ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม2เรื่องคือรถมือ2กับไฟหน้าที่เป็นลูกบอลกลมๆครับ  (อ่าน 2344 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
1.ผมชอบเจ้าแอคคอร์ดG7เป็นพิเศษ จึงคิดว่าอยากจะซื้อมาไว้ใช้ แต่พอเข้าเว็บขายรถมือ2 เจอดอกเบี้ยเข้าไปถึงกับอึ้ง เพราะผมไม่เคยซื้อรถมือ2มาก่อน เพิ่งจะรู้เลยว่าดอกสูงมาก แล้วแบบนี้ซื้อยังใงถึงคุ้มครับหรือว่าซื้อสดถึงจะคุ้มค่าครับ ตอนแรกผมคิดว่ารถมือ2 เต๊นก็อยากปล่อยออกไป การรับมาขายไม่แพง ไฟแนนซ์จัดดอกไม่สูง มันน่าจะดีกว่าหรือเปล่า
2.รถที่ผมมี ไม่เคยมีคันที่มีไฟหน้าเป็นลูกกลมๆอยู่ในกรอบไฟหน้ารถสักคัน ไฟหน้าแบบนี้ที่เข้าใจคือมันสวยงาม บางคันไฟก็มีสีขาว บางคันก็สีเหลือง แล้วไฟหน้าแบบนี้ จริงๆแล้วมันดีกว่าไฟหน้าทั่วไปยังใงครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
1.รถมือสองตามเตนท์ถ้าซื้อแล้วจัดไฟแนนท์ดอกโหดแบบนี้แหละครับ

2.ไฟกลมๆเรียกว่าโปรเจคเตอร์ครับข้อดีของไฟแบบนี้คือรวมแสงทำให้
แสงพุ่งออกไปตรงๆไม่ฟุ้งกระจายออกด้านข้างเหมือนโคมธรรมดาครับ
ส่วนเรื่องสีอยู่ที่อุณหภูมืของหลอดครับเรียกเป็นค่าk (เคลวิน) 4300k จะ
สว่างเทียบเคียงแสงอาทิตย์ที่สุด 6-8,000k ก็จะขาวมากขึ้นครับ มีหลายสี
ทั้งน้ำเงิน ขาว ชมภู ครับ แต่ถ้าให้แนะนำใส่แล้วสวยกำลังดีขับแล้วมอง
เห็นถนนชัดเจนก็ราวๆ6-8,000k  ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Auto

1. รถเก่าควรมีเงินสดซื้อเพราะดอกจะสูงกว่ารถใหม่    แต่ถ้าไม่มีลองหาไฟแนนซ์มาจัดเองดีกว่าเพราะไฟแนนตามเต๊นท์เขาก็กินหัวคิวเราอีก    ส่วนใหญ่ตามเต๊นท์จะเน้นไฟแนนซ์ที่พิจารณารถเก่า ๆ มากก็ปล่อยได้หรือคนมีแบล๊กลิสต์ก็พอปล่อยได้ ดอกจึงสูงกว่า         ถ้าจะผ่อนลองหาแนนซ์เองมาซื้อกับเต๊นท์ดีกว่าไหม

2. ไฟหน้ากลม ๆ  ของคุณผมก็ไม่รู้ว่าดียังไง  เห็นหลายคนอยากได้กันมากจนมีดราม่าหลายกระทู้แล้ว      ทั้งที่จริงราคาอะไหล่แพงกว่าโคมไฟธรรมดามาก  ชนกันทีก็หนาวถ้าไม่มีประกัน  อย่างโคมไฟธรรมดราคาข้างนึง 2500 บาท แต่โคมแบบที่คุณว่ามา 25000 บาท อะไหล่แพงต่างกัน 10 เท่า       ผมเลือกรถที่อะไหล่ถูกซ่อมถูกเลยอยากรู้เหมือนกันครับที่แพงกว่าดียังไง  เพราะโคมทั่วไปก็สว่างพอกับการใช้งานเหมือนกัน  ยกเว้นคนพิเศษจริง ๆ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 11:34:30 โดย Auto »

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
1 รถมือสองดอกโหดเป็นปกติครับ แนะนำซื้อสด จะเป็นเงินเราเองถ้าไม่เดือดร้อน หรือไม่ก็หยิบยืมญาติพี่น้องถ้าเค้าให้นะ แล้วค่อยผ่อนคืนเอา
2 โคมโปรเจ็คเตอร์ได้ความสวยหรูกว่า แต่ก็แพงกว่ามาก แสงไฟสีเหลืองก็ประมาณ 4300 เคลวิน ถ้าแสงสีขาวนวลก็ประมาณ 8000 แต่ถ้าสูงระดับหมื่นกว่าก็ออกสีน้ำเงินสีม่วงกันเลย
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ SM.

รถมือสอง นอกจากต้องคิดเรื่องตัวรถแล้ว เรื่องเงิน ก็ต้องคิดให้ดีๆครับ ดอกเบี้ยแพง ยิ่งเก่า ยิ่งจะผ่อนยาว ดอกยิ่งแพง

ออฟไลน์ SZG

• Jr. Member
  • **
ดอกรถมือสอง ถ้าเป็นรถยังไม่เก่าเกิน 5 ปี ราคาจะยังไม่ตก
เพิ่มเงินดาวน์ ไม่เท่าไหร่ ผ่อนรถใหม่ได้เลยครับ

ส่วนไฟโปรเจคเตอร์ผมก็อยากได้เหมือนกันเลย
แต่เวลาเค้าขับตามเรามาไม่ค่อยชอบอ่ะครับ มันเป็นจุดรวมแสงเล็กๆ สว่างแสบตา (ความเห็นส่วนตัว)