ผู้เขียน หัวข้อ: รถยุโรป ประกอบบ้านเราขายแพงไปไหม ....? ? ?  (อ่าน 12026 ครั้ง)

ออฟไลน์ GRIMDONUT

• Full Member
Re: รถยุโรป ประกอบบ้านเราขายแพงไปไหม ....? ? ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 14:49:25 »
ปัญหาคือที่บอกราคาพอๆกันคือเค้าไปเอาBMW116Dคันเล็กสุดตัวถูกสุดไปเทียบราคากับMAZDA3และAUDI A3ขนาดC-secmentไงครับมันเลยออกมาไม่ต่างกันมากซึ่งก็แน่นอนอยู่แล้วครับเพราะรถมันคนละsecmentกันเลยครับแต่ถ้ารถขนาดC-secment,D-secmentเท่ากันหรือที่ให้เลือกโหวตราคามันต่างกัน2-3เท่าเหมือนในบ้านเรานี่หละครับ
 ตัวอย่างAltisที่อเมริการาคาเริ่มขาย16,950$ แต่C-classเริ่มต้น38,400$ ก็ต่างกัน2เท่ากว่า หรือCamryราคาเริ่มต้น22,970$ ส่วนE-classราคาเริ่มต้นที่51,800$ราคาก็ต่างกัน2เท่ากว่าๆอีกเช่นกันครับ

ราคากลุ่มรถญี่ปุ่น ALTIS,CIVIC,MAZDA3,CRUZEอยู่ประมาน16,000-18,000$

ราคากลุ่มรถยุโรป C-Class,Series 3อยู่ประมาน32,000-38,000$

ผมเอาข้อมูลมาให้ดูเพราะกลัวสมาชิกท่านอื่นๆจะคิดว่าคนซื้อรถยุโรปในบ้านเราโง่เง่าซื้อรถราคาแพงๆทั้งที่เมืองนอกก็ราคาพอๆกับรถญี่ปุ่นซึ่งจริงๆแล้วเป็นความเข้าใจที่คลาดเคลือนจากความเป็นจริงอยู่พอสมควรครับเพราะในยุโรปและอเมริการาคาขายรถกลุ่มนี่รถยุโรปจะแพงกว่า2เท่ากว่าๆซึ่งสอดคล้องกับราคาบ้านเราทุกวันนี่ครับเช่นAltisประมาน1ล้าน C-class,serise 3ก็ประมาน2ล้านกว่าๆ ส่วนcamryประมานล้านกลางๆ E-class,serise5ก็ประมาน3ล้านกว่าๆ มันไม่ได้มีอะไรผิดแปลกแตกต่างแต่ประการใดครับ

^^MY LOVE MB^^
[/img]