ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยคำว่าไมเนอร์เชนจ์กับนาโนเชนจ์ต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 3477 ครั้ง)

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
อ่านรีวิวรถประจำปีของคุณจิมมี่แล้วสงสัยน่ะครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

ผมคิดว่า minorchange คือศัพท์ที่ใช้กันอย่างเป็นทางการทั่วไปนะ แต่ไม่ว่าจะ nanochange, microchange, minichange อะไรก็ตาม คนไทยเอามาตั้งกันเอง เพราะการเปลี่ยนแปลงมันน้อยนิดจนแทบจะไม่เปลียนเลย

ถ้าให้วิเคราะห์สองคำนี้ ผมว่า minorchange เปลี่ยนแปลงมากกว่า nanochange นะ สังเกตจากรากศัพท์ nano ที่สื่อได้ว่าน้อยนิด เล็กจิ๋ว กระจิดริด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2010, 09:28:12 โดย Valkilrey »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ถ้านาโนเชนจ์ ให้ดูที่อีซูสุ ดีแหมก ที่เปลี่ยนจาก โกลด์ซีรีส์ เป็นแพลตตินั่ม ซึ่งอีกหน่อยคงมี Diamond ==> Topaz ==> LEO ....... ซึ่งเปลี่ยนลายกระจังหน้าเพียงนิดเดียวจนดูแทบไม่ออกครับ

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
nano เป็นหน่วยเล็กๆ ก็คือ มันเปลี่ยนแค่นิดๆหน่อยๆครับ อย่าง isuzu เป็นต้น เปลี่ยนชื่อไปเรื่อย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Buffy

ผมว่านาโนเชนจ์ ค่อนไปทาง ค่อนแขะ น่ะครับ แบบว่า จะเปลียนทำไมหากเปลี่ยนแค่นั้น........

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Minorchange = การปรับโฉม เพียงบางส่วน มักเป็นการปรับเปลี่ยน ถึงขั้นว่า ต้องมีกระจังหน้าใหม่
ดีไซน์ภายนอก ต้องมีอะไรบางอย่างที่ใหม่ จนแปลกตาไปจากของเดิม แค่นั้น ก็ถือเป็นไมเนอร์เชนจ์ครับ

Nanochange = ผมได้คำนี้ มาจาก ตา Jane9090 สมาชิกของบอร์ดเรา และสารพัดบอร์ดรถอื่นๆ
เมื่อเราคุยกัน เกี่ยวกับ รถในบริษัทของเขาจะปรับโฉม เจ้าตัว อธิบายคำนี้ มาเป็นครั้งแรก
ผมฮาก๊าก และเห็นว่าเข้าท่าดี

เพราะมันหมายถึงการกระตุ้นตลาด ด้วยการปรับปรุงอะไรบางอย่าง ในรถ โดยแทบไม่ได้ไปยุ่งกับ
งานออกแบบชิ้นส่วนที่ทุกคนพบเห็นได้ จากภายนอกเลย
อาจจะเปลี่ยนแค่พวงมาลัยลายใหม่ เพิ่มสีตัวถังใหม่ เปลี่ยนผ่าหุ้มเบาะลายใหม่
หรือเปลี่ยนล้อลายใหม่ เพิ่มระบบ นำทาง อะไรประมาณนี้ คือปรับปรุงน้อยมาก จนแทบไม่อาจเรียกได้ว่า Minorchange หนะครับ

สรุป ปรับโฉมใหม่ แต่เหมือนไม่ได้ปรับอะไรเลย

Nanochange เป็นศัพท์ "ไม่นิยมใช้เป็นทางการในระยะแรกๆ และตอนนี้ เราก็ใช้กันเยอะขึ้นเรื่อยๆ" หนะครับ

ออฟไลน์ gatasila

อ๋อ..เข้าใจละครับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
Minorchange = การปรับโฉม เพียงบางส่วน มักเป็นการปรับเปลี่ยน ถึงขั้นว่า ต้องมีกระจังหน้าใหม่
ดีไซน์ภายนอก ต้องมีอะไรบางอย่างที่ใหม่ จนแปลกตาไปจากของเดิม แค่นั้น ก็ถือเป็นไมเนอร์เชนจ์ครับ

Nanochange = ผมได้คำนี้ มาจาก ตา Jane9090 สมาชิกของบอร์ดเรา และสารพัดบอร์ดรถอื่นๆ
เมื่อเราคุยกัน เกี่ยวกับ รถในบริษัทของเขาจะปรับโฉม เจ้าตัว อธิบายคำนี้ มาเป็นครั้งแรก
ผมฮาก๊าก และเห็นว่าเข้าท่าดี

เพราะมันหมายถึงการกระตุ้นตลาด ด้วยการปรับปรุงอะไรบางอย่าง ในรถ โดยแทบไม่ได้ไปยุ่งกับ
งานออกแบบชิ้นส่วนที่ทุกคนพบเห็นได้ จากภายนอกเลย
อาจจะเปลี่ยนแค่พวงมาลัยลายใหม่ เพิ่มสีตัวถังใหม่ เปลี่ยนผ่าหุ้มเบาะลายใหม่
หรือเปลี่ยนล้อลายใหม่ เพิ่มระบบ นำทาง อะไรประมาณนี้ คือปรับปรุงน้อยมาก จนแทบไม่อาจเรียกได้ว่า Minorchange หนะครับ

สรุป ปรับโฉมใหม่ แต่เหมือนไม่ได้ปรับอะไรเลย

Nanochange เป็นศัพท์ "ไม่นิยมใช้เป็นทางการในระยะแรกๆ และตอนนี้ เราก็ใช้กันเยอะขึ้นเรื่อยๆ" หนะครับ

อ้าว.....เป็นแบบนี้นี่เอง ตรูก็นึกว่า แปลว่าเอา นาโนเทคโนโลยี มาใส่ในรถซะอีก เวรกรรม....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Dr.Shank

พึ่งจะเข้าใจครับ

!!!

;D
..