ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆคิดยังไงกับ สหภาพแรงงานออโต้อัลลายแอนซ์  (อ่าน 6309 ครั้ง)

ออฟไลน์ euro

• Full Member
ขอความเห็นหน่อย

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ขอเนื้อหาข่าวหน่อยดิครับ ไม่รู้เกิดอะไรขึ้น  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้าเป็นพวก ขอสวัสดิการ ขึ้นเงินเดือน โบนัส อะไรประมาณนี้นะ

ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไร
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมไม่ทราบนะครับว่า จุดประสงค์ของการตั้งกระทู้นี้คืออะไร

แต่อยากจะขอรบกวนเตือนสติกันไว้สักนิดนึงนะครับ

การที่จู่ๆ จะมาตั้งระทู้แบบนี้ แล้วมาเขียนสั้นๆว่า "ขอความเห็นหน่อย"

ผมบอกเลยว่า ผมไม่สนับสนุน กระทู้ในลักษณะนี้

เพราะ ถึงแม้ว่า ใครจะไปทำตัวกันมาอย่างไรก็ตาม

การวิพากษ์วิจารณ์ ก็ย่อมทำได้นั้น จริงอยู่

แต่การตั้งกระทู้ในลักษณะนี้ แม้เจ้าของกระทู้อาจจะบอกว่า
ไม่ได้ตั้งใจจะตั้งขึ้น เพื่อให้ ไปรุมด่า ใคร
ต่อให้เขาทำเลวมามากแค่ไหน มันก็ไม่ใช่เหตุผลที่หมาะสม
ที่จะต้องมีกระทู้เกิดขึ้น ตั้งขึ้นเพื่อให้คนมาระบายอารมณ์ในสิ่งที่เกิดขึ้นแบบนี้

และ มันสุ่มเสี่ยงต่อความเข้าใจไข้เขว ในเจตนาที่ว่า
และอาจจะนำไปสู่การทะเลาะเบาะแว้งได้โดยไม่จำเป็น

เว็บบอร์ดของเรา ยินดีต้อนรับทุกความคิดเห็น
แต่มันต้องขึ้นอยู่บน พื้นฐานการแสดงความคิดเห็น อย่างเหมาะสม
ไม่ใช่ ด่าทอกัน อย่างไร้เหตุผล หรือด่าทอเพื่อความมันส์สะใจ แต่คนอื่นเสียหายอย่างเดียว

เราไม่สนับสนุนนะครับ....

เราเปิดเว็บบอร์ดมา เพื่อการแลกเปลี่ยนความเห็น และแสดงความคิดเห็นอย่างสร้างสรรค์
ไม่ได้มีเอาไว้เพื่อให้เป็นเครื่องมือในการโจมตี ใคร กลุ่มบุคคลไหน หรืออะไรก็ตาม
โดยไม่มีเหตุผล หลักฐานอ้างอิง ที่เชื่อถือได้ หรืออะไรก็ตามแต่

ขอโปรดแสดงความคิดเห็อย่างสร้างสรรค์ด้วยเถอะครับ
ในเมื่อ เราไม่อยากจะให้สังคมใหม่ของเรา เป็นอย่างสังคมในเว็บบอร์ดอื ่นๆ
ก็ขอโปรดอย่านำวิธีการ ที่ใช้กับบอร์ดอื่นๆ มาใช้่กับบอร์ดของเราอีกเลยนะครับ

ขอบคุณที่เข้าใจครับ

ออฟไลน์ korkongzz

• Sr. Member
ก็ประมาณเค้าขอโบนัสอะครับ

แล้วไม่ได้อย่างที่ใจต้องการ ก็เลยประท้วง

ออฟไลน์ 9iC

• Jr. Member
  • **
เป็นเกือบทุกโรงงานล่ะครับปีที่แล้วน่ะ

เพียงแต่ไม่เป็นข่างเท่านั้นเอง

::)

ออฟไลน์ ddman

• Jr. Member
  • **
ที่มันดังขึ้นมาก็เพราะ รง.นี้กำลังประท้วงค่าแรง โบนัส    แต่เผอิญเป็น รง.ที่ผลิต-ประกอบรถมาสด้า2 ซึ่งกำลังอยู่ในความสนใจ 
และมีผู้รอ รอ รอ คิวรับรถอยู่เป็นจำนวนมากนี่สิ  คงอยากให้วิจารณ์มั๊ง 
??????????????????....????????

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
ควร มีข้อมูล จากทั้ง 2 ฝ่าย อย่างครบถ้วน
อ่าน ศึกษา คิด แล้ว จึง วิจารณ์ว่า เห็นด้วย หรือ ไม่เห็นด้วยครับ

ปัจจุบัน เราจะได้ข้อมูล ด้านเดียว ซึ่ง แน่นอนว่า ต้องมาจาก ฝ่ายบริหาร ที่คุ้นเคยกับสื่อมวลชน ดีที่สุด
เรา ไม่เคย ได้อ่าน เนื้อหา เต็มๆ จาก ฝ่ายคนงาน สมาชิกสหภาพ เลย สักครั้งเดียว
ที่สำคัญ เราจะได้ข้อมูล แต่ ด้านไม่ดี เช่น ให้ขึ้นโบนัสเฉพาะ สมาชิก สหภาพ
ตี ทีละจุด เล่าเรื่อง ขาดตอน นี่ คือ วิธี ที่ ใช้สื่อ ทำลาย ฝ่าย ตรงข้ามครับ

ผมเคยเรียน โท บริหารโรงงาน ที่อเมริกา
ใน กระบวนการผลิต จะมี เป้า ที่ชัดเจน ในแต่ละไตรมาส หรือ ปี
ซึ่ง เป้า จำนวนผลิต นี่แหละ จะเป็น ตัวกำหนด ข้อตกลง ระหว่าง เจ้าของกิจการ ผู้บริหาร กับ สหภาพแรงงาน
เช่น ถ้า ปีนี้ ตั้งเป้าไว้ หนึ่งแสนคัน
สหภาพ ทำได้ ตามเป้า และ มี เนื้องาน บกพร่อง งานเสีย ต่ำมาก คือ ผลงานดี
คนงาน ที่สังกัด สหภาพ ก็จะได้ เงินโบนัส พิเศษ ตาม ข้อตกลง ที่ได้ทำไว้
ส่วนคนงาน ที่ไม่สังกัดสหภาพ เขา ก็มี สังกัด นะครับ
คือ สังกัด ผู้บริหาร เจ้าของบริษัท นั่นแหละครับ
เป็น ทางเลือก ทางต่อรอง ที่ สังคมเจริญ เขา ให้ทางเลือกคนครับ
ผู้บริหาร ก็ เลี้ยง คนงาน ที่ไม่สังกัดสหภาพ ดีเป็นพิเศษ แน่นอน

สังเกตุ ให้ดี นะครับ การบริหารจัดการ จ่ายโบนัส ในโรงงาน ที่ผมเขียนถึง ไม่เกี่ยวอะไร กับ ยอดขาย เลย
เพราะ แยก บริษัทผลิต ออกจาก บริษัทขาย
คนงาน ใน บริษัทผลิต ได้โบนัส ตาม เป้าที่ ผลิตได้ ครับ
พนักงาน ใน บริษัทขาย ได้โบนัส ตาม เป้าที่ ขายได้ ครับ

บริษัทขาย ขายได้น้อย พนักงานในบริษัทขาย ก็ ได้โบนัสน้อย
แต่ บริษัทผลิต ผลิตได้ตามเป้าที่ตั้งไว้ต้นปี คนงาน ก็ ต้องได้ โบนัสตามที่ตกลงไว้ครับ
จะอ้าง ขายน้อย ไม่ได้ครับ เพราะ เป็น คนละ บริษัท

ความรับผิดชอบ อยู่ที่ บริษัทแม่ ที่คุม บริษัทผลิต และ บริษัทขาย
ปีต่อไป บริษัทแม่ ต้อง ตั้งเป้า ผลิตให้น้อยลง และ เพิ่มแรงขาย ให้มากขึ้น
นี่เป็น วิธีแก้ คือ ต้องทำในปีต่อไป
ส่วน ข้อตกลง ในปีที่ผ่านมา ต้อง ให้ ตามที่สัญญา กับ สหภาพ ของ บริษัทผลิต ครับ

เมืองไทย โรงงานผลิตรถยนต์ ตกลง กับ สหภาพในต้นปี เรื่องยอดการผลิต เท่าไร ผมไม่รู้
สิ้นปี ก็ มีข่าวประท้วง ของ สหภาพ
แต่ ไม่มีข่าว ข้อตกลง ว่า ปีที่ผ่านมา ผลิตรถได้เท่าไร จึง จะได้ โบนัส เท่าไร
เนื้อข่าว สำคัญ หายไป ครับ

คนซื้อรถ มองภาพรวม
แต่ คนกินเงินเดือนในบริษัทรถ เขามองภาพ ข้อตกลงที่ทำกันไว้ ต้นปีครับ
คนงาน ใน ไลน์การผลิต จะได้เงินเดือนน้อยมาก
โบนัส คือ สิ่งจูงใจ ให้ คนงานตั้งใจทำงานให้ดี
โบนัส จะ แปร ตาม เป้า การผลิตในแต่ละปี

เซลล์ขายรถ ได้เงินเดือนน้อยมาก
เซลล์อยู่ได้ ด้วย ยอดขาย ที่ทำได้

วิธีคิด ของ คนทำงาน กินเงินเดือนประจำ มีความรู้เฉพาะทาง ใช้ไม่ได้ กับ คนงาน ในโรงงานอุตสาหกรรม และ เซลล์ขายที่เน้นรายได้จากยอดขาย ครับ

ความซับซ้อน ในเรื่องแรงงานในอุตสาหกรรม คล้ายกับเรื่อง ประกันสังคม ปฎิรูปที่ดิน นั่นแหละ

ปมใหญ่ อยู่ที่ ความเชื่อ ที่แตกต่างกัน สองขั้วใหญ่

ขั้วแรก เชื่อ เรื่อง คนในสังคม ดิ้นรนอิสระ รางวัล ได้มากน้อย ขึ้นกับ ความสามารถ
โดย เจ้าของทุน ยินดีให้ตามผลงาน ไม่เบี้ยว
เพราะ ถ้าให้รางวัลน้อย แรงงานก็จะย้ายไปทำกับเจ้าของทุนอื่น ที่ให้รางวัลดีกว่า
และ เจ้าของทุนส่วนใหญ่ มีแนวคิด แข่งขันกัน มากกว่า มีแนวคิด รวมตัวกัน กดค่าแรงให้ต่ำ

ขั้วสอง เชื่อ เรื่อง คนในสังคม รวมตัวเป็นกลุ่ม ทำข้อตกลงกับเจ้าของทุน ต่อรองตามเป้าหมายการผลิต
ไม่ปล่อยให้ นายทุน ทำตามใจชอบ
เพราะเชื่อว่า เจ้าของทุนส่วนใหญ่ ย่อมรวมตัวกัน กด ค่าแรง ให้ต่ำ เพื่อลดต้นทุนการผลิต
นี่เป็น ธรรมชาติของ นายทุน

ใคร จะเชื่อ อย่างไรก็ไม่ผิดอะไร
ที่สำคัญ คือ ต้อง รับรู้ ข่าวสาร ครบถ้วน ทั้ง สองฝ่าย ครับ

แต่ ผมคิดว่า สังคมไทยปัจจุบัน หลายคนมีความรู้สึก ตัวใครตัวมัน เอา ประโยชน์ฉันได้ เป็นใหญ่ ครับ
ใครจะเป็นอย่างไร ฉันไม่สน ขอ ฉันได้ ในสิ่ง ที่ ฉัน อยากได้ เร็วที่สุด เป็นดี
จากนั้น ก็ ใช้ ความรู้ ที่ ทนเรียนกันมา สิบกว่าปี หาเหตุผล ประกอบ
เพื่อให้ สิ่งที่ฉันได้ ดูแล้ว มีเหตุผล ของ คนดี ครับ

ผมไม่ได้ เจาะจง ว่าเป็นใคร
ผู้บริหาร คนงาน สหภาพ สื่อมวลชน หรือ คนซื้อรถ นะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เข้ามาอ่าน

และอยากจะบอกเพียงแต่ว่า

เราไม่ต้องการเป็นเครื่องมือของใครทั้งสิ้น

อย่าใช้บอร์ดนี้เป็นเครื่องมือในการเรียกร้องใดๆ เพื่อสิ่งที่ตัวเองต้องการ

ถ้าสิ่งนั้น เป็นสิ่งที่ดี มีผลดีต่อสังคม โอเค เราไม่ว่ากัน ยินดีะช่วยเหลือ

แต่ถ้า เป็นการเรียกร้องเพื่อผลประโยชน์ กลุ่มของตน โดยคนอื่นอาจได้รับความเสียหายตามมา

เราไม่ยอมให้ใช้พื้นที่ของเราเพื่อการนั้นเด็ดขาดครับ

ขอบคุณล่วงหน้าในความเข้าใจครับ

ออฟไลน์ buggaboo

• Newbie
  • *
คห.ของคุณ traveller  มีเหตุและผลที่ดีมากครับ สังคมปัจจุบันเรานี้มองผลประโยชน์ของตัวเราเองเป็นที่ตั้งก่อนเสมอทั้งนั้นเลย สังคมจึงได้วุ่นวายและยุ่งเหยิงกันทุกวันนี้ ต่างคนต่างก็จะเอามาเป็นของๆกูให้จงได้ ไม่ว่าวิธีใดก็วิธีหนึ่ง จนเรียกว่า ความละอายต่อการกระทำที่ผิดๆนั้นหมดสิ้นไปแล้วหรือขาดซึ่งหิริโอตัปปะ ไปเสียแล้ว
ผมสนับสนุนให้รับฟังไว้ทังสองด้านจริงๆครับ

แต่เคยได้ยินสุภาษิตประโยคนี้บ้างไหมครับ  "อย่ายื่นเนยแข็งให้หนูเป็นอันขาด"

ออฟไลน์ Cool Runner

เรื่องมันจบไปแล้วนี่ ในนิคมก็ไม่ได้มีการประท้วงแล้ว จบแล้วก็แล้วไป

มันเป็นสิทธิ์ของเขาที่จะเรียกร้อง และก็ไม่ได้มีแค่ AAT ที่เดียว
ปีนี้ไม่ได้มีการปิดถนนทำให้คนอื่นเดือดร้อนเหมือนปีก่อนด้วย การชุมนุมดูแล้วก็รียบร้อยดี

ออฟไลน์ Dr.Shank

อารายครับ??

ผมงง ไม่รู้เรื่อง

แหะๆๆโทษทีครับ พอดีผ่านมาอ่าน

:)
..