ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันตลาดโลกลงมา2วันติดลดลงไป5%แล้วแต่ปตทยังทำเฉยเงียบๆไม่ยอมลดราคา  (อ่าน 7881 ครั้ง)

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
ไม่เบื่อกระทู้พวกนี้กันบ้างเหรอครับ

เฉพาะใน Headlightmag.com นี่มีให้หาข้อมูลอ่านเพียบ เพราะคุย ถกเถียง วิเคราะห์ กันไปหลายรอบมากแล้ว
แล้วคนหาข้อมูลก็หากันไป พิมพ์เล่ากันไปแหละครับ มีแค่บางคนจริงๆ ที่จะตั้งใจอ่านเพื่อศึกษาข้อเท็จจริง
แต่ที่เหลือเหมือนเป็นพื้นที่เอาไว้พิมพ์ด่า ปตท. แบบ by default มากกว่า คือมีปั๊บต้องด่าไว้ก่อน ข้อเท็จจริงไว้ทีหลังช่างมัน

ผมแนะนำว่าถ้าอยากได้คำตอบจริงๆ ไปตั้งกระทู้ใน Facebook ปตท. เลยจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Nyquist

ผมก็เบื่อพวกที่เอาแต่ด่าจริงๆ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

เคยทำงานบริษัทมหาชนใหญ่ๆ  ไหมครับ ? เวลาบริษัทมีกำไรจริง ๆ เยอะ ๆ แต่ตัวเลขปิดงบดุลกลับกำไรนิดเดียว เงินมันหายไปไหน ?

มันไม่ใช่แค่เมืองไทยหรอกครับ มันเป็นกันทั่วโลกนั่นแหละ ช่องโหว่ของการบริหารงานของบริษัทมหาชนก็คือการที่จดบริษัทเป็นมหาชน เอารัฐมาหุ้นครึ่งนึง แล้ว คนได้ประโยชน์จากเม็ดเงินคือนายทุนที่มาในรูปแบบนักบริหาร โบนัสก็ดี เงินเดือนก็ดี เบี้ยเลี้ยง เบี้ยบริหาร เงินสวัสดิการพนักงานกลุ่มผู้บริหาร รถประจำตำแหน่ง บ้านพักประจำตำแหน่ง ค่าอาหารเที่ยง ค่าประชุม งบเฉพาะ งบจัดเลี้ยง งบบ้าบอคอแตก แล้วแต่จะใส่ลงไปในค่าใช้จ่าย มีใครตรวจสอบไหมล่ะครับว่ามันไปลงสุดท้ายที่ใคร ? ผู้รับเหมา ผู้รับจ้างต่อเนื่อง..? ค่าโทรศัพท์มือถือพนักงานกลุ่มเฉพาะกิจที่จัดตั้งขึ้นมา ? เครื่องคอมพิวเตอร์ราคาหลักครึ่งล้าน?  ปีนึงเป็นเงินเท่าไหร่  ? เคยสงสัยไหมล่ะครับ บริษัทต่างชาติ ทำไมค่าการกลั่นมันเท่าเมืองไทย ?

แต่คนธรรมดาสามัญมีสิทธิไปคุ้ยเหรอครับ ? คอขาดไม่รู้ด้วย
:) เห็นภาพเลยครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ H.

เคยทำงานบริษัทมหาชนใหญ่ๆ  ไหมครับ ? เวลาบริษัทมีกำไรจริง ๆ เยอะ ๆ แต่ตัวเลขปิดงบดุลกลับกำไรนิดเดียว เงินมันหายไปไหน ?

มันไม่ใช่แค่เมืองไทยหรอกครับ มันเป็นกันทั่วโลกนั่นแหละ ช่องโหว่ของการบริหารงานของบริษัทมหาชนก็คือการที่จดบริษัทเป็นมหาชน เอารัฐมาหุ้นครึ่งนึง แล้ว คนได้ประโยชน์จากเม็ดเงินคือนายทุนที่มาในรูปแบบนักบริหาร โบนัสก็ดี เงินเดือนก็ดี เบี้ยเลี้ยง เบี้ยบริหาร เงินสวัสดิการพนักงานกลุ่มผู้บริหาร รถประจำตำแหน่ง บ้านพักประจำตำแหน่ง ค่าอาหารเที่ยง ค่าประชุม งบเฉพาะ งบจัดเลี้ยง งบบ้าบอคอแตก แล้วแต่จะใส่ลงไปในค่าใช้จ่าย มีใครตรวจสอบไหมล่ะครับว่ามันไปลงสุดท้ายที่ใคร ? ผู้รับเหมา ผู้รับจ้างต่อเนื่อง..? ค่าโทรศัพท์มือถือพนักงานกลุ่มเฉพาะกิจที่จัดตั้งขึ้นมา ? เครื่องคอมพิวเตอร์ราคาหลักครึ่งล้าน?  ปีนึงเป็นเงินเท่าไหร่  ? เคยสงสัยไหมล่ะครับ บริษัทต่างชาติ ทำไมค่าการกลั่นมันเท่าเมืองไทย ?

แต่คนธรรมดาสามัญมีสิทธิไปคุ้ยเหรอครับ ? คอขาดไม่รู้ด้วย
:) เห็นภาพเลยครับ
จริงๆมันก็เป็นกันหมดละครับ ในออฟฟิศเล็กๆผมเห็นก็ยังมีการเมคตัวเลขพวกนี้บ้าง ค่าแท็กซี ค่าโทรศัพท์ ค่าเสื่อมนู้นนี้

แต่ตราบใดที่ยังอยู่ในเกณฑ์ที่มันรับได้ ไม่ถึงขนาดมีกำไรแต่บอกขาดทุน ยังอยู่ในเกณฑ์ที่ผู้ถือหุ้นกับสรรพกรไม่ระแคะระคาย มันก็เรื่องปกตินะ เพราะยังไงกิจกรรมหลักมันก็มีที่มาที่ไปอยู่แล้ว
H.

ออฟไลน์ XL_SiZe

อยากรู้ว่า บ้านเรามีการเก็บภาษีเป็นอย่างไร เมื่อเทียบกับต่างประเทศ
และกองทุนน้ำมันประเทศอย่างอินโด มาเลเซีย มีไหม...

ในส่วนกองทุน ถ้ามี เขาเก็บเท่าไหร่
ถ้าไม่มี แล้วเขาบริหารอย่างไร กรณีน้ำมันขึ้น-ลง  แล้วทำไมเขาอยู่กันได้....

ออฟไลน์ H.

อยากรู้ว่า บ้านเรามีการเก็บภาษีเป็นอย่างไร เมื่อเทียบกับต่างประเทศ
และกองทุนน้ำมันประเทศอย่างอินโด มาเลเซีย มีไหม...

ในส่วนกองทุน ถ้ามี เขาเก็บเท่าไหร่
ถ้าไม่มี แล้วเขาบริหารอย่างไร กรณีน้ำมันขึ้น-ลง  แล้วทำไมเขาอยู่กันได้....

มีครับ
มาเลย์กับอินโดใช้ภาษีอุดหนุนน้ำมันให้ราคาถูกกว่าท้องตลาด จริงๆแล้วราคาก็พอๆกับเราก่อนชดเชยกองทุนนี้แหละ แต่ต่างกันที่มาเลย์--อินโดใช้ภาษีที่คาดว่าเป็นกำไรในการส่งออกน้ำมันมาชดเชยราคาน้ำมันในประเทศ ส่วนไทยเป็นการเก็บส่วนต่างจากน้ำมันชนิดนึงไปอุดหนุนอีกชนิดนึง

แต่ตอนหลังอินโดลดกองทุนอุดหนุนน้ำมันลงเพราะความต้องการใช้น้ำมันในประเทศสูงขึ้นจนส่งออกไม่เพียงพอต่อการชดเชย ส่วนมาเลย์ยังอยู่ในภาวะพอดีๆ
H.

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member

ผมยอมรับเลย หมั่นไส้ ปั้มนี้มาก เพราะหลายๆ ที่ไม่มีการพัฒนา ปั้มเก่า แถมแพง ชอบทำน้ำมันพิเศษออกมา และชอบมั่วให้คนที่ไม่รู้เติมน้ำมันพิเศษ

ผมชอบคำนี้จริงๆ ครับ  ;D

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **
ถ้าประเทศไทย ไม่ไปอิงน้ำมันตามราคาสิงคโปร์ (ประเทศไฮโซ ราคาแพงเกิ๊น)

คนคงไม่เข้าใจ ปตท. แบบนี้  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าประเทศไทย ไม่ไปอิงน้ำมันตามราคาสิงคโปร์ (ประเทศไฮโซ ราคาแพงเกิ๊น)

แพงไม่แพงให้ดูราคาหน้าโรงกลั่น แล้วจะพบว่าไม่ได้แพงไปกว่ามาเลเซียเลย

สิงคโปร์ ลิตรละ 48-50+ ทั้งนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ H.

ราคาน้ำมันดิบครับ ไม่ใช่ราคาขายปลีก สิงคโปร์เป็นเมืองท่าประมาณว่าเป็นตลาดศูนย์กลางซื้อขาย
เหมือนที่มะนาวขาย 5 ลูกสิบอ้างอิงตลาดไท เพราะตลาดไทเป็นแหล่งื้อขายใหญ่ที่คนรู้จัก (สมมติ)

ถ้าเราอ้างอิงราคาขายปลีกสิงคโปร์คงต้องว่ากันที่ 50 บาทขึ้น
H.

ออฟไลน์ LimitedEdition

มันเป็นกลไกการกำหนดราคาซื้อขายน้ำมัน "ทั่วโลก" ครับ มีไม่กี่ Index ที่ถูกใช้อ้างอิง
ไม่ใช่ว่าเราตั้งกฎระเบียบขึ้นมาเองว่าจะไปอ้างอิงกับประเทศโน้นประเทศนี้

ออฟไลน์ mamaman

มันเป็นกลไกการกำหนดราคาซื้อขายน้ำมัน "ทั่วโลก" ครับ มีไม่กี่ Index ที่ถูกใช้อ้างอิง
ไม่ใช่ว่าเราตั้งกฎระเบียบขึ้นมาเองว่าจะไปอ้างอิงกับประเทศโน้นประเทศนี้

ตอนนี้เราอ้างอิง ราคาน้ำมันหน้าโรงกลั่น หรือ ขายปลีกครับ
ผมเข้าใจว่า เราอ้างอิง ราคา สำเร็จรูปหน้าโรงกลั่น ใช่ไหมครับ ในไม่กี่ Index  ทั่วโลก
อันนี้ผม OK นะ

แต่ ราคา ขายปลีก เราตั้งกฏขึ้นมาเองจริงๆนะ ไม่อิงกับประเทศไหนเลย
รวมถึง LPG ตอนแพงก็อ้าง ตลาดโลก พอตอนนี้ มีสูตรขึ้นมาเองละ
เอทานอล ตอนแกรก็อ้าง ตลาดบราซิล พอพูกขาด ปั๊ป ตั้งเราคาเองอีกละ

สรุปง่ายๆ อยากอ้างราคาอะไรก็ได้ ที่ เรา ( รัฐ ) ได้ประโยชน์เท่านั้น

ออฟไลน์ H.

มันเป็นเรื่องเข้าใจผิดกันมากกว่าครับ พอได้ยินว่าอิงตลาดสิงคโปร์ พวกก็ไปเปิดราคาหน้าปั้มสิงคโปร์มาเลย แล้วบอกกเห้ยแพงงง (มันก็แพงสิวะ)

จริงๆไม่ใช่นะ เขาอ้างอิงเฉพาะน้ำมันดิบไว้ใช้เป็นมาตรฐานการซื้อ-ขาย ระหว่างแท่น-โรงกลั่น-น้ำมันกลั่นแล้ว
แล้วจากนั้นค่อยมาปู้ยี้ปู้ยำผ่านภาษีกับกองทุนน้ำมัน
H.

ออฟไลน์ H.

คนคงไม่เข้าใจ ปตท. แบบนี้  ;D

ตอนนี้เราอ้างอิง ราคาน้ำมันหน้าโรงกลั่น หรือ ขายปลีกครับ
ผมเข้าใจว่า เราอ้างอิง ราคา สำเร็จรูปหน้าโรงกลั่น ใช่ไหมครับ ในไม่กี่ Index  ทั่วโลก
อันนี้ผม OK นะ

แต่ ราคา ขายปลีก เราตั้งกฏขึ้นมาเองจริงๆนะ ไม่อิงกับประเทศไหนเลย
รวมถึง LPG ตอนแพงก็อ้าง ตลาดโลก พอตอนนี้ มีสูตรขึ้นมาเองละ
เอทานอล ตอนแกรก็อ้าง ตลาดบราซิล พอพูกขาด ปั๊ป ตั้งเราคาเองอีกละ

สรุปง่ายๆ อยากอ้างราคาอะไรก็ได้ ที่ เรา ( รัฐ ) ได้ประโยชน์เท่านั้น
ราคาขายปลีกเราไม่อ้างอิงใครอยู่แล้วครับ
แต่ว่าราคาหน้าโรงกลั่นมันก็เป็นต้นทุนชนิดนึงที่ทำให้ราคาปลีกปลายทางมันขยับเหมือนกัน แล้วยังมีปัจจัยอื่นอีกเช่นค่าอ่อนแข็งของเงินบาท
หรือนโยบายราคาเพื่อป้องกันการโดนลักลอบเอาไปขายเพื่อนบ้าน
H.

ออฟไลน์ thchalerms

• Sr. Member
ผมขอพูดหน่อยนะครับ

ผมว่าคนที่ขึ้นโหดสุดๆ แต่ไม่มีใครว่าเลย คือ เชลล์

ผมเห็นเขาขึ้นก่อนลงทีหลังตลอด (ลงร่วมกับคนอื่น บางทีก็ไม่ลง)

ผมยอมรับเลย หมั่นไส้ ปั้มนี้มาก เพราะหลายๆ ที่ไม่มีการพัฒนา ปั้มเก่า แถมแพง ชอบทำน้ำมันพิเศษออกมา และชอบมั่วให้คนที่ไม่รู้เติมน้ำมันพิเศษ

เทียบกับ ปตท ผมว่า เขาก็ทำอย่างมีเหตุผลเวลาขึ้นนะครับ

ไม่ใช่ ขึ้นก่อนชาวบ้าน แบบ เชลล์

ผมว่านี่คือ ข้อเท็จจริงครับ

ที่สำคัญ คือ ปตท ถือหุ้นโดยรัฐ และกองทุนของรัฐหลายๆ ตัว

ยังไง เงินก็เข้ารัฐครึ่งนึง

ขออภัยหากความเห็นผม จะไม่ถูกใจหลายๆ คน แต่ผมเห็นคนพูดกันมานานสักพักแล้วครับ เรื่อง ปตท ส่วน เชลล์ ลอยตัวตลอด