ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง suv กับ ppv  (อ่าน 22736 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: ช่วงล่าง suv กับ ppv
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 07:24:43 »
ผมว่า คำว่า ppv ที่หมายถึงรถที่ดัดแปลงมาจากรถกระบะ เป็นคำเฉพาะ ที่มีแต่ในไทยนี่แหละมั้งคับ

แต่ชื่อนั้นสำคัญไฉน  ถ้าเข้าใจตรงกันก้อจบคับ  

สมัยก่อน isuzu ขายรถเปล่าให้ไทยรุ่ง เอาไปโม ... toyota โมรถตัวเอง tiger ให้กลายเป็น sport rider

ขายดี .. เป็นต้นแบบการตลาดให้ยี่ห้อรถอื่นๆ โมรถกระบะตัวเองให้เป็นรถ SUV แล้วราคาไม่สูง เพราะ

ได้ประโยชน์เรื่องภาษี ... ยุคนั้น  มี  G-wagon  , Everest........   Isuzu กลับลำช้าสุด เลิกขายรถเปล่าให้

ไทยรุ่ง  โมรถตัวเองเป็น Mu-7

คงไม่แปลกคับ ที่คนทั่วๆไป เข้าใจคำว่า PPV ในความหมายนั้น ก้อทุกยี่ห้อเล่นเอากระบะของตัวเอง

มาโมเป็น SUV กันหมด /// แต่ไม่มียี่ก้อไหน เอา SUV ของตัวเอง มาโมให้เป็นกระบะเลย !!!

****ดังนั้น เวลาผมสื่อสารกับคนอื่น ผมคงยังคิดว่า PPV = SUV ไม่ได้หรอกคับ เดวงงตาย
ส่วนเรื่อง crossover ไม่เหมือน SUV นั่นเห็นด้วยคับ แต่

เรียก PPV ไมา่แปลกครับ ถูกแล้ว
เพราะ มันคือ SUV ที่ใช้ชิ้นส่วนร่วม โครงสร้าง ร่วมกันกับกะบะ
พูดให้เคลียร์คือ PPV คือ SUV ทำไมต้องงงด้วยครับ

ถ้า PPV ไม่ใช่ SUV แล้วมันคืออะไร นี่ผมจะงงกว่าครับ

ลองไปรื้อ Jeep หรือ SUV รุ่นเก่าๆ ดูนะครับ ว่า ช่วงล่างมันต่างกัน กับ กะบะ ไหม

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 11:47:29 »
มันงงเพราะไปบัญญัติคำว่า PPV ขึ้นมานี้แหละครับ  ;D
ตอนผมได้ยินคำนี้ครั้งแรกผมนี้งงเป้นไก่ตาแหกเลย มันมาจากไหนวะรถ PPV รู้จักแต่ MPV, SUV
H.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 18:08:32 »
ถ้าเทียบกันแล้วความนิ่มนวล การเกาะถนน PPV ยังสู้ลำบากครับ

แต่ถ้าการขน กว้างขวาง โปร่ง PPV ได้เปรียบกว่า

ถ้าจะบอกว่า SUV เหนือกว่า PPV หมดเลยก็ไม่เชิง เพราะถ้าขับตวจ.ผมชอบช่วงล่าง PJS มากกว่า CR-V

และผมก็ไม่เคยมอง SUV ที่ต่ำกว่า2ล้านมาก่อน จนกระทั่ง CX-5 , XV ถือกำเนิดขึ้นมา

สุดท้ายก็คงต้องรอดู PPV ยุคใหม่ครับว่าจะเป็นยังไง เพราะ SUV ที่กล่าวๆมานั้นมันเป็นยุคใหม่ไปหมดแล้ว

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 00:40:09 »
ผมว่า คำว่า ppv ที่หมายถึงรถที่ดัดแปลงมาจากรถกระบะ เป็นคำเฉพาะ ที่มีแต่ในไทยนี่แหละมั้งคับ

แต่ชื่อนั้นสำคัญไฉน  ถ้าเข้าใจตรงกันก้อจบคับ  

สมัยก่อน isuzu ขายรถเปล่าให้ไทยรุ่ง เอาไปโม ... toyota โมรถตัวเอง tiger ให้กลายเป็น sport rider

ขายดี .. เป็นต้นแบบการตลาดให้ยี่ห้อรถอื่นๆ โมรถกระบะตัวเองให้เป็นรถ SUV แล้วราคาไม่สูง เพราะ

ได้ประโยชน์เรื่องภาษี ... ยุคนั้น  มี  G-wagon  , Everest........   Isuzu กลับลำช้าสุด เลิกขายรถเปล่าให้

ไทยรุ่ง  โมรถตัวเองเป็น Mu-7

คงไม่แปลกคับ ที่คนทั่วๆไป เข้าใจคำว่า PPV ในความหมายนั้น ก้อทุกยี่ห้อเล่นเอากระบะของตัวเอง

มาโมเป็น SUV กันหมด /// แต่ไม่มียี่ก้อไหน เอา SUV ของตัวเอง มาโมให้เป็นกระบะเลย !!!

****ดังนั้น เวลาผมสื่อสารกับคนอื่น ผมคงยังคิดว่า PPV = SUV ไม่ได้หรอกคับ เดวงงตาย
ส่วนเรื่อง crossover ไม่เหมือน SUV นั่นเห็นด้วยคับ แต่

เรียก PPV ไมา่แปลกครับ ถูกแล้ว
เพราะ มันคือ SUV ที่ใช้ชิ้นส่วนร่วม โครงสร้าง ร่วมกันกับกะบะ
พูดให้เคลียร์คือ PPV คือ SUV ทำไมต้องงงด้วยครับ

ถ้า PPV ไม่ใช่ SUV แล้วมันคืออะไร นี่ผมจะงงกว่าครับ

ลองไปรื้อ Jeep หรือ SUV รุ่นเก่าๆ ดูนะครับ ว่า ช่วงล่างมันต่างกัน กับ กะบะ ไหม

ที่ถามๆ สาวๆเดินสยาาามกะรุ่นน้อง ผช. ทั่วๆไปไม่ศึกษารถมากนัก
 รถสูงๆที่แชร์รูปร่างอะไหล่หลักๆ กะระกระบะ เค้าเข้าใจว่า คือ ppv
ส่วนถ้าไม่ได่มีอะไรแชร์กะกระบะ เขาคิดว่าคือ SUV อย่าง CRVเนี่ย
เขาคิดว่าเป็น SUV  ล้าน% แล้วส่วนใหญ่ ไม่รุ้จักคำว่าcrossoverเลย
หนักกว่าหลายๆคน ไม่รุ้จักอะไรเลย แกเรียกรถพวกนี้ว่า "รถสูงๆ" 5555

พวกนี้แยกช่วงล่างกระบะกะรถเก๋งไม่ออก...คับ
คานแข็ง...ไม่รุ้จัก แต่ขึ้นคาน. นี่..พอรู้  5555

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 01:16:55 »
ผมกลับชอบช่วงล่างแบบ รถ PPV มากกว่ารถเก๋งนะครับ เวลาวิ่งต่างจังหวัดรูดหลุม สนุกเลย

เรืองช่วงล่าง PPV ผมว่ามันก็ดีระดับนึงนะครับแต่คงให้นุ่มแบบเก๋งไม่ได้ (ต่อให้ใส่โช้คเทพแค่ไหนก็เหอะ)
หลักๆคือมันหนุ่นแบบเด้งๆไม่ค่อยหนักแน่นแบบรถเก๋ง แต่ ทางเรียบๆผม ว่ามันขับแล้วมั่นใจกว่ารถเก่ง นะครับ เพราะพวงมาลัย มั้งครับ มันหนักๆ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 23:12:19 »
เมื่อกี้ดูรีวิว Ford Escape ในยูทูปตอนไป off road
มีแต่คนส่ายหัว แล้วมีคอมเม้นนึงชัดมาก It's only a cross over.
เค้าไม่มองว่ามันเป็น SUV ด้วยซ้ำไปครับ เพราะมันลุยไม่ได้จริง ได้แค่นิดหน่อย
แต่บ้านเรากลับมองพลิกกลับคนล่ะด้าน SUV กลายเป็นอีกพันธ์นึงในบ้านเราที่ต้องเป็นแนวรถเก๋ง CRV

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 05:59:21 »
เมื่อกี้ดูรีวิว Ford Escape ในยูทูปตอนไป off road
มีแต่คนส่ายหัว แล้วมีคอมเม้นนึงชัดมาก It's only a cross over.
เค้าไม่มองว่ามันเป็น SUV ด้วยซ้ำไปครับ เพราะมันลุยไม่ได้จริง ได้แค่นิดหน่อย
แต่บ้านเรากลับมองพลิกกลับคนล่ะด้าน SUV กลายเป็นอีกพันธ์นึงในบ้านเราที่ต้องเป็นแนวรถเก๋ง CRV

ต้องดูการใช้งานจริงด้วยครับ
มันก็ลุยได้ดีในระดับนึงครับ ไม่ใช่ลุยไม่ได้เลย