ผู้เขียน หัวข้อ: ยาริส1.2ตัวปัจจุบัน มีใครติดLPGไหม จะปรึกษาครับ  (อ่าน 6783 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
เพื่อนมันถามมาครับ ตอบมันไม่ถูก เลยมาถามเพื่อนๆในเพจนี้
1.คันนี้มันเครื่อง1.2 เครื่องใหม่ของโตโยต้า มันติดแล้วทนทานเหมือนพวกอัลติสที่พี่ๆtaxiวิ่งกันไหมครับ กลัวติดแล้วเครื่องยนต์มีปัญหาไม่ทนทาน
2.รถแฮชแบ็คแบบนี้ ท้ายสั้น มีโอกาสที่แก๊สจะรั่วหรือโดนชนแล้วไฟไหม้หรือเปล่า ก็หวั่นๆเพราะถังแก๊สมันอยู่ในรถเลย
3.คงจะติดแบบถังโดนัทวางไว้ในหลุมยางอะไหล่ ใครติดตั้งแล้วมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ
4.มียี่ห้อถังLPGออกมาเยอะมากๆ มีแนะนำไหมครับว่าใช้ของยี่ห้อใหนดี เห็นว่ามันมีให้เลือกทั้งตัวถังLPGและตัวกล่องควบคุมด้วย งงครับ เลือกไม่ถูก
5.ไปอ่านในเวป มีบอกว่าติดแก๊สแล้ว ถ้าวิ่งแก๊สตลอดควรเปลี่ยนมาใช้น้ำมันสัก1ถังด้วย มันต้องสลับกันทุกกี่หมื่นกิโลครับและเห็นว่าน้ำมันที่ใช้ควรเป็นโซฮอล์95 เพราะถ้าต่ำกว่านี้จะมีปัญหา จริงหรือไม่ครับ

ข้อนี้ไม่เกี่ยวกับLPGแต่มันก็ถามมาครับ
1.มันจะไปติดไฟตัดหมอกเพิ่ม ราคาอยู่ประมาณเท่าไรครับ
2.จะเปลี่ยนวิทยุจากแบบเดิมให้เป็นแบบมีหน้าจอ ใหญ่ๆ เผื่อเอาไว้ดูหนัง จะมีหรือไม่มีเนวิเกเตอร์ก็ได้ ควรซื้อของยี่ห้อใหนดี มีแนะนำไหมครับ
3.เปลี่ยนเบาะผ้าเป็นเบาะหนัง ราคาประมาณเท่าไรครับ เบาะผ้าเดิมลูกมันชอบทำเลอะ เลยจะเปลี่ยนเป็นเบาะหนัง จะได้ทำความสะอาดง่าย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: ยาริส1.2ตัวปัจจุบัน มีใครติดLPGไหม จะปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 14:26:39 »
เพื่อนมันถามมาครับ ตอบมันไม่ถูก เลยมาถามเพื่อนๆในเพจนี้
1.คันนี้มันเครื่อง1.2 เครื่องใหม่ของโตโยต้า มันติดแล้วทนทานเหมือนพวกอัลติสที่พี่ๆtaxiวิ่งกันไหมครับ กลัวติดแล้วเครื่องยนต์มีปัญหาไม่ทนทาน
2.รถแฮชแบ็คแบบนี้ ท้ายสั้น มีโอกาสที่แก๊สจะรั่วหรือโดนชนแล้วไฟไหม้หรือเปล่า ก็หวั่นๆเพราะถังแก๊สมันอยู่ในรถเลย
3.คงจะติดแบบถังโดนัทวางไว้ในหลุมยางอะไหล่ ใครติดตั้งแล้วมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ
4.มียี่ห้อถังLPGออกมาเยอะมากๆ มีแนะนำไหมครับว่าใช้ของยี่ห้อใหนดี เห็นว่ามันมีให้เลือกทั้งตัวถังLPGและตัวกล่องควบคุมด้วย งงครับ เลือกไม่ถูก
5.ไปอ่านในเวป มีบอกว่าติดแก๊สแล้ว ถ้าวิ่งแก๊สตลอดควรเปลี่ยนมาใช้น้ำมันสัก1ถังด้วย มันต้องสลับกันทุกกี่หมื่นกิโลครับและเห็นว่าน้ำมันที่ใช้ควรเป็นโซฮอล์95 เพราะถ้าต่ำกว่านี้จะมีปัญหา จริงหรือไม่ครับ

ข้อนี้ไม่เกี่ยวกับLPGแต่มันก็ถามมาครับ
1.มันจะไปติดไฟตัดหมอกเพิ่ม ราคาอยู่ประมาณเท่าไรครับ
2.จะเปลี่ยนวิทยุจากแบบเดิมให้เป็นแบบมีหน้าจอ ใหญ่ๆ เผื่อเอาไว้ดูหนัง จะมีหรือไม่มีเนวิเกเตอร์ก็ได้ ควรซื้อของยี่ห้อใหนดี มีแนะนำไหมครับ
3.เปลี่ยนเบาะผ้าเป็นเบาะหนัง ราคาประมาณเท่าไรครับ เบาะผ้าเดิมลูกมันชอบทำเลอะ เลยจะเปลี่ยนเป็นเบาะหนัง จะได้ทำความสะอาดง่าย
ขอบคุณครับ

1. ลองถาม ร้านแก็สเลยครับ เค้ามีประวัติ รถลูกค้า ให้เค้าโชว์ให้ดู ว่า มีมาติดกี่คันแล้ว
2. ปกติ ยี่ห้อแก็สดังๆ จะมีระบบ ตัดเชื้อเพลิงไปที่เครืองยนต์ครับ ถ้าโดนชน แก็สรั่ว มีเปลวไฟ ก็ไม่รอด  ขึ้นชื่อว่าอุบัติเหตุ ไม่ต้องแก็ส ก้ไฟใหม้ได้ครับ ถ้าชน
3. ผมติดครับ แต่ พื้นที่จะหายไปนะ เอายางออกมาวางข้างนอกแทน ทุกอย่างปกติ
4. ใช้ยี่ห้อ ที่ร้านแนะนำนั่นละครับ ปกติร้าน มันขายอยุ่ไม่กี่ยี่ห้อนะ มี มอก หมดเหลาะ
5. ใช้น้ำมันอะไรก็ได้ครับ แต่ใช้ให้เหมือนตัวที่เราเอาไปจูนแก็ส เพราะแก็ส เลียนแบบน้ำมันตัวนั้น โซฮออล ธรรมดาก็ดีครับ
( แนะนำติดแก็ส รุ่นดังๆ พวก VERSUS หรือ ENERGY REFORM เพราะเค้าติดจนชำนาญ มีสาขา ให้วิ่งเข้า เช็คทั่วประเทศ )

1.1500-2000
2. Pioneer ทนสุดทีนครับ 10000-15000 บาท
3. หนังแท้ เฉพาะ โซนสมผัสก็ ไม่เกิน 16000-20000 บาทครับ หนังเทียมหมดเลยก็ ลงมาครึ่งนึง 10000 นิดๆ

ออฟไลน์ Auto

Re: ยาริส1.2ตัวปัจจุบัน มีใครติดLPGไหม จะปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 15:26:27 »
  บอกว่าติดได้ไม่ยากหรอก    แต่ผมไม่แนะนำให้ติดนะครับ   เครื่องไม่ทนแน่นอนและถ้าเป็นคนที่เหยียบกระจายด้วย ไม่เกิน 8 หมื่นโลได้เปิดฝาทำวาล์วแน่ครับ 
ถ้ารถคันนี้เปิดฝา 2 ครั้ง  ที่ผมเห็นมาเจ้าของรถเบื่อแล้วก็ขายทิ้ง   เบื่อซ่อมไงครับ
ถ้าจะติดแก๊สควรหารถตั้งแต่อัลติสเป็นต้นไปดีกว่า   เพราะรถเล็กวางถังแก๊สไปมันจะหนักท้ายห้อย  ถึงแก้ได้ก็ช่วงล่างพังไวอยุ่ดี    เบรคจะยาวขึ้นเพราะต้องเอาแว๊กกคั่มไปช่วยมันไม่เหมือนรถใหญ่ที่มันเพียงพอสำหรับแวคคั่ม

ขับแบแประหยัดคันนี้ก็ประหยัดมากแล้วครับ   ถ้าอยากประหยัดมากกว่านี้หารถอย่างอัลติสมาติดแก๊สแต่ทีแรกดีกว่า

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 15:31:18 »
ไม่เคยใช้ yaris ครับ

แต่ยี่ห้ออื่น ติดก่อน ประหยัดก่อน

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 18:29:37 »
ลองเข้าไปถามในคลับสิครับ ติดกันเพียบ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 18:43:35 »
ก่อนติด ลองคำนวนดูก่อนครับ ว่า ใช้เวลานานแค่ไหน ถึงคุ้ม
ส่วนตัว ถ้า นานเป็น ปี กว่าจะคุ้ม ไม่ติดครับ รถติด LPG ต้องการๆ ดูแลมากกว่าทั่วไปครับ

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 22:20:27 »
ติดอ่ะติดได้ไม่มีปัญหาหรอก
แต่ความเห็นผมว่าไม่น่าติดถ้าวิ่งรถไม่เยอะจริงๆอย่างรถC-segmentก็ต้องวิ่งวันล่ะ100กิโล++ถ้าอีโค่คาร์ก็200++ไปเลย
ถ้าจะคุ้มกับค่าติดตั้งค่าบำรุงรักษาค่าเสื่อมสภาพ ซื้ออีโค่คาร์มากะประหยัดอยู่แล้วจะติดแก๊สอีกผมว่ามันตลกๆอ่ะครับ
ถึงวิ่งเยอะจริงๆ200กิโล++/วัน ก็ไม่น่าซื้ออีโค่คาร์มาแต่แรกแล้วน่าจะซื้อC-segmentมาติดมากกว่า
(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 08:58:34 »
ยางอะไหล่นั้นเค้าออกแบบเผื่อโดนชนท้ายจะช่วยลดแรงปะทะครับ ถ้าจะติดแก๊สควรเสริมกันชนท้ายมารับแรงแทนซักหน่อย ส่วนเรื่องที่จะยุ่งกับระบบไฟก็ยุ่งให้น้อยที่สุดดีกว่าครับเพราะสาเหตุส่วนใหญ่ของไฟไม้รถก็มาจากการดัดแหลงระบบไฟนี่แหละครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 15:16:48 »
-เครื่องบล็อคนี้ผมได้รับข้อมูลมาว่าเป็นวาล์วแบบไฮโดรลิค ไม่ต้องตั้ง รอเปิดฝาทำทีเดียวเลย
-เรื่องแก๊สรั่ว ถังแก๊สอยู่ในรถ แต่ท่อส่งมุดเข้ามาข้างใต้รถ(กลางหลุมยางอะไหล่) ห้องวาล์วแก๊สที่อยู่ตรงกลางถังจะถูกซีลเอาไว้ และด้านใต้ถังจะมีปล่องระบายแก๊สออกด้านล่าง(ตรงนี้อยู่ที่ร้านแล้วล่ะครับว่าจะซีลได้ดีแค่ไหน)
- ...
-ก็ต้องเลือกที่ผ่านมาตรฐานครับ(ทุกยี่ห้อที่นำมาติดตั้งน่าจะผ่านมาตรฐานทั้งหมด)
-ผมใช้น้ำมันเพื่อสตาร์ทรถและวิ่งวอร์มจนอุณหภูมิได้ที่ก็จะตัดเข้าแก๊สอัตโนมัติเองครับ

-ในเวบคลับน่าจะมีราคาอยู่ครับ
-ขอให้เป็นแบรนที่คุ้นหูไว้ก่อนดีกว่าครับ ถึงแม้ว่าสเปคจะไม่เลิศเท่าโนเนม
ขอบคุณครับ
-ในเวบคลับน่าจะมีราคาอยู่ครับ