ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆทุกท่านด้วยครับเรื่อง VW Passat 1.9TDI  (อ่าน 30187 ครั้ง)

ออฟไลน์ Norapat

• Newbie
  • *
เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนน้องชายผม(คนนี้ค่อนข้างสนิทกับทางบ้านมาก)มีปัญหาทางด้านการเงิน จึงจำเป็นต้องขายรถที่เขาขับอยู่ VW passat 1.9 tdi
และด้วยน้องชายผมก็กำลังมองหารถอยู่สักคัน(ที่บ้านมีเทียน่าตัวใหม่คันเดียวและผมใช้รถทุกวัน)
ตอนแรกน้องผมมองพวกรถเล็กๆอย่าง แจ๊ส ยาริส แต่พอเพื่อนมาบอกขายVWในราคา5แสนกว่า(ยังไม่ทราบราคาแน่ชัดครับเพราะคุยกับน้องเมื่อตอนบ่ายเอง)
น้องผมจึงเขววววว อยากได้ขึ้นมาจัด สภาพใหม่ดี ใช้มาแล้ว9หมื่นกว่าโล แต่ไม่มีใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับรถแบรนด์นี้เลย

อยากราบว่ารถรุ่นนี้กับราคา5แสนกว่าแพงไหมครับ

เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง ของรถเป็นยังไงบ้าง

รถประหยัดน้ำมันป่าวครับ

มีปัญหาจุกจิกไรไหม อะไหล่แพงและหายากไหมครับ

ออฟไลน์ LaOnn

• Jr. Member
  • **
Re: ถามพี่ๆทุกท่านด้วยครับเรื่อง VW Passat 1.9TDI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 17:33:18 »
เท่าที่เคยใช้มานะครับ เป็นรถที่ดีคันหนึ่งเลยครับ
เรื่องความนุ่มนวลของช่วงล่าง อัตราเร่งดี (อาจจะไม่แรงตีนต้น)
ค่าบำรุงรักษาทั่วไป ผมว่าก็ไม่แพงมาก เข้าศูนย์ทุก 10,000 กิโลเมตร
ค่าใช้จ่าย อยู่ที่ 2 - 4 k แต่ปกติ ก็ 2 k ครับ
ปัญหาใหญ่ คือเรื่องความแพงของพวกอะไหล่ ครับ แต่เรื่องศูนย์บริการ
ที่ผมเคยเจอ แก้ปัญหาให้ได้หมด เคยเอาไปซ่อมข้างนอก ปัญหาไม่จบ
เข้าศูนย์ทีเดียว แก้ได้ตรงจุดเลย
เรื่องราคา ผมว่าต้องลองเช็คดูกับ web พวกขายรถมือสองครับ
(เดี๋ยวพี่จิมจะว่ามาโฆษณา) ดูเทียบ ๆ ดูครับ
แต่รถวิ่งเกือบแสน น่าจะอายุประมาณ 5 ปี ขึ้นโดยประมาณนะครับ
รถผมวิ่ง แสนนิด ๆ อายุ 9 ปี ราคาขายก็ สองแสนกว่า ๆ ครับ
ถ้าอยากได้รถที่ไม่เหมือนใคร ช่วงล่างและอัตราผมว่าไม่หนีเทียน่า
ลองคบหาดูนะครับ

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
Re: ถามพี่ๆทุกท่านด้วยครับเรื่อง VW Passat 1.9TDI
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 17:56:48 »
ถึงสวยเป็นเทพ อย่างไนผมให่แค่ 25ครับ ไม่เกิน สองเจ็ด
เห็นว่าช่วงล่างดี มีความมั่นคงเหมือน วิออสรุ่นที่แล้ว  :o :o :o :o :o  ;) ;) ;)
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

ออฟไลน์ Norapat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 19:41:17 »
ขอบคุณครับ
แต่ผมลองหาราคาในเน็ทแล้วตัวดีเซลราคาเกิน500kทั้งนั้นเลยครับ
รถเพื่อนน้องเป็นปี2002ครับ
เดี๋ยวพรุ่งนี้คงได้ลองขับ
กะเอาไปให้เต็นท์รถมือ2ลองตีราคาแล้วค่อย+เงินให้อีก(จะน่าเกลียดไหมครับ)
++เครื่องเสียงรู้สึกจะเป็นเครื่องเสียงเดิมไม่มีCD จริงหรือครับอยากจะรู้ รถราคาออกห้างล้านกว่าไมไม่มีCD :-[

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 19:48:02 »
เครื่อง TDi แจ่มเลยคับ น่าใช้มั่กๆทั้งแรงทั้งประหยัด

ส่วนที่บอกว่าช่วงล่างพอๆกับวีออสนี่ฟังมาจากไหนคับ ผมว่ามันห่างชั้นกันมากเลยนะคับ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 20:29:43 »
เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนน้องชายผม(คนนี้ค่อนข้างสนิทกับทางบ้านมาก)มีปัญหาทางด้านการเงิน จึงจำเป็นต้องขายรถที่เขาขับอยู่ VW passat 1.9 tdi
และด้วยน้องชายผมก็กำลังมองหารถอยู่สักคัน(ที่บ้านมีเทียน่าตัวใหม่คันเดียวและผมใช้รถทุกวัน)
ตอนแรกน้องผมมองพวกรถเล็กๆอย่าง แจ๊ส ยาริส แต่พอเพื่อนมาบอกขายVWในราคา5แสนกว่า(ยังไม่ทราบราคาแน่ชัดครับเพราะคุยกับน้องเมื่อตอนบ่ายเอง)
น้องผมจึงเขววววว อยากได้ขึ้นมาจัด สภาพใหม่ดี ใช้มาแล้ว9หมื่นกว่าโล แต่ไม่มีใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับรถแบรนด์นี้เลย

อยากราบว่ารถรุ่นนี้กับราคา5แสนกว่าแพงไหมครับ

เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง ของรถเป็นยังไงบ้าง

รถประหยัดน้ำมันป่าวครับ

มีปัญหาจุกจิกไรไหม อะไหล่แพงและหายากไหมครับ

เอาที่เคยใช้นะครับ

ราคารถใหม่ 1.69ล้านบาท ตอนปี 2003
เครื่องเสียงเอายี่ห้ออื่น ๆ ใส่ได้ครับ ไม่มีปัญหา เครื่องเสียงเดิม ๆ เป็นเทป
ประหยัดน้ำมันรึเปล่า คิดเอาว่า 16-17 Km/L ที่ 110 เปิด Cruise
น่าเบื่อก็ระบบแอร์แบบยุโรป เน้น Heater
อะไหล่ไม่แพงโหดครับ ที่เคยเปลี่ยนใช้รถไป 150000โลแล้วขายไป ช่วงล่างมีทำคือเปลี่ยนลูกหมากอะไรบ้างก็ไม่ได้จำ ไม่เกิน 5000 บาท โช๊คคู่หน้า จำราคาไม่ได้ แต่ไม่แพงกว่า รถญี่ปุ่นไม่เกิน 1000 แน่ ๆ (เทียบกับ Camry 2002 เอาไปทำพร้อมกัน)
สายพาน Timing ทุก 60000 Km เส้นละ2500 เปลี่ยนอีกครั้งพร้อมปั๊มน้ำตอน 120000 โล อีก 1850 อะไหล่วรจักรครับ

นอกนั้นก็อะไหล่ตามระยะถ่ายน้ำมันเครื่อง

vwthai.hypermart.net
vwwatercoolerclub.com

สองเว็บนี้ช่วยคุณได้เยอะครับ

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 00:28:58 »
อย่าดูราคาตีเข้าเลยครับ น่าเกลียด ลองไปถามตามเต้นดีกว่าครับว่าเขาขายกันเท่าไหร่แล้วลดราคาจากที่เค้าตั้งขายจะดีกว่าครับ
ส่วนอู่ดูในออดี้คลับเลยครับ มีโลโก้เลขแปดอยู่ข้างบน อู่นั้นช่วยคุณได้ทั้งการดูรถให้แบบฟรีๆ และซ่อมรถ
ปล.ใจเขาใจเราครับ  เต้นผมเดาเลยครับว่ารับสามกว่าแน่ๆ ถ้าได้รถมาดีๆคุ้มครับ ผมกำลังมองๆให้เพื่อนอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ MetroMiner

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 09:51:05 »
ู^
^
เห็นด้วยเรื่องให้ดูจากราคาขายตามเต้นท์ แล้วลดราคาลงครับ

เพื่อนกันด้วย เด๋วจะเลิกคบกันซะป่าวๆ 555
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 20:21:19 »
 ;D ;D ;D.............Passat 1.9tdi is the one of a good turbo diesel car with dependable suspensions........have a good checking and make 20-30 minutes driven on vary speeds..........if found nothing wrong then bargening on your right price out of your mind.

yogibear