ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการถ่ายน้ำมันเครื่อง BMW ครับ  (อ่าน 7881 ครั้ง)

ออฟไลน์ woowwy

• Newbie
  • *
ตอนนี้เพิ่งหมด bsi ไป เลยไม่อยากเข้าศูนย์เพื่อถ่ายน้ำมันเครื่องอะครับ

อยากทราบว่าถ้าเอาไปถ่ายน้ำมันเครื่องตามพวก bquik act cockpit จะมีปัญหาอะไรตามมารึเปล่าครับ

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการถ่ายน้ำมันเครื่อง BMW ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 14:44:29 »
เข้าอู่นอกที่มีอะไหล่กรองน้ำมันเครื่องดีๆแท้ๆ และรู้วิธีreset onboard computer ได้ถูกต้อง
พวก xxx-Bosch ก็มี promotion ราคาพอรับได้

ออฟไลน์ laempiab

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการถ่ายน้ำมันเครื่อง BMW ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 16:36:27 »
ไปอู่ซ่อมบีเอ็ม กับ อู่ซ่อมเมอร์เซเดส ครับ
น้ำมันเครื่องกับกรองน้ำมันเครื่องซื้อเอง
หรือใช้ของที่อู่เค้าสั่งมาอยู่ประจำ โดยทั่วไปจะเป็น คาสตรอล หรือ โมบิลวัน
แล้วคุณอาจจะได้รับประสบการณ์หรือสัมผัสได้เองว่า มันมีcharacter เฉพาะตัว
 --ที่แตกต่างกัน ของช่างที่เปิดอู่บีเอ็ม กับ ช่างที่เปิดอู่เมอร์เซเดส

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 22:24:23 »
พวก master กับ 0 บอช ทั้งหลาย น่าจะทำได้ดี
แต่หากมีอู่ทำ bmw ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ woowwy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 00:55:51 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับผม

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 11:33:35 »
ไปอู่ซ่อมบีเอ็ม กับ อู่ซ่อมเมอร์เซเดส ครับ
น้ำมันเครื่องกับกรองน้ำมันเครื่องซื้อเอง
หรือใช้ของที่อู่เค้าสั่งมาอยู่ประจำ โดยทั่วไปจะเป็น คาสตรอล หรือ โมบิลวัน
แล้วคุณอาจจะได้รับประสบการณ์หรือสัมผัสได้เองว่า มันมีcharacter เฉพาะตัว
 --ที่แตกต่างกัน ของช่างที่เปิดอู่บีเอ็ม กับ ช่างที่เปิดอู่เมอร์เซเดส
  พออธิบายได้ไหมครับว่า character  อุ่นอก 2 ยี่ห้อนี้ต่างกันยังไง

ผมเคยแต่ส่งรถ เบนซ์ บีเอ็ม วอลโว่ ของบริษัทเข้าศุนย์ เพราะบริษัทห้ามใช้บริการอู่นอก เนื่องจากคุมค่าใช้จ่ายวางงบไม่ได้
   เคยไปอู่นอกแบบทั่วไปไม่ใช่ของ 3 แบรนด์นี้   สุดท้ายโดนฟันมีนอกมีในกับช่าง คือเป็นรถยุโรปค่าบริการจะโดนบวกแพงกว่ารถญี่ปุ่นอยู่แล้ว      บริษัทเลยห้ามเข้าอู่นอกที่ไม่ใช่ศูนย์อีก     ส่วนตัวผมเลยไม่คิดจะใช้รถยุโรปเป็นของตัวเองเลย เพราะเบื่อปัญหาที่เคยเจอมาทั้งค่าบริการ หมดประกันไปอู่นอกก็โดนฟันแพงอีกถึงจะถูกกว่าศูนย์ก็เหอะ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 09:50:35 »
ไปอู่บีเอ็มโดยเฉพาะดีกว่า ผมจำได้เลย ตอนใช้ E39 จะเอาไปให้ B-Quik เปลี่ยนให้ บอก "อ๋อ ที่นี่ไม่รับรถยุโรปน่ะครับ" เงิบไป 3 วิ