดีครับ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
เซลล์บริษัทนี้ดีอะ ได้ใช้รถหลากหลายดีด้วย บ้านผมออก Vios J ติด LPG ให้เซลล์ตลอดการไม่ว่าจะผ่านมากี่ปี ไม่ก็กระบะแล้วแต่เลือก

ออฟไลน์ Activehybrid

ที่เสนอมาดูจะพอๆกันหมดไม่ห่างกันมาก จะเลือกอะไรก็ได้ แต่ไม่ใช่ Juke  เพราะถ้าลูกค้าเข้ามามองใกล้ๆ งานประกอบ วัสดุก๊องแก๊ง ถ้าลูกค้าไม่รู้ว่าราคาแพงเพราะภาษี จะพาลนึกว่าไล่ๆกับอีโค่คาร์ได้

ออฟไลน์ SaiXaiZai

XV ครับ ได้ช่วงล่างที่ดีที่สุดในกลุ่ม SUV  ราคาตอนนี้ก็อยู่ในงบ

ออฟไลน์ Nut_K

ผมขอถือหาง HR-V ครับ สามารถขับไปได้ในสภาพถนนไม่ว่าจะขรุขระ หรือเป็นหลุมเป็นบ่อยังไงมันก็ยังขับไปได้โดยไม่ต้องกังวลว่าท้องรถจะไปขูดหรือกระแทกกับพื้นถนน เพราะวันก่อนขับรถเก๋งไปหาลูกค้าที่แหลมฉบังแล้วสงสารรถมากครับ ถนนนี่ยิ่งกว่าดวงจันทร์อีกครับ

ออฟไลน์ kbo1980

• **
Altis ครับ ทน ถึก ดูดีไม่ขี้เหร่ พวกผู้บริหารระดับกลางของบริษัทญี่ปุ่นใช้กันเยอะครับ

ออฟไลน์ Poj

ถ้าซื้อให้ คนอื่นขับ Toyota Altis ESport โลด

เพราะในต่างจังหวัดดูภูมิฐาน พอสมควร

ถ้าซื้อขับเอง mazda 3  

สวยสปอร์ตสุดๆ โดยเฉพาะสีแดง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 08:50:32 โดย Poj »

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
งานนี้ไม่มีอะไรดีเกิน altis ครับ ติด lpg ได้ดี หากใช้ๆไปแล้วรู้สึกเปลืองเกิน ค่าบำรุงรักษาถูก ทน ถึก ขายต่อได้ดี
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
เพิ่ม D Seg
  - Accord  G9 2.0 EL อีกตัวครับ แต่อาจเปลืองนำ้มันนิดๆ

ถ้าตามตัวเลือก  (ประกอบกับต้องซื้อหลายคัน)

Choice แรกน่าจะเป็น Altis Esport คับ  (ราคากำลังสวย)

แต่ถ้าซื้อไม่หลายคัน  และ รถก็สวยด้วย

ก็จัด H-RV ครับ

ออฟไลน์ FyGI

Altis แต่ผมเลือก 1.6G ไม่ก็ 1.8E

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
Altis ดมแก๊สครับ ชัวร์สุด
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ aun014

• **
Altis ครับ แต่คงไม่จำเป็นต้อง ESport เน้นใช้งานอาจเป็น 1.8 E ผมมองถึงราคายางที่ต้องเปลี่ยนในแต่ละครั้งด้วยนะครับยางใหญ่กว่าก็แพงกว่า  เซลล์บริษัทที่มาที่บ้านส่วนใหญ่ Vios ทั้งนั้นครับ ไม่ก็ Altis 1.6 CNG ถามมาหลายคนทั้งที่ใช้รถตัวเองและใช้รถบริษัท ทุกคนบอกเลือก toyota จะชัวร์กว่าในการบำรุงรักษา

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ถ้ารถบริษัทมีค่าน้ำมันให้
จัดรถดีดีไปเลยครับ อย่าเอาเลย ngv รถเน่าเร็วด้วย
ขับน้ำมันนีแระขอประหยัดน้ำเป็นพอ เป็นผม ตัด crv ออกไป

ออฟไลน์ pongsakorn11

เป็นผม altis คับเเต่ตัว1.6Gก็พอ

ออฟไลน์ yod artstu

toyota น่าจะโอเคครับ ซ่อมสะดวก เครื่องยนต์พื้นฐาน
อัตราเร่งดี กินน้ำมันพอประมาณ และไม่น่าจะเสียงานเพราะต้องซ่อมรถด้วยครับ ;D
: )

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Mazda3 ครับ

นอกตัวเลือก XV,G9

ออฟไลน์ 0%

ให้ พนักงาน

คำนี้ผมใช้ toyota กับ honda

แต่บอกคุณสมบัติผู้ใช้มา

คงถูกใจกับ honda hrv มากกว่า

เชื่อว่าความจุกจิก ราคาขายต่อ ไม่ต่างกับ altis ซักเท่าไหร่ แต่ได้ภาพลักษณ์ และ การใช้งานเหมาะกับนอกเมืองขึ้นอีกนิด

ออฟไลน์ IncarRus

ปาปอด ฟอร์จูนคับ,,, โก้ดี  ;D

ออฟไลน์ mxmx

รถเชลถ้าไม่ เครื่องดีเชลก็โตโยเลยคับ

ออฟไลน์ Untouchable

โตโยต้าอีกเสียงครับ ถ้าวิ่งเยอะวิ่งยาว

ออฟไลน์ Nyquist

2.Toyota Altis ESport นี่แหละครับ เหมาะสมสุดละ

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ natty ib-cm

:D เชียร์ ALTIS 1.6 ครับ กะลังดี แต่ถ้าเล่น cng ก็ท้ายหนักหน่อย
โดยรวมขับสนุก ศูนย์ต่างจังหวัดหาง่ายครับ เผื่อฉุกเฉิน