ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม mazda 2 ผลิตไทยส่งออก มี LED projector+paddle shift ครับ  (อ่าน 17213 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
Re: ทำไม mazda 2 ผลิตไทยส่งออก มี LED projector+paddle shift ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 08:22:56 »
ไม่ใส่มา "ทำไมไม่ใส่มา แค่นี้ก็งก จะบวกก็ว่าไป"

ใส่มา+ราคา "แพงไปไม่ซื้อ ไปซื้อ Altis ดีกว่า"

Mazda "จะให้กูใส่แล้วบอกของแถมเลยรึ ?"

ส่วนตัวผมว่าไอ้ออปชั่นพวกนี้ มันของเล่น จะโคมแก้ว โคมโปรเจค โคมซีหนอน มันก็เปิดส่องทางเห็นเหมือนกันนั้นแหละ
ไอ้แบบถอดฮีทเตอร์ออกสิน่าด่า แอร์ห่าอะไรปรับแทบไม่ได้มีแต่หนาวกับหนาวกว่า ไอ้พวกมือจับเหนือหัวก็ด้วย ถอดได้ถอดดี

ไปยกอุปกรณ์ที่ควรจะมีดีกว่า คานหน้าคานหลัง ถุงลม ม่านถุงลม โครงสร้างนิรภัย ระบบช่วยเหลือควมปลอดภัย

ต้องขอชื่นชมทุกค่ายที่ติดฮีธเตอร์มาให้ครับ ภาคกลาง หน้าหนาว หน้าฝนได้ใช้บ้าง ภาคเหนือยิ่งต้องใช้บ่อย
ขอให้ค่ายที่เหลือๆ อย่าแอบลดต้นทุนตรงนี้ครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: ทำไม mazda 2 ผลิตไทยส่งออก มี LED projector+paddle shift ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 09:18:33 »
ออฟชั่นเต็ม พร้อมราคาเต็ม

ตัวอย่างมีให้ดูแล้วใน yaris รุ่นแรก
  555  เจ๊งไงครับขายไม่ออก  5555 

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 10:48:32 »
น่าตลกนะ ........................

1.ถ้า ... มาสด้า 2 skyactive ไม่ใส่เครื่องดีเซลขายในไทย

พี่ไทย: "ทำไมเมืองนอกมีดีเซลขาย บ้านเราไม่เอามาขาย กั๊กทำไม"

2.ถ้า ...  มาสด้า 2 skyactive วัสดุภายในไม่หุ้มหนัง

พี่ไทย: "วัสดุห่วย ลดต้นทุน"

3.ถ้า ... มาสด้า 2 skyactive ใช้เกียร์ AT 4 Speed

พี่ไทย :"โบราณ ล้าสมัย"

4.ถ้า ... มาสด้า 2  skyactive ทำ Option ตามที่ เจ้าของกระทู้ว่า แล้ว ขายที่ราคา 850,000 บาท

พี่ไทย : "แพง รถราคานี้ ซื้อ C-Segment ขับดีกว่า"

...

ใช่ปะ พี่ไทย .....

+1 พอ รถบางรุ่นนี่ เกียร์ใช้ตั้งแต่สมัยไหน เครื่องตั้งแต่สมัยไหน

ก็ไม่โดนว่า  ;D

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 10:49:19 »
คำถามนี้ ผมว่ามันก็พบได้ในรถยี่ห้ออื่นในไทยนะครับ    ทุกค่ายก้ทำแบบเดียวกันหมด

1. TOYOTA   ส่งออก วีโก้ฟอร์จูเนอร์  ทำไม  รุ่นส่งออกมี Heater เกือบทุกรุ่นที่ขายในไทยไม่มี   จะกั๊กไว้ทำไม    บางรุ่นขับ 4x4  มี  Rear diff lock เป็น option เพิ่มเติมอีก แต่ขายในไทยตัดออกหมด
  2. ISUZU  MUX   ขายในออสเตรเลียมี  ม่านถุงลม มี Heater  ครุยคอนโทรลแต่ในไทยตัดออก
  3.Pajero sport  รุ่นที่ขายออสเตรเลีย   ตัดรถรุ่น 2wd  ทิ้งเลย แต่ในไทยมีรุ่น 2wd  ขายเนื่องจากคนไทยบ้าเห่อรถยกสูงแต่ไม่เอาขับ 4wd    แลละในรุ่นที่ขายบางประเทศมี Air  lock เฟืองท้าย  แต่ในไทยตัดออกเหลือแค่ Lock เพลากลาง   

ยกตัวอย่างแค่นี้พอ   อย่าว่ามาสด้า   เพราะทุกค่ายก็ทำตลาดไม่เก่งเหมือนกันหมดสิครับ  เพราะเขาก็ตัดออกเหมือนกัน
เรื่อง Heater พอเข้าใจอยู่ครับไทยไม่ได้ใช้แต่ที่คุณ Auto พูดมาทั้งหมดทำให้ผมรู้สึกเลยว่านายทุนญี่ปุ่นไม่ค่อยจะแคร์คนไทยสักเท่าไหร่ ไม่ใช่แค่มาสด้าแต่เกือบทุกยี่ห้อเลยก็ว่าได้
  เข้าใจผิดแล้วครับที่ว่า Heater  ไม่ได้ใช้  เพราะรถอย่างคัมรี่  แลนด์ครุยเซอร์ล้วนใช้ Heater มาทำการปรับอุณหภูมิทั้งนั้นเลย  แต่รถตลาดที่ mass production บ้านเราโตโยต้าตัดออกเพราะมันทำกำไรต่อน่วยได้มากต่างหาก          คนในฟอร์จูเนอร์รวมถึงผมด้วยเริ่มบ่นกันมานานแล้วตอนลังก็เริ่มขยายวงกว้างออกไปเพราะรถอย่าง Fortuner  หรือรถอื่น ๆ หลายรุ่นในบ้านเมนเป็นแอร์ดิจิตอลแบบหลอก  ๆ  คือโดนแหกตากันทั้งนั้น  รักษาอุณหภมิไว้ไม่ได้ พาลไข้จะกิน  ไปบนดอยห้วยน้ำดังหนาวจนถึงกระดูกขับรถแทบจะตกเขาตายเอา    ถ้าหน้าร้อนก็เปิดแอร์จนเย็นแต่โทษทีเถอะแอร์มันเย็นแบบวูบวาบ คอมแอร์เดี๋ยวตัดเดี๋ยวต่อ  ห้องโดยสารขนาดใหญ่แอร์เย็นไม่ทั่ว บางจุดเย็นมากบางจุดเย็นน้อย การกระจายความเย็นไม่ทั่วถึงทั้งคัน       ถ้าเย็นก็เย็นอย่างเดียวแบบเกินไปอีกต่างหาก        คนส่วนใหญ่ก็ยอมรับว่าจริงกับรถแบบนี้และคนโตโยต้าก็ยอมรับว่าจริง คุณลองเปิดโหมด Auto ของรถบ้านเราประเภทนี้สิจะรู้ว่ามันทำงาน Error แบบโง่ ๆ     ตอนนั้นผมตอบคำถามกลับฝ่ายการตลาดให้นำไปแก้ไขด้วย 

ผมว่ามาสด้า กับฟอร์ดหรือ นิสสัน ผมว่าให้อ๊อพชั่นมาไม่แพ้ตัวส่งนอกแล้วนะ แต่ก็ยอมรับว่ามันต้องมีบางส่วนที่ไม่เหมือนตัวส่งนอกเพราะปัจจัยด้านราคารถของบ้านเราและข้อมูลทางการตลาดที่ลูกค้าบางกลุ่มหรือกลุ่มใหญ่ ๆ ไม่ต้องการเขาจะไม่เอา มา

ผมขอ request ให้คุณจิมมี่ คุณแพน เปิดโปงเรื่องนี้ ซึ่งเป็นเบื้องหลังวงจรอุบาทของค่ายรถยนต์ด้วยครับ
คนทุกคนฟังท่าน มากกว่าพวกเราตัวเล็กๆ แต่ถ้าท่านไม่แตะต้องเรื่องนี้ คนอีกมากก็คงไม่มีทางรู้ความจริงครับ
ผมรอมานานแล้ว ให้มีสื่อมวลชนสักรายเปิดโปงเรื่องนี้ ผมจะคอยรอต่อไปครับ ขอบคุณคุณ Auto ที่เขียนได้ชัดเจนแจ่มแจ๋วครับ ;)

ออฟไลน์ jose

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 11:05:10 »
น่าตลกนะ ........................

1.ถ้า ... มาสด้า 2 skyactive ไม่ใส่เครื่องดีเซลขายในไทย

พี่ไทย: "ทำไมเมืองนอกมีดีเซลขาย บ้านเราไม่เอามาขาย กั๊กทำไม"

2.ถ้า ...  มาสด้า 2 skyactive วัสดุภายในไม่หุ้มหนัง

พี่ไทย: "วัสดุห่วย ลดต้นทุน"

3.ถ้า ... มาสด้า 2 skyactive ใช้เกียร์ AT 4 Speed

พี่ไทย :"โบราณ ล้าสมัย"

4.ถ้า ... มาสด้า 2  skyactive ทำ Option ตามที่ เจ้าของกระทู้ว่า แล้ว ขายที่ราคา 850,000 บาท

พี่ไทย : "แพง รถราคานี้ ซื้อ C-Segment ขับดีกว่า"

...

ใช่ปะ พี่ไทย .....

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 18:25:29 »
ส่วนตัวผมชอบแสงสีส้มเหลืองของไฟฮาโลเจนมากกว่านะ มันมองเห็นชัดกว่าแสงสีขาว

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 18:51:09 »
เป็นการตลาดครับ
รอเปิดตัวส่งเสริมการขาย

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2015, 22:00:41 »
คนบ่นไม่ค่อยซื้อ

คนซื้อ ผมไม่เห็นมีใครบ่นนะ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 08:45:01 »
น้อยคนนักที่ต้องการจริงๆครับ แล้วคนที่ต้องการจริงๆเค้าคงหาทางเปลี่ยนเอาเองอยู่แล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 10:17:43 »
นานาตจิตตังครับ

หาข้อด้อยเพื่อไม่ซื้อ มีในรถทุกยี่ห้ออยู่แล้วครับ

แต่คนที่จะซื้อ ผมว่าเค้าก็จะมองหาที่ตอบโจทย์เค้าได้จริง ตามลำดับ 1 2 3 4 แล้วข้อด้อยที่ไม่เกี่ยวกับความต้องการของตนเองก็ไม่สนใจมันมากกว่า

ต่อไปถ้าตลาดเป็นของผู้บริโภคมากขึ้นจริงๆ

เราคงได้เห็นระบบที่เวลาเข้าไปซื้อรถ มีทางเลือกให้เราขีดถูกในเปเปอร์กันหล่ะครับว่า จะเอาโน่น นี่ นั่น ราคาเท่าไหร่ว่าไป เหมือนที่พวกรถนำเข้าอิสระ เค้าสามารถเลือกรถที่จะนำมาขายได้

ถึงเวลานั้น ก็คงต้องมาดูหล่ะครับ ว่าจะติอะไรกันได้อีกหรือไม่ อย่างไร

แต่คงอีกไม่ต่ำกว่า 10 ปี แน่ๆ หรืออาจจะไม่เกิดขึ้นเลยก็เป็นได้

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 11:47:40 »
เข้าใจว่า LED projector+paddle shift ไม่ว่ารถรุ่นไหน ใครๆก็อยากมีติดรถไว้ อาจเพราะมันดูดี สวยงาม ปลอดภัย

อนาคต อาจมีบ่นๆ รถกระบะ ทำไม่มี LED projector+paddle shift  ;D ;D ;D

เอามาจริง คงมีแต่ในตัวท๊อป กำลังซื้อตัวท๊อปมีมาก พอรึเปล่า กลุ่มลูกจะซื้อรถ ไม่ได้เงินเยอะ อยากมีคงต้องรอรุ่น MC ในอีก 2 ปีข้างหน้า

ถ้า เป็น BMW MB ไม่มีมาให้ค่อยว่ากันครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 12:38:56 »
กลไกราคา  Option ตามความต้องการของแต่ละตลาด หลักๆก็ 2 ข้อนี้แหละครับ

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 15:16:15 »
รุ่นนี้ภาษีไม่สูง น่าจะแค่ 17% แต่ตั้งราคาสูงจัง