ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลสำหรับผู้ที่(คิดจะ)ซื้อฟอร์ด โฟกัส  (อ่าน 23406 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: ข้อมูลสำหรับผู้ที่(คิดจะ)ซื้อฟอร์ด โฟกัส
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 15:34:37 »
เรียนทุกคห.
555 ผมไม่ใช่ส่วนนึงของบุคลากรฟอร์ดครับ
แต่ถูกต้องครับ นี่คือกระทู้อวยโฟกัส เบสบนความจริงตอนต้นปี 2015 ว่ามันเป็นรถที่ซื้อได้แล้ว และบอกการแก้ปัญหาหลายๆอย่าง เพื่อให้ผู้ใช้รู้ไงครับ ไม่งั้นก็ไม่ค่อยมีใครเอาเข้าศูนย์ เพราะคนใช้รถทั่วไปใครจะรู้ว่ามันแก้ได้ด้วย Software
(ปัญหาบางอย่างที่เหมือนกัน ผมอาจต้องขอโทษว่า ถ้าเป็นสาเหตุอื่นๆผมก็ไม่ทราบวิธีแก้ครับ)

ผมเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านไฟฟ้า+เครื่องกลแบบนึง (ที่ไม่ใช่รถ)
สำหรับรถ ผมจะรู้กว่าคนอื่นประมาณ ระบบควบคุมของรถ เป็น Laplace Transform order 10
หากคุณ J!MMY อยาก Verify ก่อนลบ ผมสามารถส่งเมล์จากอีเมล์หน่วยงาน ในฐานะผู้เชี่ยวชาญ ไปยังเมล์ทางการของคุณ J!MMY โดยมีข้อแม้ว่าข้อมูลส่วนตัวผมจะเป็นส่วนตัวต่อไป ถือเป็น NDA อันนึง เป็นต้นครับ
สุดท้าย พระไตรปิฎก อ่านดีครับ
ด้วยความเคารพ
จขกท.

Copy แล้ววาง ยังมาแถอีก 555

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
Re: ข้อมูลสำหรับผู้ที่(คิดจะ)ซื้อฟอร์ด โฟกัส
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 15:37:53 »
ที่พูดมาก็ยังไม่มีส่วนที่หนีออกไปจากความจริงมากนะ
แต่คนเรา ส่วนใหญ่มีปัญญาซื้อรถได้ทีละคัน ใช้กันก็หลายปี ใช้ทุกวัน
รถที่ทำให้คนกลัว เหมือนมีระเบิดเวลา เขาจึงเลี่ยง
แม้มันจะดียังไง แต่ถ้าซื้อแล้วต้องมาลุ้นทุกวัน มันก็ยังไงอยู่นะ

จริงว่าหลายเคสซ่อมไปซ่อมมามันจบได้ แต่ขอแบบไม่ซ่อม
เสื่อมแค่ตามเวลาดีกว่าครับ

เอาจริงๆ ค่ายตลาดรุ่นเท่าๆกัน การขับขี่มันไม่ได้แย่จนห่างชั้นกันมากสุดๆ เหมือนที่คิดหรอกครับ
ใช้ยางจนหมด แล้วเปลี่ยนล้อเปลี่ยนยางให้หน้ากว้าง
แก้มเตี้ยลง ก็ขับดีขึ้นเยอะมากนะครับพอโช้คเสียเปลี่ยนให้แข็งให้หนึบขึ้นนี่ก็ไม่เบานะครับ

จะติดแค่ option หน้าตาด้อยกว่าหน่อยในราคาเดียวกัน

ออฟไลน์ khanprak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 15:52:38 »
ก็อปข้อความตัวเองวาง ไม่ผิดกฎหมาย/ศีลธรรมอะไรนะครับ ไม่ได้เซ็น Copyright กับที่ไหนนา
ข้อมูลทั้งหมดที่ผมวาง มาจากประสบการณ์(และความรู้)จากการ*ซ่อม*รถของผมครับ 555

ออฟไลน์ BoringZee

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 16:08:03 »
ยอมรับครับว่า ford รถดี แต่ๆช้าก่อนข้อเสียก็นักเอาเรื่องเหมือนกัน ไม่ว่าจะเรื่อง QC ความเรียบร้อยของตัวรถ คุณภาพของชิ้นส่วนต่างๆที่หมดอายุก่อนวัยอันควร ศูนย์บริการที่พยายามดันให้รถขอคุณหมดประกันโดยที่ไม่ใช่ความผิดคุณ การแก้ปัญหาต่างๆ ของ ford ไม่เคยตรงจุด ถ้าเจอปัญหาแล้วมักจะแก้ไม่จบในรอบเดี่ยว ถ้าจะซื้อรถคันต่อไปผมไม่เอา ford แล้วครับ ไม่อยากขับไประแวงไปแล้ว

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 16:09:07 »
กระทู้แรกก็ดังซะละ  ;D

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 16:24:10 »
เห็นการตลาดโดยการใช้การ Seeding ปลอมๆแบบนี้แล้ว
จากที่สนใจ Everest 2015 สงสัยต้องคิดให้ดีก่อนจะเอามาเป็นตัวเลือกล่ะครับ
ส่วนคุณภาพตัวรถก็ว่ากันไปตามเนื้อผ้า

เหมือนจะพิมพ์แล้วก็อปมาจากเว็บต้องห้ามด้วย สรุปหลายข้อหาเลย กระทู้นี้ไม่รอดแน่ครับ (มาปูเสื่อรอ)
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 16:33:52 »
ผมยอมรับว่า FORD เป็นรถที่ดี จาก Ford Fiesta ที่ผมใช้มา4ปี
ช่วงล่างเยี่ยม 140บนทางด่วนสบายๆ และซับแรงกระแทกได้ดี
ฟังชั่น เยี่ยม
มีความสุขมากเวลาขับ ถ้ามันไม่เสียหรือมีปัญหา

เพราะมันแต่มีความจุกจิก มีโอกาสกินข้างแกงลิงข้างทาง สูงมาก
ที่ผ่านมาผมได้เข้า ศูนย์บริการมามากมาย บางช่วงเข้าเกือบทุกเดือน
ผ่านการ เครมและเปลี่ยนอุปกรณ์  มาเยอะมาก (รอคิวซ่อม และอะไหล่นานมาก)
ตัวอย่าง
มือจับประตูลอก
ไฟหน้าด้านซ้ายขาดบ่อยมาก จนต้องเปลี่ยน เปิดดูสายข้างกรอบแตกไปหมดแล้ว
เบาะคนขับ ไม่สามารถ lock ระดับความสูงได้ ปัจจุบันเครมแล้วก็ยังเป็นอยู่
กล่องควบคุมฟังชั่นภายในตัวรถ (หลายคนอาจจะไม่ทราบ ประตูเปิดก็ สามารถ Lockรถได้ ยกเว้นประตูคู่หน้าเปิดจะ Lockไม่ได้ แต่ไม่ทราบว่าตอนนี้แก้ปัญหาไปหรือยัง)
เครมเกียร์ไป2รอบ
เปลี่ยนยอยพวงมาลัย2รอบ  ปรับตั้ง1รอบ
ความร้อนขึ้น2รอบ จนต้องลากเข้าอู่
ครั้งแรกใช้ไป3ปีท่อน้ำออกจากฮีทเตอร์เข้าเครื่อง บวมแตกเป็นทางยาว ระหว่างหาสาเหตุมือไปโดนท่อพลาสติกแข็งหักอีก จึงได้รู้ว่ามันกรอบ จึงเปลี่ยนท่อทั้งหมด
ครั้งที่สองใช้มาปีที่4 สดๆร้อน พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงาน ความร้อนขึ้นหม้อน้ำแตก
ทั้งสองครั้งที่ความร้อนขึ้นไม่เคยมีไฟเตือนบนหน้าปัดขึ้นสักครั้ง T T

เจอแบบนี้จนเจ้ง

ยังไม่นับเล็กๆน้อยๆที่ต้องตามแก้ กว่าจะเครมได้ กว่าช่างจะเข้าใจ

เครียดยังกะรถญี่ปุ่นที่ใช้มาเกิน10ปี 3วัน4วันร้าย

จบกันเถอะเราซื้อไปทำไหม อย่ามัวอาลัยซื้อรถญี่ปุ่นดีกว่า

ผมเองใช้ fiesta มา 4 ปี ต่างก็เจอปัญหาเหมือนๆกับคุณครับ
ชิ้นส่วนไม่ทนทาน และเสียเร็วถ้าเทียบกับรถญีปุ่นในระยะทางเท่าๆกัน

และผมบอกเลยว่า หลังจาก fiesta คันนี้ คงไม่ไปข้องแวะกับยี่ห้อนี้อีก รอให้เขาปรับปรุงเรื่องคุณภาพตัวรถ คุณภาพชิ้นส่วน และเรื่องความรับผิดชอบหลังการขายให้มากกว่านี้ก่อน

เมื่อก่อนเคยแขวะรถญี่ปุ่นว่าด้อยกว่าอย่างนั้น อย่างนี้
แต่ตอนนี้รู้ซึ้งแล้วครับ

รถญี่ปุ่น อ็อพชั่นพื้นๆ แต่ปัญหาจุกจิกน้อยกว่า ไม่ต้องกังวล
รถตัวเองอ็อพชั่นไฮเทค แต่เสียบ่อย จุกจิกมาก ขับไปกังวลไป
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ khanprak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 16:46:53 »
ผมจขกท.ครับ
เรื่องซ้ำกับเว็บอื่น ขอย้ำอีกครั้ง ผมเป็นผู้ถือลิขสิทธิ์ในข้อความ ผมก็อปวางไม่ผิดครับ
จับประเด็นดีๆครับ
1.ผมไม่ได้เปรียบเทียบยี่ห้ออื่นเลยเนาะ
2.ผมระบุชัดเจนว่า ณ 2015
เราน่าจะเข้าประเด็นว่า
1.อะไรที่ผมบอกไปแล้วผิดหรือไม่ครอบคลุม (เช่น มีสาเหตุอื่นนอกจากที่ผมระบุ)
2.ข้อผิดพลาดของรถที่ผมไม่ทราบ และวิธีแก้ไข
จะได้ได้ประโยชน์ ดีกว่า ไหมครับ

ออฟไลน์ nekki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 17:03:09 »
ผมจขกท.ครับ
เรื่องซ้ำกับเว็บอื่น ขอย้ำอีกครั้ง ผมเป็นผู้ถือลิขสิทธิ์ในข้อความ ผมก็อปวางไม่ผิดครับ
จับประเด็นดีๆครับ
1.ผมไม่ได้เปรียบเทียบยี่ห้ออื่นเลยเนาะ
2.ผมระบุชัดเจนว่า ณ 2015
เราน่าจะเข้าประเด็นว่า
1.อะไรที่ผมบอกไปแล้วผิดหรือไม่ครอบคลุม (เช่น มีสาเหตุอื่นนอกจากที่ผมระบุ)
2.ข้อผิดพลาดของรถที่ผมไม่ทราบ และวิธีแก้ไข
จะได้ได้ประโยชน์ ดีกว่า ไหมครับ

ถ้าคุณ  khanprak โพสด้วยความตั้งใจ
และจริงใจที่จะมาแชร์ประสบการณ์และให้ความรู้แก่เพื่อนๆที่นี่
ผมก็ต้องขออภัยที่ด่วนสรุปและเข้าใจผิดไปครับ

ด้วยรูปการณ์หลายๆอย่างตอนแรก (การ copy paste หลายๆเว็บ + เป็นการตอบครั้งแรก)
มันดูแล้วอดคิดไม่ได้ว่าเป็น Seeding Marketing ที่ทางที่นี่ เจอมาหลายๆครั้ง ตั้งแต่อดีต
อย่างไรลองศึกษาระเบียบเรื่องเว็บต้องห้ามนิดนึงครับ  จะได้สบายใจกันทุกฝ่าย  :)
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 17:39:11 »
     ซื้อโฆษณา ในเวปเขาก็ไม่ซื้อ

แต่ดันมาทำแบบนี้

เอาธรรมะมาบังหน้าอีก คนเรา

ซื้อไม่ได้ครับ พี่ J!MMY บอกว่าถอดโฆษณาออกจากเว็บ และไม่รับโฆษณา Ford อีก ใน the clip fiesta ecoboost ก็เลยหาวิธีเข้าถึงแบบ seeding แทน
  เพราะอะไรหรือครับพอดีผมไม่ได้ดู 

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 17:50:22 »
ถ้าเจ้าของกระทู้ตั้งใจมาแบ่งปันแชร์เรื่องราวก็ขอบคุณครับ

เจ้าของกระทู้ต้องเข้าใจตรงจุดหนึ่งว่า ที่ผ่านมาในHLMมีโฆษณามีอวยแอบแฝงจากกระทู้แรกที่สมัครกันเข้ามาเยอะมากซึ่งมันไม่ถูกต้อง  ผมยอมรับว่าตอนอ่านเนื้อหากระทู้ผมก็รู้สึกแปลกๆเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 17:55:55 »
อ่านแล้ว ต้องยอมรับว่า เป็นกระทุ้ที่แปลกมาก

เจตนาที่แท้จริงของ จขกท

พระไตยปิฏก กับ การปิดท้าย ในเวปบอร์ด รถยนต์

มันใช่หรออ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 18:34:23 »
     ซื้อโฆษณา ในเวปเขาก็ไม่ซื้อ

แต่ดันมาทำแบบนี้

เอาธรรมะมาบังหน้าอีก คนเรา

ซื้อไม่ได้ครับ พี่ J!MMY บอกว่าถอดโฆษณาออกจากเว็บ และไม่รับโฆษณา Ford อีก ใน the clip fiesta ecoboost ก็เลยหาวิธีเข้าถึงแบบ seeding แทน
  เพราะอะไรหรือครับพอดีผมไม่ได้ดู 

เพราะปัญหาทั้ง​เรื่องศูนย์บริการ และ​คุณภาพ ตั้งแต่เมื่อ 2 ปีก่อน ที่แก้ไม่จบ จน​มี​ผู้ใช้มา​บ่นใน​เว็บเป็น​จำนวนมาก ช่วง​นั้น​เอง​ที่ Ford Fiesta ได้รับ​ฉายา "ขวัญใจรถยก"
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 18:56:48 »
2015 เพิ่งผ่านมาเดือนเดียว ออกมาการันตีขนาดนี้เลยเหรอครับ seeding แน่นอน ไม่ตรงๆ ก็อ้อมๆ ครับ
ถึงไม่ใช่เอเจนซี่ แต่เจตนาเป็นแนว seeding เหมือนข้อความของพวกขายตรง ก๊อปไปแปะๆๆเว็บนั้นเว็บนี้
มันไม่มีความน่าเชื่อถือครับ ถ้าจะพูดเรื่องโปรแกรม คุณชัวร์ได้ยังไง เป็นคนวงใน หรือเป็นคนเขียนโปรแกรมเองก็ว่ามา
ถ้าเค้าซื้อไปเพราะเชื่อข้อมูลนี้ของคุณ ผมว่ามันไม่แฟร์มันเหมือนพวกขายตรง
แต่ถ้าคุณมีข้อมูลที่หนักแน่น ไม่ใช่ไปฟังเค้ามาอีกที ทดลองใช้เองมาแล้วเป็นปี ค่อยมาพูดกันเรื่องโมเดล 2015 อีกทีปลายปีครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 19:27:10 »
อวยแค่ไหน ก็ไม่ได้ส่งผลกับยอดขายโฟกัสให้ดีขึ้นหลอกครับ
ฟอร์ด ปล่อยโฟกัสธรรมดามาขาย ยอดขายไม่ได้มีที่ว่าจะดีขึ้น เลย

น่าเอาสิ่งใหม่ๆเข้ามาเจาะตลาดเรสซิ่งไปเลย

FOCUS RS , ST

น่าสร้างภาพลักษณ์ให้กับแบรนด์ได้ดี

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 20:17:38 »
ในฐานะของคนที่ทำงานด้าน quality ของบริษัทที่เป็น 1 ใน supplier ของ Ford
เจ้านี้เข้มกับ supplier มากนะครับถ้าเทียบกับเจ้าอื่น
แต่ทำไมพอออกมาเป็น product แล้วถึงอาการหนักกว่าเพื่อน?

ตกลงมันเป็นปัญหาด้าน product quality หรือ service quality?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 20:20:48 »
ผมนี้สวดภาวนาขอพรพระเจ้าเลย

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 20:22:19 »
ผมว่าเหลือง

ใครว่าแดง

????????

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 20:36:28 »
ในฐานะของคนที่ทำงานด้าน quality ของบริษัทที่เป็น 1 ใน supplier ของ Ford
เจ้านี้เข้มกับ supplier มากนะครับถ้าเทียบกับเจ้าอื่น
แต่ทำไมพอออกมาเป็น product แล้วถึงอาการหนักกว่าเพื่อน?

ตกลงมันเป็นปัญหาด้าน product quality หรือ service quality?

คงเป็นที่ product quality มากกว่าครับ เพราะที่แก้ๆกันมา เครมๆกันมา มันไม่หายครับ
ยกตัวอย่างนะครับ ยอยพวงมาลัย ขนาดช่างที่ศูนย์บอกว่าเป็นพาร์ทที่แก้มาแล้ว นี่ผมใช้มาไม่มีเดือนมันก็เป็นอีกแล้วครับ รถก็เลยประกันมาแล้ว แต่ตัวนี้เป็นไวกว่าตัวติดรถอีก ไว้มีเวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งหน้าค่อยเข้าไปคุย ถ้าเครมไม่ได้ก็คงใช้ไปแบบนี้เลย
ถ้าเป็นที่ service มันคงหายแล้วครับ

ออฟไลน์ Pranhirun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 20:54:15 »
ใช้ Focus  mk3 2.0L Titanium+ ตัวท้อป เกือบ 2 ปี 63,000 กว่าโล
ยืนยันด้วยครับว่า การขับขี่ สมรรถนะดีจริง และประหยัดน้ำมันด้วย
ภายในเงียบเก็บเสียงดี วิทยุเสียงดีมาก อุปกรณ์อำนวยความสะดวกเยอะ

ภายในที่ไม่ชอบคือ รู้สึกแคบ อึดอัดตอนเปลี่ยนซื้อมาใช้ใหม่ๆ เดี๋ียวนี้ชินครับและปกติขับคนเดียว

ส่วนปัญหาเรื่องเกียร์ เป็นปัญหาของซีลเกียร์(ซีลชุดคลัทช์)รั่ว น้ำมันเข้าปนเปื้อนชุดคลัทช์จนการเข้าเกียร์ผิดปกติ
ฟอร์ดผลิตอะไหล่ใหม่มาทดแทนไปแล้ว ส่วนเฟืองเกียร์น่าจะทนทานเหมือนเกียร์Manual
สมองเกียร์TCM- ไม่มีค่อยมีปัญหาแบบFiestaตัวเก่า

การทำงานของเกียร์ดังก็อกแก็กให้ได้ยิน ซึ่งฟอร์ดได้ชี้แจงว่าเป็นปกติ (อ่านจากในใบยืนยันการขยายรับประกันซีลเกียร์/ชุดคลัทช์)
ที่ส่งมาให้ผู้ซื้อ

เฉพาะรุ่น 2.0L (รุ่น 1.6Lไม่เป็น) ที่รอบเดินเบาจะมีอาการเครื่องสั่นเบาๆ น่าจะเป็นทุกคัน เคยให้ช่างใช้เครื่องจับดูปรากฎรอบเครื่องนิ่งดี
 อ่านในเว็บต่างประเทศก็มีอาการนี้ แต่ไม่มีผลกับขับขี่

เกียร์กระตุกเป็นบางครั้ง ในเกียร์ต่ำๆ ซึ่งน่าจะเป็นลักษณะของเกียร์DCT และการเขียนโปรแกรมการควบคุมเกียร์

เดี๋ยวบางคนอาจจะแซวว่าผมอาจจะโชคดี แต่เท่าที่เข้าไปอ่าน/ตอบ ในคลับก็ไม่ค่อยมีปัญหาหนักหนาอะไร

แต่ในที่นี่ไม่รวมไปถึง Fiestaตัวเดิม นะครับได้ข่าวมาว่าหลายปัญหา

..ส่งท้ายว่าขับสนุก พอใจครับ และประหยัดน้ำมัน

สนใจมือสองเพราะราคาลงมาเยอะเมื่อเทียบกับป้ายแดง + รถยังไม่เก่ามาก ขอคำแนะนำสำหรับ 2.0 ควรมองหาที่ปี 2014 ขึ้นไปไหมครับ
ได้ยินว่า 2013 ปลายปีถึงจะเปลี่ยนซีลเกียร์เป็นตัวใหม่ที่ทนขึ้น

ศูนย์บริการมีที่ไหนแนะนำบ้างครับ บ้านอยู่รามอินทราครับ

เช็คระยะค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ

อัตราบริโภคน้ำมันเป็นอย่างไรครับ

อื่นๆมีอะไรแนะนำเป็นความรู้จะยินดีมากเลยครับ

ขอบคุณครับ
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 21:09:18 »

คงเป็นที่ product quality มากกว่าครับ เพราะที่แก้ๆกันมา เครมๆกันมา มันไม่หายครับ
ยกตัวอย่างนะครับ ยอยพวงมาลัย ขนาดช่างที่ศูนย์บอกว่าเป็นพาร์ทที่แก้มาแล้ว นี่ผมใช้มาไม่มีเดือนมันก็เป็นอีกแล้วครับ รถก็เลยประกันมาแล้ว แต่ตัวนี้เป็นไวกว่าตัวติดรถอีก ไว้มีเวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งหน้าค่อยเข้าไปคุย ถ้าเครมไม่ได้ก็คงใช้ไปแบบนี้เลย
ถ้าเป็นที่ service มันคงหายแล้วครับ

น่าจะผิดตั้งแต่ drawing ครับ drawing สั่งให้ผลิตมาแบบไหน supplier ก็ต้องผลิตมาตามนั้น
เอามาใช้แล้วดีหรือไม่ดี ทนหรือไม่ทน supplier ไม่ยุ่งเกี่ยวครับ ขอให้ผ่าน QC ก็พอ
การเช็ค QC ก็ต้องเช็คให้สเป็คตรงกับ drawing เหมือนหุ่นยนต์ทำตามคำสั่ง ไม่ได้มีหน้าที่อะไรไปแก้ไข part นะครับ
drawing นี่คือหัวใจหลักเลยว่า part มันจะดีหรือโหลยโท่ย มันเป็นทรัพย์สินอันทรงคุณค่าของบริษัท
ผมถึงไม่เคยห่วงเรื่องศูนย์ เรื่องการบริการ ห่วงแค่ drawing เพราะถ้าเค้าปั๊ม part ห่วยๆ ออกมาตาม drawing ห่วยๆ
จะเปลี่ยนจะเคลมกี่ล้านรอบ ก็แก้ไขอะไรไม่ได้ครับ
ต้องถาม ford ว่า คนที่ออก drawing ซึ่งอยู่ที่อเมริกาหรือยุโรปน่ะ รู้ปัญหารึยัง แล้วหาทางแก้ไขอะไรได้มั้ย
กลัวแต่ว่าตลาดเอเซียมันเล็ก ก็เลยไม่ใส่ใจ ไม่ทดลองแก้ไขสเป็คใดๆ เพราะมันต้องใช้เงินด้วย เวลาด้วย ว่างรึเปล่ายังไม่รู้เลย
สุดท้ายผ่านไปแป๊บๆ ก็ถึงเวลา model change จะมาย้อนแก้อะไร ก็เหมือนต้องย้อนงานใหม่
ผมคิดว่าเค้าไม่ทำครับ แล้วยิ่งเสียจุกจิกเยอะ เค้าเลยโยนไปให้ศูนย์รับเคลมไปเรื่อยๆ หมดประกันเมื่อไหร่ลูกค้าก็ต้องจ่ายเอง
นี่คือ worst case scenario ซึ่งก็ทำท่าว่าจะเป็นแบบนั้น
อย่าหวังอะไรกับโฉมนี้เลย ลองดูตัวไมเนอร์ปลายปีไปเลย เพราะอาจจะมีการแก้ไขแบบเป็นรูปธรรมขึ้นมา
แต่ถ้าส่วนตัว ผมรอดูโมเดลหน้าเลยดีกว่า แล้วรออีกสักระยะรอดูผลงานที่ปรับปรุงขึ้น ไม่ต้องรีบอะไรมาก

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 21:18:35 »
ไม่มีความเห็น

แค่มาเจิมกระทู้ประวัติศาสตร์ ก่อนจะโดนล็อค เท่านั้นเอง

ลป. ถ้าอยากเมาแบบไม่ต้องกินเหล้า แค่อ่านที่ จขกท. โพสมา รับรองว่าได้มึนแน่นอน  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ forty-two

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 21:40:22 »
อย่ามาทำการตลาดด้วยวิธีแบบนี้เลยครับ
ไปแก้คุณภาพตัวรถแล้วค่อยออกมาโฆษณาดีกว่า

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 22:55:20 »
ใช้ Focus  mk3 2.0L Titanium+ ตัวท้อป เกือบ 2 ปี 63,000 กว่าโล
ยืนยันด้วยครับว่า การขับขี่ สมรรถนะดีจริง และประหยัดน้ำมันด้วย
ภายในเงียบเก็บเสียงดี วิทยุเสียงดีมาก อุปกรณ์อำนวยความสะดวกเยอะ

ภายในที่ไม่ชอบคือ รู้สึกแคบ อึดอัดตอนเปลี่ยนซื้อมาใช้ใหม่ๆ เดี๋ียวนี้ชินครับและปกติขับคนเดียว

ส่วนปัญหาเรื่องเกียร์ เป็นปัญหาของซีลเกียร์(ซีลชุดคลัทช์)รั่ว น้ำมันเข้าปนเปื้อนชุดคลัทช์จนการเข้าเกียร์ผิดปกติ
ฟอร์ดผลิตอะไหล่ใหม่มาทดแทนไปแล้ว ส่วนเฟืองเกียร์น่าจะทนทานเหมือนเกียร์Manual
สมองเกียร์TCM- ไม่มีค่อยมีปัญหาแบบFiestaตัวเก่า

การทำงานของเกียร์ดังก็อกแก็กให้ได้ยิน ซึ่งฟอร์ดได้ชี้แจงว่าเป็นปกติ (อ่านจากในใบยืนยันการขยายรับประกันซีลเกียร์/ชุดคลัทช์)
ที่ส่งมาให้ผู้ซื้อ

เฉพาะรุ่น 2.0L (รุ่น 1.6Lไม่เป็น) ที่รอบเดินเบาจะมีอาการเครื่องสั่นเบาๆ น่าจะเป็นทุกคัน เคยให้ช่างใช้เครื่องจับดูปรากฎรอบเครื่องนิ่งดี
 อ่านในเว็บต่างประเทศก็มีอาการนี้ แต่ไม่มีผลกับขับขี่

เกียร์กระตุกเป็นบางครั้ง ในเกียร์ต่ำๆ ซึ่งน่าจะเป็นลักษณะของเกียร์DCT และการเขียนโปรแกรมการควบคุมเกียร์

เดี๋ยวบางคนอาจจะแซวว่าผมอาจจะโชคดี แต่เท่าที่เข้าไปอ่าน/ตอบ ในคลับก็ไม่ค่อยมีปัญหาหนักหนาอะไร

แต่ในที่นี่ไม่รวมไปถึง Fiestaตัวเดิม นะครับได้ข่าวมาว่าหลายปัญหา

..ส่งท้ายว่าขับสนุก พอใจครับ และประหยัดน้ำมัน

สนใจมือสองเพราะราคาลงมาเยอะเมื่อเทียบกับป้ายแดง + รถยังไม่เก่ามาก ขอคำแนะนำสำหรับ 2.0 ควรมองหาที่ปี 2014 ขึ้นไปไหมครับ
ได้ยินว่า 2013 ปลายปีถึงจะเปลี่ยนซีลเกียร์เป็นตัวใหม่ที่ทนขึ้น

ศูนย์บริการมีที่ไหนแนะนำบ้างครับ บ้านอยู่รามอินทราครับ

เช็คระยะค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ

อัตราบริโภคน้ำมันเป็นอย่างไรครับ

อื่นๆมีอะไรแนะนำเป็นความรู้จะยินดีมากเลยครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าสนใจขอให้เลือกรุ่น 2.0L ไม่แนะนำรุ่น1.6L

ส่วนซีลเกียร์ปรับปรุงใหม่ ผมคิดว่าน่าเข้ามาจะราวๆ กลางปี 2013 ถ้าเลือกได้ตัวใหม่ๆก็น่าจะดีกว่า
แต่อยากรู้ว่ารถผลิตเมื่อไรแน่ อย่าดูปีที่เจ้าของเก่าจดทะเบียน แต่ให้ดูโค้ด VIN ซึ่งจะบอกเดือนปีผลิตที่แน่นอนถูกต้อง
แต่ฟอร์ดขยายประกันซิล/ชุดคลัทช์ไปเป็น5ปี ให้เช็คคันที่สนใจกับศูนย์ทุกศูนย์ได้

ผมใช้งานทั่วไปทุกวันแถวนครปฐม เติม E20 กินน้ำมันแสดงที่หน้าจอเฉลี่ย 6.7 L/100 km = 14.93 km/L
คงทีอยู่แถวๆระดับนี้แล้วครับ

อัตราค่าเช็คระยะพอๆกับรถญี่ปุ่นครับ แต่ผมได้โปรสิทธฺิ์ราชการ เช็คระยะฟรีถึง 60,000 กม.
ครั้งหน้าที่ 75,000 กม. ต้องเสียตังค์เองแล้วครับ

รายละเอียดอื่นๆอีกมากมาย ปัญหาที่พบ เทคนิคการแก้ไข คงต้องดูจากผู้ใช้อื่นๆในคลับ ที่ดูๆเห็นมีอยู่ 2  คลับ
ผมใช้บริการของ fordfocusclub.com เข้าไปในส่วน  new ford focus mk3

http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?board=54.0

ศึกษาให้ละเอียดก่อนนะครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 23:02:10 »
ทำตัวน่ารังเกียจแบบนี้ไม่น่ารอดครับ จากแค่โดนห้ามโฆษณาเว็ปชั่วคราวจนกว่าจะปรับปรุงแก้ไข อาจจะกลายเป็นโดนแบนตลอดชาติได้ การตลาดโง่ๆทำบริษัทเดือดร้อนอีกแล้ว..
Test ..

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 23:06:44 »
ขอพูดนิดนึงละกัน

ลองเข้าเว็บต้องห้าม จขกท. เข้าไป Copy+Paste ไว้เต็มไปหมด

ดูยังไงก็ไม่น่าจะใช่ผู้ใช้ปกติครับ

ถ้าอยากให้รถที่ตนเองใช้มีเครดิต ตั้งกระทู้รีวิวเลย จะเห็นผลกว่าครับ

แต่ถ้าอยากโฆษณาทางลัดที่เว็บโน้นเว็บนี้ ผมก็จะแจ้งแอดมินให้ครบทุกเว็บเหมือนกัน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 23:09:53 »
นี่เปนแผนลวงของเอเยนซี่เจ้าตลาดครับ
แอบทำมาเปนโปรโมตค่ายน้องใหม่ ที่มีโปรดักดีกำลังจะดัง
ให้โดนแบน ค่ายที่โดนแบนไม่ได้จ้างมาครับ

เป็นแผนซ้อนแผนอีกทีนึง

พยายามใส่เครื่องมาม่าให้อร่อยขึ้น
ด้วยการมโนอีกที

ผมว่าแดงแน่ๆ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 23:46:04 »
ว่าจะไม่พิมพ์ แต่มันอดไม่ได้จริงๆ ไม่ใช่โฟกัสแต่เป็นเจ้าเรนเจอร์ ซึ่งเพื่อนผมก็มีปัญหาเรื่องเกียร์ออโต้ ขับไกลๆรอบสูงๆแล้วเกียร์ชอบวืด มันเหมือนกลายเป็นเกียร์ว่าง ทำอะไรก็ไม่ได้ต้องทำให้รถหยุดสนิทแล้วดับเครื่อง เข้าเกียร์ใหม่ เกือบตายห่ากันมาแล้ว ดีที่รถทัวร์มันชะลอทัน จนทุกวันนี้ศูนย์ก็ยังแก้ปัญหาไม่ได้ ฟอร์ดไม่ใช่ไม่ดีนะ มันอาจดีแต่partไม่ดี ถ้าเพื่อนผมมันผ่อนหมด มันก็ขาย ตอนนี้เงินตึงมือ มันก็ทนใช้ไปก่อน แต่น่าแปลกคือทั้งเรนเจอร์ เฟียสต้า โฟกัส ทำไมมีปัญหาที่เกียร์กันเยอะมากๆ แล้วทำไมทางฟอร์ดไม่หาทางแก้ไขใดๆหรือมันแก้ไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 00:03:40 »

น่าจะผิดตั้งแต่ drawing ครับ drawing สั่งให้ผลิตมาแบบไหน supplier ก็ต้องผลิตมาตามนั้น
เอามาใช้แล้วดีหรือไม่ดี ทนหรือไม่ทน supplier ไม่ยุ่งเกี่ยวครับ ขอให้ผ่าน QC ก็พอ
การเช็ค QC ก็ต้องเช็คให้สเป็คตรงกับ drawing เหมือนหุ่นยนต์ทำตามคำสั่ง ไม่ได้มีหน้าที่อะไรไปแก้ไข part นะครับ
drawing นี่คือหัวใจหลักเลยว่า part มันจะดีหรือโหลยโท่ย มันเป็นทรัพย์สินอันทรงคุณค่าของบริษัท
ผมถึงไม่เคยห่วงเรื่องศูนย์ เรื่องการบริการ ห่วงแค่ drawing เพราะถ้าเค้าปั๊ม part ห่วยๆ ออกมาตาม drawing ห่วยๆ
จะเปลี่ยนจะเคลมกี่ล้านรอบ ก็แก้ไขอะไรไม่ได้ครับ
ต้องถาม ford ว่า คนที่ออก drawing ซึ่งอยู่ที่อเมริกาหรือยุโรปน่ะ รู้ปัญหารึยัง แล้วหาทางแก้ไขอะไรได้มั้ย
กลัวแต่ว่าตลาดเอเซียมันเล็ก ก็เลยไม่ใส่ใจ ไม่ทดลองแก้ไขสเป็คใดๆ เพราะมันต้องใช้เงินด้วย เวลาด้วย ว่างรึเปล่ายังไม่รู้เลย
สุดท้ายผ่านไปแป๊บๆ ก็ถึงเวลา model change จะมาย้อนแก้อะไร ก็เหมือนต้องย้อนงานใหม่
ผมคิดว่าเค้าไม่ทำครับ แล้วยิ่งเสียจุกจิกเยอะ เค้าเลยโยนไปให้ศูนย์รับเคลมไปเรื่อยๆ หมดประกันเมื่อไหร่ลูกค้าก็ต้องจ่ายเอง
นี่คือ worst case scenario ซึ่งก็ทำท่าว่าจะเป็นแบบนั้น
อย่าหวังอะไรกับโฉมนี้เลย ลองดูตัวไมเนอร์ปลายปีไปเลย เพราะอาจจะมีการแก้ไขแบบเป็นรูปธรรมขึ้นมา
แต่ถ้าส่วนตัว ผมรอดูโมเดลหน้าเลยดีกว่า แล้วรออีกสักระยะรอดูผลงานที่ปรับปรุงขึ้น ไม่ต้องรีบอะไรมาก

Fiesta ขายมา 4 ปี ปัญหาปีแรกเป็นยังไง ปีที่4 ก็ยังเป็นแบบนั้น คนที่ซื้อปีล่าสุดก็ยังเจอปัญหา

ผมว่าฟอร์ดเขารู้ปัญหาทุกเรื่องนั่นล่ะครับ แต่คงทำอะไรไม่ได้มาก การจะแก้ไขงานวิศวกรรมที่เป็นปัญหาใหญ่ขนาดนี้ คงต้องใช้เงินมหาศาล

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 07:34:46 »
ก็อปข้อความตัวเองวาง ไม่ผิดกฎหมาย/ศีลธรรมอะไรนะครับ ไม่ได้เซ็น Copyright กับที่ไหนนา
ข้อมูลทั้งหมดที่ผมวาง มาจากประสบการณ์(และความรู้)จากการ*ซ่อม*รถของผมครับ 555

ผมเจอประโยคนี้ ใน google เป็น 1000 คุณยังจะมาแอีกเหรอครับ
นี่มันโฆษณาชัดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 07:40:00 โดย mamaman »