ผู้เขียน หัวข้อ: ราคา Mazda 2 เบนซิน เทียบ Mazda 3  (อ่าน 10177 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
ราคา Mazda 2 เบนซิน เทียบ Mazda 3
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 07:56:39 »
ในฐานะที่เป็นที่ชอบ Mazda 2 มากคนนึง เพราะดีไซน์เท่ ขับดี แอร์แจ่ม อยากให้ Mazda 2 เบนซินมีราคาไม่แพงจังครับ
CX-5 เปิดตัวราคามาดี ราคาเท่าๆ กับคู่แข่งในคลาส
Mazda 3 สามารถขายรุ่น 2.0 ในราคาเท่าๆกับ รถ 1.8 ของคู่แข่ง กลายเป็นรถ 2.0 ที่ถูกมากๆ
ส่วน Mazda 2 ในทำนองเดียวกับรุ่นพี่ ผมก็อยากให้ขายรุ่น 1.3 ในราคาที่ถูกกว่ารถ 1.5 ของคู่แข่งครับ
ในส่วน Mazda 2 ดีเซล ราคา 6.8 แสน ผมว่ามันคุ้มมากแล้ว ไม่แพงเลย เหมือนได้ขับเก๋งเล็กดีเซลของเมืองนอก
ส่วนใครที่อยากได้ของเล่นเยอะๆ ก็ไปตัวบนๆ แล้วแต่กระเป๋าแต่ละคน

แต่จะงงถ้า Mazda 2 1.3 ราคาเท่าคู่แข่งเครื่อง 1.5 ครับ ทำไม Mazda ไม่สามารถควบคุมต้นทุนได้อย่างมีประสิทธิภาพเหมือนกับที่
ทำได้กับ Mazda 3 ทั้งๆที่ Mazda 3 2.0 ก็มีออฟชั่นด้านความปลอดภัย คุณภาพด้านการขับขี่  เกียร์และวัสดุตัวรถดีเทียบเท่าหรือเหนือกว่าคู่แข่งเช่นกัน
คำถามนี้ยังคงทุ้มอยู่ในใจ (เหมือนเพลง) ถ้า Mazda 2 เบนซินตั้งราคามาเท่าคู่แข่ง 1.5 แล้วล่ะก็.... สำหรับผม เหมือนกับบีบให้
คนที่พอมีเงินไปหาตัวดีเซล เพราะเครื่องยนต์ดีเซลที่ยอดเยี่ยม ส่วนคนที่มีเงินจำกัดแต่เป็นคนที่เป็นแฟน Mazda จริงๆ คงต้องเลือกรุ่น
เบนซินครับ แม้จะงงเล็กๆ ว่าทำไมราคานี้ถึงไม่ได้ 1.5 เบนซิน เพราะที่ผ่านมา Mazda จัดเต็มราคาให้ Mazda 3 ดูมีราคาไม่แพงเลย

ยิ่งถ้าทราบว่าเป็น Eco car ก็อดไปเทียบราคากับรถ Eco car รุ่นอื่นๆ ไม่ได้ครับ ถ้าไม่ได้อยากได้ออโต้ 6 สปีดจริงๆ หรือชอบ ESP
กับระบบ I-Eloop จริงๆ Swift RS ก็น่าสนใจนะครับ เพราะตัวสูงสุดให้ option มาครบแล้วมี cruise control ทำให้เดินทางไกลสบายด้วย
ส่วน ESP สำหรับบางคนก็อาจจะต้องตัดใจครับ

:-\ ถ้ากระผมคิดต่างยังไงขออภัยไว้ ณ ที่นี่ด้วยครับ แค่ขอระบาย จะไม่สวนและจะไม่ก่อดราม่าใดๆในกระทู้นี้ครับ
เชิญท่านแสดงความคิดเห็นได้ตามสบาย จะด่าผมก็ได้ครับ อนุญาติแต่เนิ่นๆเลย ผมเข้าใจว่ามีคนมากมายความคิดต่างๆย่อมมีมากมาย
ขอบคุณครับ ผมอาจจะพยายามไม่ตอบนะครับ เพราะผมได้พูดในสิ่งที่คิดไปหมดแล้ว  ;)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ราคา Mazda 2 เบนซิน เทียบ Mazda 3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 08:21:54 »
เอาแบบนี้นะ

ตอนนี้เราได้แต่นั่ง คิดเอาเอง  เป็นต้นว่า

จะแรงหรือเปล่า?

เรตภาษี เดียวกับ Ecocar ?

ตัวเลขแรงบิด แรงม้า ตามกระดาษ ก็งั้น ?

เครื่องแค่ 1.3  ?

Option มีอะไร?

ทำไมแพง ?

คือเอาบรรรทัดฐานของ Ecocar มาตัดสินกันแล้ว 

ผมว่ารอตัวจริงออกมา มีการทดสอบ  อะไรน่าประทับใจ อะไรแย่

ก็ค่อยมาพูดถึงกันดีกว่าไหมครับ  ไม่ใช่เอาสเปคตามกระดาษมานั่งเถียงไม่จบไม่สิ้น     
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Harem

Re: ราคา Mazda 2 เบนซิน เทียบ Mazda 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 08:35:34 »
ช่วงนี้มาสด้าฮ็อตจริงๆ

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 08:44:15 »
รอ ราคาจริง เสป็ก มันเปิดออกมาจริงๆ จะดีกว่ามั้ยครับ

ราคาที่ออกมา จากกระทู้ต้นเรื่อง มาจากเซลล์ ซึ่งจริง ไม่จริงยังไม่รู้

ให้มาถกกันตอนนี้ มันเหมือนจินตนาการไปเองซะมากกว่า

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 08:50:25 »
Eco boots 1.0 ยังแรงฟัดกับ 1.8 ได้เลย
1.3 sky ก็คงน่าจะฉีก 1.5 ได้ละมั้ง แถมประหยัดอีก

ผมว่าลองขับจริงดูผลทดลอบจริงดีกว่าครับ
แต่แปลกใจตรงที่ว่า M2 มีแต่คนบ่นแพง แต่ Ford 1.0 ไม่ค่อยมีใครบ่นแฮะ

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 08:52:47 »
เอาแบบนี้นะ

ตอนนี้เราได้แต่นั่ง คิดเอาเอง  เป็นต้นว่า

จะแรงหรือเปล่า?

เรตภาษี เดียวกับ Ecocar ?

ตัวเลขแรงบิด แรงม้า ตามกระดาษ ก็งั้น ?

เครื่องแค่ 1.3  ?

Option มีอะไร?

ทำไมแพง ?

คือเอาบรรรทัดฐานของ Ecocar มาตัดสินกันแล้ว 

ผมว่ารอตัวจริงออกมา มีการทดสอบ  อะไรน่าประทับใจ อะไรแย่

ก็ค่อยมาพูดถึงกันดีกว่าไหมครับ  ไม่ใช่เอาสเปคตามกระดาษมานั่งเถียงไม่จบไม่สิ้น     

จริงด้วยครับ ผมนั่งอ่านมาหลายกระทู้ละเกี่ยวกับมาสด้า เห็นมานั่งคิดเอาเองกันทั้งนั้น รถยังไม่ขายแท้ๆ แต่ถ้ารถขายแล้วได้สัมผัสแล้วไม่ดีจริงยังไง อันนั้นด่ากันให้เต็มที่ไม่มีใครแย้งแน่ๆครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 08:56:44 »
ได้แต่หวังว่าตอนออกมาอย่าให้ผิดหวังละกัน Mazda3, CX-5 ผมว่าเค้าทำออกมาได้ดีมากๆแล้วไม่อยากให้มาตายที่ Mazda 2 จริงๆผมอยากให้ตัวเบนซินมาก่อนดีเซลนะ เอาราคาเข้าสู้ก่อนแล้วค่อยเอาตัวแรงอย่างดีเซลมาปิดท้าย แต่เค้าเอาตัวดีเซลมาก่อนแล้วทำราคาเริ่มต้นซะสูงคนก็อคติกันไปว่าแพง แต่ถ้ากางสเปกเทียบกับคู่แข่งแล้วไม่แพงนะแต่คนทั่วไปเค้ามองราคาเริ่มต้นกันก่อนจะเพิ่มเงินซื้อรุ่นสูงขึ้นก็อีกเรื่องนึง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 09:13:57 »
Eco boots 1.0 ยังแรงฟัดกับ 1.8 ได้เลย
1.3 sky ก็คงน่าจะฉีก 1.5 ได้ละมั้ง แถมประหยัดอีก

ผมว่าลองขับจริงดูผลทดลอบจริงดีกว่าครับ
แต่แปลกใจตรงที่ว่า M2 มีแต่คนบ่นแพง แต่ Ford 1.0 ไม่ค่อยมีใครบ่นแฮะ

ford 1.0 มันมี turbo ครับ
แต่ mazda 1.3 ไม่มี turbo ครับ
ความแรงเทียบ ford ไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 09:56:53 »
เยอะไปล่ะ ......

ออฟไลน์ Hsung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 10:15:48 »
เห็นด้วยครับ

mazda 3 เครื่อง 2000 ราคาต่ำกว่า เครื่อง 1800 ยี่ห้ออื่น แต่ทำไม

mazda 2 เครื่อง 1300 ราคาถึงไปเท่ากับ เครื่อง 1500 ยี่ห้ออื่นหล่ะครับ มันควรเป็น

mazda 2 เครื่อง 1300 ราคาต่ำกว่า เครื่อง 1200 ยี่ห้ออื่น ถึงจะถูก ใช่มั้ยครับ 555

หรือเป็นเพราะว่าตั้งราคา mazda 3 ผิด แต่ไม่อยากปรับราคา เลยตั้งราคา mazda 2 ชดเชยแทน..........

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 10:53:24 »
ทุกอย่างยังไม่เป็นทางการ นั่งเทียนเขียน เดี๋ยวก็ได้กินมาม่ากินอีกพอดี   ;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 11:32:45 »
2 เครื่องเบนซิล1300 หรอ ไม่ต้องไรมากเจอ yaris 1200 ตัวถังใหญ่ๆหนักๆเข้าไป
ขอโทษเครื่องโตต้าเทพมาแต่ไหนแต่ไรไม่ต้องมี สะกงสกาย ฉีดตง อะรายหรอก
 รับรอง แรงกว่า ประหยัดกว่า 2 แน่ยิ่งติดแก๊สเข้าไปนะประหยัดกว่ามอไซค์
วิ่งไปพัทยาราคาเท่าสตาร์บัคแก้วเดียวคุณคิดดูสุดยอดไหม
2ดีเซล เจอวีออสเครื่องเทพอมตะ1NZเกียรMT ก็หนาวแล้วสับโดดๆ  ;D
ยิ่งถ้าตัวเบนซิลตัวเริ่มต้นเปิดราคาแบบที่บอกไปyaris top เลยดีกว่าเพิ่มนิดเดียว

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 12:38:57 »
2 เครื่องเบนซิล1300 หรอ ไม่ต้องไรมากเจอ yaris 1200 ตัวถังใหญ่ๆหนักๆเข้าไป
ขอโทษเครื่องโตต้าเทพมาแต่ไหนแต่ไรไม่ต้องมี สะกงสกาย ฉีดตง อะรายหรอก
 รับรอง แรงกว่า ประหยัดกว่า 2 แน่ยิ่งติดแก๊สเข้าไปนะประหยัดกว่ามอไซค์
วิ่งไปพัทยาราคาเท่าสตาร์บัคแก้วเดียวคุณคิดดูสุดยอดไหม
2ดีเซล เจอวีออสเครื่องเทพอมตะ1NZเกียรMT ก็หนาวแล้วสับโดดๆ  ;D
ยิ่งถ้าตัวเบนซิลตัวเริ่มต้นเปิดราคาแบบที่บอกไปyaris top เลยดีกว่าเพิ่มนิดเดียว

ดูคุณจะเอาแต่สิ่งดีๆของโตโยต้ามาเทียบทั้งนั้น ทำไมไม่ลองมองมั่งว่า 2ดีเซลประหยัดกว่าวีออสเครื่องเทพมากแค่ไหน น้ำมันราคาถูกกว่าเท่าไหร่

ออพชัั่นที่ให้มากกว่าเพียงใด การขับขี่ดีกว่ารึเปล่า เอาแต่สิ่งที่ดีกว่ามาเปรียบเทียบ ต่อให้ผ่านไป20ปียังไงวีออสมันก็ดีกว่ามาสด้า2ถ้าคุณจะเทียบแบบนี้อะครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 14:13:46 »

ดูคุณจะเอาแต่สิ่งดีๆของโตโยต้ามาเทียบทั้งนั้น ทำไมไม่ลองมองมั่งว่า 2ดีเซลประหยัดกว่าวีออสเครื่องเทพมากแค่ไหน น้ำมันราคาถูกกว่าเท่าไหร่

ออพชัั่นที่ให้มากกว่าเพียงใด การขับขี่ดีกว่ารึเปล่า เอาแต่สิ่งที่ดีกว่ามาเปรียบเทียบ ต่อให้ผ่านไป20ปียังไงวีออสมันก็ดีกว่ามาสด้า2ถ้าคุณจะเทียบแบบนี้อะครับ

ผมว่าเขาประชดนะครับ555

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 14:20:04 »
รอดูๆๆ อยากให้เปิดตัวไวๆ

ดีนะ ทำให้ตลาดรถคึกคัก

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 14:39:33 »
ต้องแยกให้ออก ระหว่าง Feel กะFact ครับ
ความอยากหรือความรู้สึกมันเรื่องนึง. ส่วนความจริงมันอาจเป็นอีกเรื่อง

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 15:57:33 »

ดราม่า Toyota เจอพ่วงมาอีกแระ
เกิดเป็น Toyota นี่ ซวย ตลอดเลยเนอะ  แต่พวกก็ ชอบกั๊ก option จริงเหลาะ

Mazda มาทีไร

เจอตีกระทบ ชิ่งไปค่ายอื่นตลอดเลย ไมหว่า

ออฟไลน์ atc40

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 16:09:18 »
เท่าที่รู้มา ConceptของMazda  คือเอารถรุ่นล่าง ออกตามรถรุ่นบน , รถเล็ก optionออกตามรถใหญ่กว่า
เป็นผลทางจิตวิทยา ซึ่งเรียนรู้มาจากกรณีของ  Nissan Sylphy กับ Teana

Mazda จึงต้องเอาMazda2 Skyactiv-D มาก่อน แล้วค่อยออก Skyactiv-G ตามมา +การปรับแต่งให้เข้ามาตรฐานEco car Phase2
ไฟหน้าก็เช่นกัน ผมว่า 4 Light LED จะมาในรถรุ่นใหญ่กว่าก่อนครับ แล้วค่อยตามมาMinor Change ให้กับMazda2

ส่วนของราคาผมเฉยๆ เพราะเป็นเรื่องของการตลาด ซึ่งก็แล้วแต่ว่าเค้าอยากได้ลูกค้ากลุ่มไหน อยากได้ส่วนแบ่งตลาดเท่าไหร่
รถแพงก็ขายได้น้อย แต่ก็อย่างว่าครับ เค้าก็ไม่ได้ขายเฉพาะประเทศไทย เค้าให้ความสำคัญกับตลาดไหนมากกว่า ก็เรื่องของเค้า

กระแสทางInternet คนวิจารณ์ก็มีหลายประเภทครับ เป็นเรื่องธรรมชาติ เพราะต่างคนต่างมีความพึงพอใจ วิจารณญาณ การเงิน ที่แตกต่างกันไป
ท้ายสุดมันก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ คนซื้อเค้าก็ซื้อรถที่เค้าคิดว่าใช่ คิดว่าชอบที่สุด คุ้มที่สุดแหละครับ ไม่มีใครโง่ใครฉลาดหรอกเรื่องแบบนี้ครับ

อย่างผมชอบรถตัวTop แบบMazda2 ซึ่งราคาไปแตะรุ่นพี่อย่างMazda3 ใครมาว่าผมว่าโง่ ไม่คุ้ม ซื้อทำไม ผมจะงงนะ 5555
คิดในใจ ก็ชอบแบบนี้หนิ ทำไมหละ 5555

ราคาMazda2 Skyactiv-G ถ้าเค้ามั่นใจในProduct ว่าสามารถตั้งราคาสูงกว่าคู่แข่งแล้วมีคนซื้อ ก็คงต้องลองดูกันไปครับ 555
แต่ถ้าตั้งราคาถูกกว่า มันก็ทำให้คนมาสนใจมากขึ้น
เรื่องพวกนี้ผมว่าMazdaเค้าเข้าใจหมดแหละ แต่เค้าอยากวางเกมส์ให้เป็นยังไงมากกว่าครับ รอดูกันต่อไป

ส่วนหนึ่งที่ผมว่าเราลืมคิดในมุมผู้ผลิต คือการกำหนดราคามันจะมีผลต่อยอดจอง และอัตราการผลิตครับ เพราะเราเป็นผู้บริโภค
บางครั้งเราก็เลยไม่ได้สนใจเรื่องอะไรพวกนี้ ผู้ผลิตเค้าอาจจะพอใจในยอดที่เค้าได้ในราคาเท่านี้ ผู้บริโภคก็พิจารณากันไปตามความเหมาะสมของแต่ละคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 16:24:00 โดย atc40 »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 01:34:29 »
ราคาคงถูกกว่านี้มากไม่ได้หรอกครับ พี่ท่านล่อให้ 6AT มา ความปลอดภัยก็เต็มเหนี่ยว ระบบทั้งคันก็เกือบเข้าขั้นจะกึ่ง Hybrid ไปแล้ว แต่ผมว่า 52-53 น่าจะกำลังดีนะ ถ้าตัดอะไรออกบ้างในตัวล่างสุด ผมว่าน่าจะสร้างความเมคเซนส์ให้กับคนที่มองความคุ้มค่าคือขนาดปริมาตรกระบอกสูบได้บ้าง
H.

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 09:09:43 »
ถ้าคุยกันแต่เรื่องราคา ถ้าเอากระป๋องติดล้อขายราคาไม่ถึงแสนท่านจะสนไหมครับ

ถ้ารถคุณภาพดี ประกอบดี มันก็ต้องแพง แต่เขาก็พยายามที่จะหาส่วนลดทางภาษีต่างๆ มาเพื่อราคาถูกลง

Mazda3 ผมว่าเขาได้ส่วนลดภาษี E85 และตัด Option จนโล้น ราคาตัวเริ่มต้นก็เลยถูกครับ แต่สุดท้ายคนก็ออกแต่รุ่น TOP ที่ราคาเกินล้านเท่าๆกับคู่แข่งอยู่ดี

CX-5 ผมว่ามันก็ไม่ได้ถูกนะครับ แต่ราคาตลาด(ที่ยี่ห้ออื่นก็ขายกัน) นั้นเขาน่าจะพอใจกับกำไรที่ได้อยู่แล้ว เพราะรถราคาสูง

แต่ Mazda2 เป็น B-Segemtn ราคาตลาดไม่ได้สูง แต่ต้นทุนหลายๆอย่างไม่ได้ต่างจากรุ่นพี่มากนัก การทำให้ได้รถที่มีคุณภาพเทียบเท่ารุ่นพี่ แต่ราคาเท่าหรือถูกกว่าคู่แข่งที่ไม่ได้ใช้หลักการนี้

จึงเป็นเรื่องที่ไม่น่าจะเป็นไปได้ครับ   :-\ :-\ :-\
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 09:51:43 »
รุ่นล่างกับรุ่นกลาง Mazda 2 ดีเซลก็โล้นนะครับ รุ่นกลางโล้นยิ่งกว่า 3 รุ่นเบนซินก็น่าจะโล้น
เพื่อให้รุ่นดีเซลไม่ดูน้อยหน้าเกินไป Mazda 3 ได้ส่วนลดภาษีจาก E85 ส่วนMazda 2 ได้ส่วนลดภาษีจาก Eco car ครับ
องค์ประกอบคล้ายกันจึงทำให้งงว่าทำไม Mazda 2 ถึงไม่ถูกกว่าคู่แข่ง 1.5 เหมือน Mazda 3 ที่ทำรุ่น 2.0 ให้ถูกเท่าคู่แข่ง1.8 ได้
สมมติว่าถ้าไม่สนใจเรื่องมี Eco car รุ่นอื่นๆ ขายในตลาด Mazda 2 1.3 น่าจะขายได้ถูกกว่ารถยนต์ 1.5 ประมาณ 50,000 บาท
เพราะ Eco car ในตลาดปัจจุบันอาจจะค้ากำไรเกินควร ราคารุ่นท๊อปจึงมาอยู่ที่ 6 แสนบาท แต่ปัจจุบันเศรษฐกิจตกต่ำ
ยอดขายรถยนต์ตกลง 40-50% Eco Car หลายๆ รุ่นจึงมีส่วนลดของแถมตั้งแต่ 5 หมื่นถึง 1 แสน
ดังนั้นหาก Mazda 2 1.3 จะมีราคาเริ่มต้นที่ 5 แสน ก็ยังไม่น่าเกลียดเพราะราคาเริ่มต้นคือราคารุ่นท๊อปของ Eco car เฟส 1 ครับ
นอกจากนี้ คู่แข่งเครื่อง 1.5 ยังมีส่วนลดลงมาอีกทุกค่ายเช่นกัน ดังนั้นถ้าตั้งราคาเริ่มต้น 5.5 แสน เผลอๆ รุ่นท๊อป จะแพงกว่ารถ 1.5
รุ่นอื่นๆ ในท้องตลาดครับ ไม่งั้นก็ต้องฝากความหวังไว้ที่เกมจับเวลา 0-100 ว่าจะเร็วเท่าๆ เครื่อง 1.5 รึเปล่าครับ
แต่ก็ยัง 50/50 เพราะ CX-5 นั้นเร็วที่สุดจริง แต่ Mazda 3 2.0 ยังทำเวลาอยู่ในกลุ่ม 1.8-2.0 ปกติ ไม่ได้โดดเด่นเท่าเครื่องยนต์ความจุสูงกว่า
ถ้าตามนั้น 1.3 ของ Mazda ก็เกรงว่าจะชนะ Eco car ทุกคันแต่คงไม่ได้เท่า 1.5 คู่แข่งครับ
ขอให้ Mazda ทดสอบเปรียบเทียบก่อนให้ชัวร์ แล้วตั้งราคาขายที่น่ายิ้มรับ แบบ Mazda 3 ครับ

ปล CX-5 ทำผลงานได้เหนือมาตรฐานทุกค่าย ตั้งราคามาพอๆ กับคู่แข่งถือว่าสมน้ำสมเนื้อเหนือคำบรรยายครับ