ผู้เขียน หัวข้อ: อธิบายถึงสาเหตุที่ Vigo ที่ขายในประเทศไม่มี Heater มาให้  (อ่าน 17425 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: อธิบายถึงสาเหตุที่ Vigo ที่ขายในประเทศไม่มี Heater มาให้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 13:13:29 »
มี Heater แล้วกินน้ำมัน มันเป็นเรื่องรอง เล็กน้อยมากกๆครับ
ที่สำคัญ มันคือต้นทุนครับ แอร์มี Heater แพงกว่าแอร์ธรรมดาเยอะมากกครับ
ทั้งตัว sensor , ตู้แอร์ก็ต้องมีระบบน้ำผ่าน มันแพงกว่าระบบที่น้ำยาผ่านอย่างเดียวเยอะมากกครับ
ฉะนั้นราคาอะไหล่ก็จะแพงมากด้วย
ที่นี้ ถ้าใส่มาแล้วจะเป็นไง คือแอร์เย็นไม่มาก ไม่ทันใจ พอเสียค่าซ่อมแพง ก็บ่น
ผมว่าบ้านเราเมืองร้อน
ระหว่างอากาศเย็นแล้วหนาวเกิ้น กับอากาศร้อนตับแตก เข้่ารถมาแอร์ไม่เย็นฉ่ำ ค่าซ่อมตู้แอร์ลากเลือด แบบไหน พี่โตจะโดนค่ามากกว่ากันครับ

สรุปคือลดต้นทุน กับ สนองความต้องการของคนส่วนใหญ่ครับ
ดังนั้นถ้าจะไม่มี heater ก็ให้แอร์แบบมือบิดปกติก็พอ ไม่ต้องใส่จอแสดงอุณหภูมิไร้สาระมาหรอก จะได้ราคาถูกกว่านี้อีก

ผมไม่ค่อยซีเรียสเรื่องแอร์หมุน บิด จะมี Heater หรือไม่ก็ได้

แต่ที่กลัว + ได้ยินมา คือเรื่อง แอร์ไม่เย็น กับค่าซ่อมนี่แหละครับ
บ่นกันจังไอ้เรื่อง Heater เนี่ย ผมใช้ Altis 1.6G 2009 ไม่มีเหมือนกัน ขึ้นดอยหนาวเหน็บมา ไม่เห็นมันจะมีปัญหาอะไรอย่างที่บ่นๆกันเลยครับ บ้านเราเมืองร้อน นานๆหนาวสักที เสื้อกันหนาวก็ใส่เข้าไว้บ้างก็ได้ ถ้าติดมาแล้วมันกินน้ำมัน ผมก็ไม่ได้อยากได้นะ โอกาสได้ใช้มันน้อยมากๆเลย ถ้ามาวิจัยถามผม ผมก็บอกไม่จำเป็น กรุณาเอางบไปเพิ่ม airbag ให้เป็นมาตรฐานตั้งแต่รุ่นต่ำสุดเสียทีเถอะ ถ้าผมอยากได้รถที่มี heater ก็ไปมองหารุ่นอื่น จากยี่ห้ออื่นที่มีก็ได้หนิครับ ไม่ใช่ว่าทั้งประเทศมีแต่ยี่ห้อนี้ขาย ที่ตอบแบบนี้เพราะรู้สึกแปลกๆกับกระแส Heater นี่จัง ผมคงแค่คิดไปเองมั้ง?

ผมก็ใช้อยู่ครับ altis 2009 บ้านอยู่แถวเขาค้อด้วย
ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเหมือนกันเลย
ฝนตกเกิดฝ้า ปุ่ม ac ก็มีปิดเปิด ไม่มีปัญหาอะไร
อากาศหนาวก็ปิดปุ่ม ac เปิดแต่ลมให้หมุนวน ก็ไม่มีปัญหาอะไร
ปีนึงแทบจะนับครั้งได้ที่มีปัญหาเรื่องหนาวเกินเนี่ย
แต่เวลาอากาศร้อนนี้ altis เป็นอะไรที่สวรรค์มากๆ เย็นฉ่ำดีสุดๆ มีความสุขทุกวัน 555
ใช้มา 6 ปีแล้ว แอร์ยังเย็นดีไม่มีตก สู้แดดสะบายมากๆ

+1  ;)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: อธิบายถึงสาเหตุที่ Vigo ที่ขายในประเทศไม่มี Heater มาให้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 13:20:44 »
ก็ไม่แปลกที่ Hilux Vigo  จะไม่ทำแอร์ ออโตหรือมี Heater ออกมา  เพราะคนส่วนใหญ่กลัวค่าซ่อม กลัวราคาที่แพงขึ้น  และคิดว่าไม่ได้ใช้ประโยชน์จากมันเท่าที่ควร       

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 13:25:12 »
อย่า ซีเรีสกะการ พิมพ์ครับ
อาจจะมันมือไหน่อยแบบผม
จริงๆ ไม่มีไรหรอก

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 13:42:17 »
ผมขอพูดอีกครั้งสั้นๆแล้วกันนะครับ เห็นเถียงกันเยอะ

รถที่ผมใช้ เอาเฉพาะแอรออโต้ที่ไม่มี heater เท่านั้นนะครับ  พบว่าเป็นปัญหาเฉพาะรุ่นครับ
ท่านที่รถท่านไม่เป็นก็อย่าด่วนสรุปว่าท่านอื่นเรื่องมากนะครับ เพราะมันมีรถบางคันที่มีปัญหาจริงๆ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 13:48:02 »
ในฐานะที่เพิ่งเคยมีรถใหม่กะเค้าเป็นคันแรก ;D
คอมแอร์ของอัลเมร่าตัด-ต่ออยู่นะครับ ไม่ได้ทำงานต่อเนื่องแบบไม่หยุด
ส่วนฮีตเตอร์นั้นสำหรับผม มีมันดีกว่าไม่มีเยอะเลย
ตอนฝนตกหรือหน้าหนาวก็ไม่หนาวจนปวดมือเหมือนคันเก่าที่ไม่มีฮีตเตอร์
คันเก่าปิดแอร์ตอนหนาวหรือฝนตกก์ไม่ได้เพราะกระจกจะเป็นฝ้า
ส่วนเรื่องความเย็น ผมก็ว่ามันก็เย็นอยู่นะแดดร้อนๆก็ยังพอสู้ได้
มีการDIYเรื่องการตัดฮีตเตอร์กันเยอะ ทีแรกว่าจะทำบ้าง
แต่มาเห็นข้อดีของมันแล้ว ไม่รู้จะตัดออกทำไม

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 13:50:36 »
อย่าลืมนะครับว่า เสียงส่วนใหญ่ตามinternet มันไม่ได้สะท้อนเสียงจริงๆของ customer นะครับ

เขาต้องทำ Marketing reserach มาแล้วครับ ว่ามันไม่สลักสำคัญอะไร

เข้าใจว่า ถ้าหนาวมันก็จำเป็น เพราะผมก็ใช้เหมือนกัน หรืออุนหภูมิคงที่มันก็ดีกว่า

แต่ยังมีอีกหลายคน ที่ไม่ได้เห็นว่ามันสำคัญและไม่ได้เป็นปัจจัยในการเลือกรถซักนิด

ถ้ายกตัวอย่างง่ายๆก็ เป็นชาวบ้านธรรมดา ที่ใช้กระบะมาตลอด และกระบะ ไม่เคยมี heater เลย

เขาก็ไม่รู้ว่ามีแล้วมันดียังไง หนาวก็ใส่เสื้อหนาอยู่แล้ว ไม่มีปัญหา แบบนี้เป็นต้นครับ

Toyota ไม่ได้ดูถูกใครหรอกครับ เขาแค่เห็นว่าต้นทุนที่เพิ่มเติมมาในส่วนนี้ ไม่ได้ทำให้เขาขายรถได้เพิ่มขึ้น/ลดลงอย่างมีนัยสำคัญเท่านั้นเอง เป็นเรื่องของการตลาด

หรือพูดอีกทางนึงคือ ให้รถท่านๆที่ใช้อยู่ตอนนี้ ไม่มีHeater..... ท่านจะเปลี่ยนตัวเลือกไหมครับตอนเลือก

ถ้าท่านไม่เปลี่ยนก็แปลว่า มันไม่ได้มีผลกับการซื้อรถของท่าน

แล้วเขาจะใส่มาให้เปลืองต้นทุนทำไมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 13:52:55 โดย rokrok »

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 14:30:18 »
ร้อนเกือบตลอดปีแบบนี้ ขอแอร์เย็นไวๆไว้ก่อนครับ Heater ไม่มีผมไว้ว่าอะไรนะ

อยากให้ไปเพิ่มส่วนอื่นมากกว่า ระบบควบคุมการทรงตัว ถุงลมคู่ ด้านข้าง

บ่นกันจังไอ้เรื่อง Heater เนี่ย ผมใช้ Altis 1.6G 2009 ไม่มีเหมือนกัน ขึ้นดอยหนาวเหน็บมา ไม่เห็นมันจะมีปัญหาอะไรอย่างที่บ่นๆกันเลยครับ บ้านเราเมืองร้อน นานๆหนาวสักที เสื้อกันหนาวก็ใส่เข้าไว้บ้างก็ได้ ถ้าติดมาแล้วมันกินน้ำมัน ผมก็ไม่ได้อยากได้นะ โอกาสได้ใช้มันน้อยมากๆเลย ถ้ามาวิจัยถามผม ผมก็บอกไม่จำเป็น กรุณาเอางบไปเพิ่ม airbag ให้เป็นมาตรฐานตั้งแต่รุ่นต่ำสุดเสียทีเถอะ ถ้าผมอยากได้รถที่มี heater ก็ไปมองหารุ่นอื่น จากยี่ห้ออื่นที่มีก็ได้หนิครับ ไม่ใช่ว่าทั้งประเทศมีแต่ยี่ห้อนี้ขาย ที่ตอบแบบนี้เพราะรู้สึกแปลกๆกับกระแส Heater นี่จัง ผมคงแค่คิดไปเองมั้ง?

มี Heater แล้วกินน้ำมัน มันเป็นเรื่องรอง เล็กน้อยมากกๆครับ
ที่สำคัญ มันคือต้นทุนครับ แอร์มี Heater แพงกว่าแอร์ธรรมดาเยอะมากกครับ
ทั้งตัว sensor , ตู้แอร์ก็ต้องมีระบบน้ำผ่าน มันแพงกว่าระบบที่น้ำยาผ่านอย่างเดียวเยอะมากกครับ
ฉะนั้นราคาอะไหล่ก็จะแพงมากด้วย
ที่นี้ ถ้าใส่มาแล้วจะเป็นไง คือแอร์เย็นไม่มาก ไม่ทันใจ พอเสียค่าซ่อมแพง ก็บ่น
ผมว่าบ้านเราเมืองร้อน
ระหว่างอากาศเย็นแล้วหนาวเกิ้น กับอากาศร้อนตับแตก เข้่ารถมาแอร์ไม่เย็นฉ่ำ ค่าซ่อมตู้แอร์ลากเลือด แบบไหน พี่โตจะโดนค่ามากกว่ากันครับ

สรุปคือลดต้นทุน กับ สนองความต้องการของคนส่วนใหญ่ครับ
ดังนั้นถ้าจะไม่มี heater ก็ให้แอร์แบบมือบิดปกติก็พอ ไม่ต้องใส่จอแสดงอุณหภูมิไร้สาระมาหรอก จะได้ราคาถูกกว่านี้อีก

ผมไม่ค่อยซีเรียสเรื่องแอร์หมุน บิด จะมี Heater หรือไม่ก็ได้

แต่ที่กลัว + ได้ยินมา คือเรื่อง แอร์ไม่เย็น กับค่าซ่อมนี่แหละครับ

ผมก็ใช้อยู่ครับ altis 2009 บ้านอยู่แถวเขาค้อด้วย
ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเหมือนกันเลย
ฝนตกเกิดฝ้า ปุ่ม ac ก็มีปิดเปิด ไม่มีปัญหาอะไร
อากาศหนาวก็ปิดปุ่ม ac เปิดแต่ลมให้หมุนวน ก็ไม่มีปัญหาอะไร
ปีนึงแทบจะนับครั้งได้ที่มีปัญหาเรื่องหนาวเกินเนี่ย
แต่เวลาอากาศร้อนนี้ altis เป็นอะไรที่สวรรค์มากๆ เย็นฉ่ำดีสุดๆ มีความสุขทุกวัน 555
ใช้มา 6 ปีแล้ว แอร์ยังเย็นดีไม่มีตก สู้แดดสะบายมากๆ

+1  ;)

ผมเข้าใจนะครับ ว่าคนที่ไม่รู้สึกว่ามีปัญหาก็ออกมาสนับสนุนว่า ไม่มีไม่เห็นเป็นไรเลย โน้นนี่นั่น

แต่ผมอยากจะบอกว่าผมก็เคยเป็นแบบท่าน
ผมก็ภาคภูมิใจในรถของผมมาเรื่อยๆ น่ะแหล่ะ มันเป็นรถที่มีหน้าจอแอร์ออโต้สวยงาม อุณหภูมิเย็นฉ่ำแม้เปิดเบอร์อุณหภูมิสูงสุด
และก็ภูมิใจที่ได้ขับรถยอดนิยม ทนถึก ใครๆแถวบ้านมองก็ต้องมีอิจฉาบ้างน่ะแหล่ะ แต่ไม่ใช่สำหรับคนในเน็ตนะ

ผมใช้มาเป็นปีๆ ผมก็ปรับตัวเข้าหามันได้ครับ แม้จะเย็นเว่อร์บ้าง ก็หาทางปรับโน้นนี่นั่น ใส่เสื้อกันหนาวบ้าง ก็ผมรักของผมนี่
แต่ก็ยังภูมิใจสาดที่คุณจิมมี่มักจะพูดตลอดว่าเย็นโคตรๆ ผมที่ประสบการณ์ยังน้อยนิดเวลาฟังแล้วก็นึกว่าแกชื่นชมครับ

เลยจะเอาไปอวดที่บ้านแฟน เพราะเห็นพวกแกชอบบ่นๆ ว่าแอร์ทีด้าไม่ค่อยเย็น ปล แอรทีด้ารุ่นนั้นก็ไม่มีฮีธเตอร์นะครับ แต่มันไม่ค่อยเย็น
สรุปพอไปเที่ยวกัน บ้านแฟนมากันเต็มคัน เริ่มบ่นว่าทำไมแอร์มันหนาวจัง นี่ขนาดหน้าร้อนนะ บ่นกันแทบทุกคนครับ
ตอนแรกผมฟัง ผมงี้แอ่นอกภูมิใจเลย นึกว่าชม เกิดมาไม่เข้าใจคำว่าแอร์เย็นเกินเท่าไหร่ครับ คงเพราะ
1 เรามัน แมนๆ ผู้ชาย บ่นว่าแอร์หนาวก็ตุ๊ดซี่สิครับ
2 อาจจะร่างกายแข็งแรง บางช่วงมีอ้วนสมบูรณ์บ้าง กันหนาวไปในตัว
3 แมนๆ ถ้าหนาวก็ต้องหาทางแก้เองก่อนสิครับ ขี้บ่นเดี๋ยวดูเหมือนเรื่องมาก รถข้าเนี่ยดีที่สุดแล้ว แค่ขับไม่หนุกแบบรถไม่ตลาดนิดหน่อย

ต่ตลอดเวลาในการเดินทางที่คนนั้นในนี่บ่นขึ้นมาตลอดทุกระยะ แถมพ่อตาที่เป็นโรคภูมิแพ้ ก็น้ำมูกไหลออกมาเยอะโคตรๆ ตลอดเวลา
ผมยังไม่ได้เอะใจอะไรหรอกครับ ทั้งๆ ที่รอบข้างแสดงออกขนาดนั้นว่า แอร์มันใช้ไม่ได้ แต่ในเวลานั้นในหัวมันไม่ได้เอะใจเลย

จนปีใหม่ ที่บ้านแฟนเค้าชอบเที่ยวเหนือกัน เราต้องเสนอตัวร่วมทริปไปด้วยอยู่แล้วเพราะ
1 รถเรามันใหม่ (555)
2 เราเป็น 4WD นะเฟร้ย
3 จุคนได้เยอะ

คราวนี้ทีมเดิมมากันหมด ก็โอเค ทุกอย่างก็ยังเหมือนเดิม แอร์มันคงหนาวมาก หนาววูบๆวาบๆ ยังไงก็แล้วแต่ แต่ผมมันแกร่ง
ต้องขับไปถึงภาคเหนือโดยไม่ต้องพักบ่อยๆและปลอดภัยให้ได้ สมาธิตั้งมั่นใจจดจ่อ ต้องทำได้เพราะฟิตร่างกายและพักผ่อนมาเพียงพอ

ผ่านไปสองปี เป็นแบบนี้ตลอด ที่บ้านบ่น แต่ผมไม่รู้เรื่อง จนต้องออกรถ T อีกคัน เพราะรีวิวออกมาดีเหลือเกินได้ใจๆ
แอร์เหมือนเดิม ออโต้ 28 องศาตลอดปี (555) เหมือนเดิม รถใหม่ ภูมิใจ อวด รถตลาด คนชอบอยู่แล้ว (ยกเว้นคนในเน็ต)

ไปภาคเหนืออีกครั้ง โชว์ความเทพเหมือนเดิม แต่คราวนี้ขับโคตรซิ่ง เพราะเครื่องแรง
คราวนี้มีหลานไปด้วย กำลังหนุ่มแน่น แข็งแรงโคตร แต่ไร้ไขมัน เลยคงทำให้สู้แอร์นรกของรถผมไม่ไหว
ตอนกลางคืน ทุกคนในรถหนาวเหน็บเป็นลูกนก เสื้อกันหนาวเอาออกมาห่มเป็นกองๆ ส่วนผมดูไปดูมาเหมือน
คนเชือดหมูในตู้แช่แข็งที่ต้องแข็งแรงผิดมนุษย์เพื่อหั่นเชือดหมูทั้งหมดให้เสร็จ
สุดท้าย ถามว่าผมรู้ตัวรึยัง?

ยังครับ ก็ผมมันแข็งแรง ผมภูมิใจในรถของผม
รีวิวรถผมก็ออกมาดี รถผมแรง รถผมสวย ผมไม่นึกถึงเสียงนกเสียงกาของคนรอบข้างหรอกครับ

แล้วอะไรที่ทำให้ผมตาสว่างล่ะ

ผมคงไม่ได้ซื้อรถอะไรบ่อยๆ ซื้อมาแล้วก็ต้องใช้เป็นสิบปี ถ้าเทิอร์นก็อาจจะออกรุ่นเดิมเพราะมี royalty
การจะซื้อ D segment มาไม่อยู่ในหัวเลย เพราะแอร์ออโต้แยกฝั่ง เราก็ว่าไม่จำเป็น แถมรูปลักษณ์ดูผู้ใหญ่ไป

สิ่งที่ผมให้ผมตาสว่างคือการมาของ Eco car เพราะมันถูก แล้วกระแสกำลังมา เลยบ้าเห่อซื้อมาคัน
หลังจากนั้นชีวิตผมก็เปลี่ยนไป ผมเริ่มตาสว่าง ไม่มีคำบ่นจากคนรอบข้างแล้ว
และผมก็รู้สึกว่าชีวิตมันง่ายขึ้น ในทุกฤดูกาล ทุกสภาวะอากาศ แฟนผมก็สบายขึ้น
ผมไม่ต้องแข็งแกร่งอะไรมาก ป่วยๆ หน่อยก็ยังใช้รถได้ พ่อตาแม่ยายนั่งสบาย
แต่ใช่ แอร์มันเย็นไม่สุด ซึ่งมันก็เป็นเรื่องเล็กกระจิ๋วมากเมื่อเทียบกับประสบการณ์ที่ผ่านมา

ผมเคยเห็นรูปคุณ G....G ผมคิดว่าคุณคงไม่เซนซิทีฟเรื่องอากาศแบบผมในอดีต และ...คุณเป็นคนเจ้าเนื้อครับ น่าจะทนอากาศหนาวได้ดี
ดังนั้นผมอยากให้พวกคุณทุกคนที่ไม่มายด์เรื่องแอร์ออโต้ไม่มีฮีธเตอร์ ช่วยค้นหาความจริงที โดยไม่เอาตัวเองเป็นจุดศูนย์กลางของโลกนะครับ
ว่าไอ้การที่มีแอร์ออโต้ แต่มันไม่ออโต้เนี่ย มันผิด หรือมันเป็นเรื่องที่ถูกต้องแล้ว มันคือบรรทัดฐานใหม่ที่ต้องทำตามจ้าวตลาดใช่หรือไม่
นะครับ ช่วยจบเรื่องนี้ ที่ไม่ยอมสร้างตัววัดมาตรฐานกันขึ้นมาสักที แม้แต่ผู้ทำรีวิวทุกค่ายในประเทศนี้ก็ตาม

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 14:44:30 »
บ้านผมมีรถที่มีทั้งฮีตเตอร์และไม่มีฮีตเตอร์นะ ผมคิดแค่ว่ามีฮีตเตอร์เอาไว้ปรับเวลาหน้าหนาว แอร์มันอุ่น(สะดวกตอนพายายกับตาไปเที่ยว เพราะ2คนนี้ไม่ถูกกับความเย็น หนาวง่าย) แต่รถบางคันที่มีแอร์ดิจิตัลมีตัวเลขโชว์สวยงาม แต่ปรับอุณหภูมิสูงแล้วก็ยังหนาว มันหมายความว่าตัวเลขที่โชว์ในหน้าจอดิจิตัล มันไม่ตรงกับอุณหภูมิจริงๆใช่ไหมครับ แล้วมันจะมีแอร์ดิจิตัลไว้แค่โชว์อุณหภูมิหลอกๆน่ะสิครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 14:56:49 »
ว่าไป เจ้าฮีตเตอร์นี่ ก็ไม่จำเป็นสำหรับใครหลายคน แต่บางคนมันก็อาจจำเป็น

น่าจะมีทางแก้ปัญหากลาง แบบว่าอยากได้จ่ายตังเพิ่ม  ;D

ส่วนตัวก็ชอบแบบมีฮีตเตอร์เหมือนกันครับ อุณหภูมิมันคงที่กว่า แต่มันก็ซับซ้อนกว่า มีจุฃดให้เสียเยอะมากขึ้น  ;)

GreenG

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 14:58:07 »

ผมเคยเห็นรูปคุณ G....G ผมคิดว่าคุณคงไม่เซนซิทีฟเรื่องอากาศแบบผมในอดีต และ...คุณเป็นคนเจ้าเนื้อครับ น่าจะทนอากาศหนาวได้ดี
ดังนั้นผมอยากให้พวกคุณทุกคนที่ไม่มายด์เรื่องแอร์ออโต้ไม่มีฮีธเตอร์ ช่วยค้นหาความจริงที โดยไม่เอาตัวเองเป็นจุดศูนย์กลางของโลกนะครับ
ว่าไอ้การที่มีแอร์ออโต้ แต่มันไม่ออโต้เนี่ย มันผิด หรือมันเป็นเรื่องที่ถูกต้องแล้ว มันคือบรรทัดฐานใหม่ที่ต้องทำตามจ้าวตลาดใช่หรือไม่
นะครับ ช่วยจบเรื่องนี้ ที่ไม่ยอมสร้างตัววัดมาตรฐานกันขึ้นมาสักที แม้แต่ผู้ทำรีวิวทุกค่ายในประเทศนี้ก็ตาม

ไปเห็นรูปผมได้ไงครับเนี่ย  :D

จริงๆ ผมว่าแอร์ออโต้ เท่าที่ฟังดู มันก็ควรจะต้องมีฮิตเตอร์ละครับผมว่ามันตลกมากที่แอร์ปรับ 28 แล้วยังเย็นมากๆ อยู่ จริงๆ มันควรจะตัดการทำงานไปเลยด้วยซ้ำครับ

แต่ถ้าผมเลือกรถ ผมคงเอาแอร์ธรรมดา ไม่มีฮิตเตอร์ครับ

เพราะผมไม่ค่อยได้วิ่งไปในที่อากาศเย็น หรือที่เย็น ผมก็ลองเปิดแอร์ที่มีฮิตเตอร์และไม่มี
ผมว่ามันต่างกันนิดเดียว คือ มีฮิตเตอร์ทำให้เราไม่ต้องหรี่แอร์มาก หรือไม่ต้องปิดไปเลยแบบพวกรถ Toyota ทั่วไปครับ

อีกจุด คือ ผมชอบแอร์เย็นไวไวและเร็ว และผมไม่ค่อยขี้หนาวครับ กลัวร้อนมากกว่า (ตามที่คุณบอกละครับ)
ถ้ามีฮินเตอร์มันก็กินระบบแอร์ไปบ้าง

ผมว่าเรื่องนี้ สรุป คือ แอร์รถที่มีปรับอุณหภูมิอัตโนมัติ ควรมีฮิตเตอร์
ส่วนแอร์บิดธรรมดา จะมีฮิตเตอร์หรือไม่มีก็ได้ครับ ขึ้นอยู่กับนโยบายของบริษัท
ซึ่งผมพอเข้าใจ Toyota นะครับ ว่าทำไมพวกรถเล็กๆ รถบ้านๆ ถึงตัดออก เพราะ กลัวการซ่อมกับต้องการให้แอร์เย็นเร็วครับ

;)

GreenG

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 14:58:59 »
ว่าไป เจ้าฮีตเตอร์นี่ ก็ไม่จำเป็นสำหรับใครหลายคน แต่บางคนมันก็อาจจำเป็น

น่าจะมีทางแก้ปัญหากลาง แบบว่าอยากได้จ่ายตังเพิ่ม  ;D

ส่วนตัวก็ชอบแบบมีฮีตเตอร์เหมือนกันครับ อุณหภูมิมันคงที่กว่า แต่มันก็ซับซ้อนกว่า มีจุฃดให้เสียเยอะมากขึ้น  ;)
+1 อันนี้น่าจะเป็นทางออกที่ดีครับ โดยเฉพาะรถที่มีแอร์ออโต้ :D

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 15:02:54 »
ผมอยากจะบอกพวกคุณทุกคนว่า
ถ้าคุณเป็นคนรักครอบครัว ใส่ใจในครอบครัว อยากเป็น Family man รับฟังเสียงคนรอบข้าง
เป็นผู้ชายอบอุ่นเพราะมีบุคลิกลักษณะแบบนั้น ซึ่งคุณทุกคนอาจจะเป็นแบบนั้นอยู่แล้ว
ผมขอเตือนว่า อย่าซื้อรถที่มีแอร์ออโต้ แต่ไม่มีฮีธเตอร์ครับ เพราะมันมีแนวโน้มสูงที่ค่ายรถนั้นๆ จะเซ็ต
แอร์มาไม่ได้เรื่อง กว่าจะรู้ตัวว่าแอร์ดีไม่ดี คุณต้องใช้งานไปแล้วสักพักนึง หรือคุณจะเสี่ยงดวง เสี่ยงไปด้วยว่า
ครอบครัวคุณในปัจจุบัน หรือในอนาคต (ครอบครัวแฟน และครอบครัวคุณเองที่มีเด็กเล็กๆ) จะไม่มีปัญหากับมัน จนคุณต้องหาวิธี
แก้ไข 108-1009 หรือแม้กระทั่งขายรถทิ้ง ถ้าลูกคุณเป็นพวกภูมิแพ้ น้ำมูกไหลไม่หยุด หลานคุณเป็นโลหิตจางหนาวง่าย
หรือแม้แต่พวกหนาวง่าย อย่าลืมพวกเค้าไม่ใช่คนทนถึกเหมือนพวกเรา

และผมไม่ได้บอกให้ไปซื้อรถไม่ตลาดและให้เกลียดรถตลาดนะครับ
แต่เวลาเลือกรถให้ care ตรงนี้บ้าง ถ้ามีผลวิจัยตลาด ก็ช่วยตอบให้น้ำหนักเรื่องนี้เยอะๆ หน่อย

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 15:14:45 »
ถ้าคุณเป็นคนรักครอบครัว ใส่ใจในครอบครัว อยากเป็น Family man รับฟังเสียงคนรอบข้าง
เป็นผู้ชายอบอุ่นเพราะมีบุคลิกลักษณะแบบนั้น ซึ่งคุณทุกคนอาจจะเป็นแบบนั้นอยู่แล้ว
ผมขอเตือนว่า อย่าซื้อรถที่มีแอร์ออโต้ แต่ไม่มีฮีธเตอร์ครับ เพราะมันมีแนวโน้มสูงที่ค่ายรถนั้นๆ จะเซ็ต
แอร์มาไม่ได้เรื่อง กว่าจะรู้ตัวว่าแอร์ดีไม่ดี คุณต้องใช้งานไปแล้วสักพักนึง หรือคุณจะเสี่ยงดวง เสี่ยงไปด้วยว่า
ครอบครัวคุณในปัจจุบัน หรือในอนาคต (ครอบครัวแฟน และครอบครัวคุณเองที่มีเด็กเล็กๆ) จะไม่มีปัญหากับมัน จนคุณต้องหาวิธี
แก้ไข 108-1009 หรือแม้กระทั่งขายรถทิ้ง ถ้าลูกคุณเป็นพวกภูมิแพ้ น้ำมูกไหลไม่หยุด หลานคุณเป็นโลหิตจางหนาวง่าย
หรือแม้แต่พวกหนาวง่าย อย่าลืมพวกเค้าไม่ใช่คนทนถึกเหมือนพวกเรา

และผมไม่ได้บอกให้ไปซื้อรถไม่ตลาดและให้เกลียดรถตลาดนะครับ
แต่เวลาเลือกรถให้ care ตรงนี้บ้าง ถ้ามีผลวิจัยตลาด ก็ช่วยตอบให้น้ำหนักเรื่องนี้เยอะๆ หน่อย

ผมว่าคุณสั่งอะไหล่มือสอง เอาฮิตเตอร์ตรงรุ่นมาติดเองดีกว่ามั้ยครับ ถ้าเมืองไทยตัดระบบฮีตเตอร์ออก คุณก็เอามาติดเพิ่ม คงจะติดเพิ่มได้อีกไม่ยาก ยังไงของตรงรุ่นอยู่แล้วไม่เกินอาทิตย์ก็น่าจะเสร็จ

ถ้าหนาวมากก็ปิดคอมแอร์มันช่วยอะไรไม่ได้เลยหรอครับ ผมสงสัยอีกอย่างจากที่ฟังคุณเล่ามาเหมือนว่าที่บ้านไม่ชอบความหนาว แต่ชวนกันไปเที่ยวเหนื่อตอนปีใหม่ ดูมันขัดๆกันนะครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 15:21:03 »

ไม่ถึงขนาดนั้นมั้งครับ รถมีไม่มีฮีทเตอร์เกี่ยวอะไรกับเรื่องรักครอบครัว
ใครจำเป็นต้องใช้ก็ซื้อคันที่มี ไม่ใช้ก็ซื้อคันที่ไม่มี
ไม่เห็นต้องออกมาโวยวายกันเลย

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 15:59:02 »
อย่าลืมนะครับว่า เสียงส่วนใหญ่ตามinternet มันไม่ได้สะท้อนเสียงจริงๆของ customer นะครับ
เขาต้องทำ Marketing reserach มาแล้วครับ ว่ามันไม่สลักสำคัญอะไร
เข้าใจว่า ถ้าหนาวมันก็จำเป็น เพราะผมก็ใช้เหมือนกัน หรืออุนหภูมิคงที่มันก็ดีกว่า
แต่ยังมีอีกหลายคน ที่ไม่ได้เห็นว่ามันสำคัญและไม่ได้เป็นปัจจัยในการเลือกรถซักนิด
ถ้ายกตัวอย่างง่ายๆก็ เป็นชาวบ้านธรรมดา ที่ใช้กระบะมาตลอด และกระบะ ไม่เคยมี heater เลย
เขาก็ไม่รู้ว่ามีแล้วมันดียังไง หนาวก็ใส่เสื้อหนาอยู่แล้ว ไม่มีปัญหา แบบนี้เป็นต้นครับ
Toyota ไม่ได้ดูถูกใครหรอกครับ เขาแค่เห็นว่าต้นทุนที่เพิ่มเติมมาในส่วนนี้ ไม่ได้ทำให้เขาขายรถได้เพิ่มขึ้น/ลดลงอย่างมีนัยสำคัญเท่านั้นเอง เป็นเรื่องของการตลาด
หรือพูดอีกทางนึงคือ ให้รถท่านๆที่ใช้อยู่ตอนนี้ ไม่มีHeater..... ท่านจะเปลี่ยนตัวเลือกไหมครับตอนเลือก
ถ้าท่านไม่เปลี่ยนก็แปลว่า มันไม่ได้มีผลกับการซื้อรถของท่าน
แล้วเขาจะใส่มาให้เปลืองต้นทุนทำไมครับ
+ 1

ตรงกับข้อมูลที่ลูกค้าส่วนใหญ่เขาคงได้ผลวิจัยมาแบบนั้นว่าไม่ได้ต้องการแอร์ที่มีความสะดวกสบายมากเหมือนแอร์ในรถหรูหราอย่างคัมรี่  หรือให้บรษัทรถยนต์เพิ่มในส่วน Heater เท่าไหร่  โดยเฉพาะลูกค้ากลุ่มกระบะวีโก้ที่ต้องการแอร์แค่ปรับความเย็นก็เพียงพอและไม่ต้องการซ่อมบำรุงอะไรมากมาย      ซึ่งส่วนใหญ่ต้องการแค่แบบนั้นจึงไม่จำเป็นต้องทำมา
ซึ่งลูกค้ามีส่วนน้อยที่ต้องการแอร์ที่มันดีเพียงพอเทียบเท่ารถระดับหรู  ซึ่งไม่มีส่วนกับยอดขายหลักหรือตลาดหลัก

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 16:11:25 »

ผมว่าคุณสั่งอะไหล่มือสอง เอาฮิตเตอร์ตรงรุ่นมาติดเองดีกว่ามั้ยครับ ถ้าเมืองไทยตัดระบบฮีตเตอร์ออก คุณก็เอามาติดเพิ่ม คงจะติดเพิ่มได้อีกไม่ยาก ยังไงของตรงรุ่นอยู่แล้วไม่เกินอาทิตย์ก็น่าจะเสร็จ

ถ้าหนาวมากก็ปิดคอมแอร์มันช่วยอะไรไม่ได้เลยหรอครับ ผมสงสัยอีกอย่างจากที่ฟังคุณเล่ามาเหมือนว่าที่บ้านไม่ชอบความหนาว แต่ชวนกันไปเที่ยวเหนื่อตอนปีใหม่ ดูมันขัดๆกันนะครับ

หนาวง่ายในรถกับชอบเที่ยวเหนือตอนปีใหม่มันคนล่ะเรื่องกันนะครับ
นี่เข้าประเด็นจับผิดกันแล้วเหรอ ????

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 16:13:41 »

ไม่ถึงขนาดนั้นมั้งครับ รถมีไม่มีฮีทเตอร์เกี่ยวอะไรกับเรื่องรักครอบครัว
ใครจำเป็นต้องใช้ก็ซื้อคันที่มี ไม่ใช้ก็ซื้อคันที่ไม่มี
ไม่เห็นต้องออกมาโวยวายกันเลย

เพราะคนไม่รู้มีเยอะครับ ผมไงซื้อไปสองคัน
ส่วนในคลับที่ออกมาโวยวายหรือบ่นก็มีเพียบ
เขียนกระทู้แบบนี้ได้ประโยชน์และมีความรู้ครับ
มันไม่ดีตรงไหน

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 16:23:01 »

หนาวง่ายในรถกับชอบเที่ยวเหนือตอนปีใหม่มันคนล่ะเรื่องกันนะครับ
นี่เข้าประเด็นจับผิดกันแล้วเหรอ ????

เท่าที่ผมเข้าใจคือหนาวง่ายเฉพาะในรถ บางคนเป็นภูมิแพ้ เพราะแอร์ไม่ดี แต่อากาศหนาวภายนอกไม่เป็นไร แบบนี้ถูกมั้ยครับ คือผมแค่สงสัยว่าแล้วการที่ในรถมันหนาวมากเราปิดคอมแอร์ไม่ได้เลยหรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 16:28:42 โดย localgame »

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 16:36:37 »
ไม่ต้องเถียงกันครับ

สรุปง่ายๆๆ  ลดต้นทุน ขายราคาเดิม ต้องทุนลดลง เพื่อให้กำไรมากขึ้น เป็นเรื่องปกติครับ ไม่ใช่แค่พี่โต ค่ายอื่นก็เป็น

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 16:48:38 »
ผมมองง่ายๆ นะครับ ทางออก
รถในรุ่นเดียวกัน
รุ่นล่างเป็นแอร์ธรรมดา มือบิด ปรับปริมาตรความเย็นเอา ราคาถูกหน่อย ซ่อมแซมถูก
รุ่นท๊อป หน้าจอดิจิตอล จัดไปให้ครบ heater plasma อะไร เอาให้เต็มที่ แต่ก็ต้องยอมรับ ราคาแพงหน่อยไม่เป็นไร  ค่าซ่อมแพงก็โอเคร เวลาจอดตากแดด เบาะหนัง ข้างในร้อน เปิดแอร์ก็เย็นช้าหน่อย ก็ต้องรับได้ ไม่ไปบ่นนะครับ ว่าทำไมแอร์เย็นช้า ดีไหมครับ

ส่วนเรื่อง แอร์เย็นแล้วไม่รักครอบครัว ผมว่าไม่เกี่ยวกันนะครับ
ระหว่างส่วนใหญ่ครอบครัว นั่งรถไปตอนกลางวันร้อนตับแตก เหงื่อไหร่ จะเป็นลม
กับนั่งบางวัน หนาวจนตัวสั่น ผมเลือกอยากแรกครับ
หนาวจนตัวสั่น ผมก็ปิด แล้วค่อยเปิด A/C ก็จบนะครับ แต่ถ้าร้อนมากๆ แล้วจะให้เย็นทำไงดีล่ะครับ (เอาน้ำแข็งมาถูตัวดีไหมครับ อิอิ)

jaesz

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 16:51:22 »
อ่านหัวข้อแล้วนึกตามไปว่าส่วนไหนของไทยหิมะตกแล้วรึเปล่า?

ผมมีแต่ว่าคันไหนมี Heater ไม่ตัดวาล์วก็ bypass มันทิ้งไปทุกคัน ประหยัดน้ำมันขึ้นแน่ ๆ เพราะคอมแอร์ไม่ต้องทำความเย็นสู้ความร้อนจากตู้ heater

ใช้รถหลายคัน ทำแบบนี้มา 20 ปี ไม่มีคำว่าเสียใจที่ทำไป

เอาไว้เมืองไทยหนาวขนาดเวลานอนต้องปิดแอร์เปิด heater เมื่อไหร่ผมจะติดมันกลับไปเหมือนเดิม

GreenG

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 16:54:30 »
ผมมองง่ายๆ นะครับ ทางออก
รถในรุ่นเดียวกัน
รุ่นล่างเป็นแอร์ธรรมดา มือบิด ปรับปริมาตรความเย็นเอา ราคาถูกหน่อย ซ่อมแซมถูก
รุ่นท๊อป หน้าจอดิจิตอล จัดไปให้ครบ heater plasma อะไร เอาให้เต็มที่ แต่ก็ต้องยอมรับ ราคาแพงหน่อยไม่เป็นไร  ค่าซ่อมแพงก็โอเคร เวลาจอดตากแดด เบาะหนัง ข้างในร้อน เปิดแอร์ก็เย็นช้าหน่อย ก็ต้องรับได้ ไม่ไปบ่นนะครับ ว่าทำไมแอร์เย็นช้า ดีไหมครับ

ผมว่านี่แหละครับ วิธีทางแก้ที่ดีที่สุด :D

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 16:56:02 »

เท่าที่ผมเข้าใจคือหนาวง่ายเฉพาะในรถ บางคนเป็นภูมิแพ้ เพราะแอร์ไม่ดี แต่อากาศหนาวภายนอกไม่เป็นไร แบบนี้ถูกมั้ยครับ คือผมแค่สงสัยว่าแล้วการที่ในรถมันหนาวมากเราปิดคอมแอร์ไม่ได้เลยหรอ

ตอบให้แบบนี้นะครับ ส่วนของผม ช่วงที่ไปบนดอยห้วยน้ำดังหนาวจัด ๆ  ปิดกระจก ปิดแอร์  ใส่เสื้อหนาว  มันก็ไม่ไหวจริง  ๆ  เสี่ยงฝ้าขึ้นกระจกด้วย  อันนั้นเราต้องการ Heater
ถ้ายามหน้าร้อนต้องการแอร์ที่มีระบบน้ำร้อนช่วย  เพราะเปิดแอร์แล้วเย็น แต่แอร์ไมสามารถทำอุณหภฒิให้คงที่ได้  อากาศในรถเย็นมากสู้แดดสบายเลยแต่ออกมาข้างนอกร้อนวูบวาบ  อากาศที่เปลี่ยนแปลงไม่สัมพันธ์กันทำให้ไม่สบายง่าย
การตัดต่อของแอร์โดยเฉพาะรถที่มีห้องโดยสารใหญ่มันไม่สบายเท่าที่ควร    ถ้าเทียบกับการนั่งรถหรูๆ  อย่างคัมรีหรือรถที่มี Heater รู้สึกสบายตัวกว่า   เพราะอุณหภูมิไม่ได้เปลี่ยนมากนักแอร์มีความเสถียรสูงกว่า ร่างกายไม่เกิดอาการเดี๋ยวเย็นเดี๋ยวร้อนวูบวาบขึ้น  คือมันมีดีกว่ารถที่ไม่มีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 17:00:28 โดย Auto »

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Mister.G
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 17:39:45 »
ขอนอกเรื่องครับบบ
คือผมสงสัยว่ารายได้ที่บริษัทรถยนต์ได้ไปเนี่ยเมื่อหักค่าใช้จ่ายทุกอย่างหมดแล้ว เค้าเหลือกำไรมหาศาลเลยเหรอครับบบ
ละที่เค้าได้เนี่ยหมดกับR&D new model ไรงี้ไปอีกเยอะไหมครับ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 18:52:49 »
ขอนอกเรื่องครับบบ
คือผมสงสัยว่ารายได้ที่บริษัทรถยนต์ได้ไปเนี่ยเมื่อหักค่าใช้จ่ายทุกอย่างหมดแล้ว เค้าเหลือกำไรมหาศาลเลยเหรอครับบบ
ละที่เค้าได้เนี่ยหมดกับR&D new model ไรงี้ไปอีกเยอะไหมครับ
  คุณว่าถ้าเขาประหยัดได้คันล่ะ 10,000  บาท  ยอดขายวีโก้จำนวนปีล่ะ 1 แสนคัน   เอา 10,000 x 100,000 คัน  เป็นจำนวนเงินเท่าไหร่      จากการที่ประหยัดต้นทุนไปได้  ?       เค้าถึงว่าทาง Toyota ถนัดทางด้านลดต้นทุนเพราะยอดผลิตเขามีจำนวนมากเห็นผลเร็วกว่า   

R&D new model  หมดเยอะครับ ตัวเลขแค่ตัดสินใจผลิตรุ่นใดรุ่นนึงในประเทศโดนค่าโนวฮาว ระดับหลักพันล้านต่อโมเดลแล้วครับ  ไม่นับค่าจิ๊กค่าแรงงานและอื่น ๆ  แต่ก็มีกำไรทุกค่ายเพราะโดน + ไปก่อนแล้ว ว่าจะขายเท่าไหร่และบริษัทรถยนต์ทำ COST DOWN  ทุกปี  แต่เพิ่มราคาขายทุกปีเช่นกัน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 20:32:46 »
ผมว่ามันเริ่มจะเกินขอบเขตของความพอดี ในการแสดงความคิดเห็นไปแล้วนะครับ

เรื่องของความจำเป็น / ไม่จำเป็น ของอุปกรณ์-option แต่ละอย่างไม่มีวันเถียงกันจบหรอกครับ
เพราะความต้องการของแต่ละคนมีไม่เหมือนกัน  เราจะชี้นิ้วสั่ง บอกให้คิด บอกให้ทำ
หรือแม้กระทั่งยกเหตุผลร้อยแปดพันเก้าต่างๆนานา เพื่อสนับสนุนคำพูดให้ดูมีน้ำหนัก
สุดท้ายแล้วมันก็ไม่เป็นผลหรอกครับ เพราะการใช้งาน ความต้องการมันไม่เหมือนกัน

คุยกันด้วยเหตุด้วยผล ไม่เอาความต้องการ/ ไม่ต้องการของแต่ละคน ไปยัดเยียดใส่กัน
นี่ คุณต้องคิดว่ามันจำเป็นสิ เพราะผมต้องการ !  
โอ๊ย คุณจะเอาไปทำไม เพราะผมไม่ต้องการ !

แค่คุณบอกเฉพาะเหตุผลความต้องการ ในมุมมองของคุณ แค่นั้นก็เพียงพอแล้วครับ !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 20:34:55 โดย MoO Cnoe »