ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมช่วงนี้ มีรถ เปลี่ยนใส่ล้อเกินซุ้มล้อมากขึ้นครับ  (อ่าน 8836 ครั้ง)

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
สงสัย อยู่ 3 ประเด็น
1ทำไมช่วงนี้ มีรถ เปลี่ยนใส่ล้อเกินซุ้มล้อมากขึ้นครับ
2 เกิน ออกมานอกซุ้มล้อ เท่าไร ถึงถือว่า ผิดกฎหมาย ครับ
3 การ ใส่ คิ้ว ซุ้มล้อ เพิ่มออก มา  แล้ว ขอบล้อไม่เกิน ขอบคิ้วซุ้มล้อที่ใส่เพิ่ม ถือว่า ผิดกฎหมาย มั้ยครับ

ขอบคุณทุกท่าน ที่ตอบคำถามครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
1. เทรนมั้งครับ
2. ในกฎหมายบอกเกินข้างหลายนิ้ว แต่ถ้าตำรวจจะจับ เกินนิดหน่อยก้จับแล้ว
3. ไม่ผิดครับ แต่ยึดติดให้แข็งแรง

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
1.แต่ก่อนมันเป็นเทรนของการแต่งแนวretro ล้อเล็กๆยื่นๆยางดึงๆ แต่สมัยนี้กระบะเน้นแต่งแนวซิ่งมากขึ้น จึงพยายามเปลี่ยนล้อเพื่อให้รถมันดูกว้างขึ้น ความห่างของล้อที่สัมผัสถนนห่างกันมากขึ้น เพื่อเน้นการเกาะถนนเวลาเข้าโค้ง จะได้ไม่ย้วยมาก
2.ถ้าเกินละตำรวจเห็นอยากจับก็จับได้ไม่มีกำหนดตายตัว
3.ผิดกฏหมายข้อหาดัดแปลงตัวรถ ดุลพินิจของตำรวจล้วนๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ไม่เข้าใจกับคำว่าข้างละหลายนิ้วจริงๆ
กำหนดมาเลยดีกว่า ล้นออกมาเท่าไหร่ถึงจะผิดกฏ
โหลด ยก เขายังกำหนดความสูงได้
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ล้อล้นผิด กม. ครับผม แต่มันกำลังเป็นเทรนในรถซิ่งทั้งหลายแหล่

ล้อยางเกินออกมานอกบังโคนข้างละหลายนิ้ว = ปรับไม่เกิน 2,000 บาท (ม.14,ม.60)

ไม่ได้ระบุว่ากี่นิ้ว สงสัยจะอยู่ที่ดุลพินิจของพี่ๆเค้ากระมัง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Darkart

สงสัย อยู่ 3 ประเด็น
1ทำไมช่วงนี้ มีรถ เปลี่ยนใส่ล้อเกินซุ้มล้อมากขึ้นครับ
2 เกิน ออกมานอกซุ้มล้อ เท่าไร ถึงถือว่า ผิดกฎหมาย ครับ
3 การ ใส่ คิ้ว ซุ้มล้อ เพิ่มออก มา  แล้ว ขอบล้อไม่เกิน ขอบคิ้วซุ้มล้อที่ใส่เพิ่ม ถือว่า ผิดกฎหมาย มั้ยครับ

ขอบคุณทุกท่าน ที่ตอบคำถามครับ

1. ตามเทรน ตามกระแส
2. ล้อล้นออกมาจากอกมานอกตัวรถ ผิดอยู่แล้วครับ
3. ข้อหาดัดแปลงสภาพรถ ผิดอยู่แล้วครับ

ข้อ2 สามารถไปขออนุญาติโหลดต่ำใส่ล้อแม็ก. คือ ไปหาวิศวะกรรับรอง แล้วใบที่วิศวะกร.รองรับ ไปยื่นที่ขนส่งอีกที จะไปประทับที่เล่มครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Turin

เคยอ่านเจอว่าเกินซุ้มล้อไม่ได้เลยนะครับ คือเอาเหรียญ(หรือ ฯลฯ)วางแนบซุ้มล้อแล้วปล่อย ถ้าเหรียญโดนยางคือผิดครับ ไม่แน่ใจว่าจริงหรือไม่ แต่คิดว่าชัดเจนและสมเหตุสมผลดีครับ ส่วนในทางปฏิบัติถ้าไม่เกินเยอะๆคงไม่โดนเรียก

ส่วนทำไม ก็แฟชั่นแหละครับแนว stance / flush / halla flush

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
เทรน ล่อ ตำ หนวด พอ โดน ปรับ ก็ ถ่าย คลิป ประ จาน ความ ฉลาด ตัว เอง    ;D  ;D  ;D

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
1. เป็น trend การแต่งรถชนิดหนึ่งครับ  ข้อดีคือ ได้ขยายฐานล้อ, ดูหล่อขึ้นสำหรับบางคัน   ข้อเสียก็ โคลนกระจาย, ล้อติดง่าย(ถ้าไม่ทำซุ้มล้อ หรือโช๊ค), ไปเกี่ยวกับรถคันอื่นได้ง่ายขึ้น และไม่หล่อขึ้นในบางคัน
2. ไม่ทราบครับ น่าจะตามอารมณ์พี่ท่าน และช่วงเจ้านายสั่งกวดขัน
3. ไม่ผิดครับ ถ้ายึดติดแน่นหนาไปกับตัวรถครับ