ผู้เขียน หัวข้อ: ประเทศไทย กำลังจะกลายเป็นประเทศที่การจราจรบนถนนอันตรายอันดับ 1  (อ่าน 7881 ครั้ง)

ออฟไลน์ jaejukjik

• Jr. Member
  • **
ก้านไฟเลี้ยวโครตตตตตตเบา ช่วยๆกันยกหน่อยเเถอะครับ สิ่งง่ายๆแค่นี้แต่ ช่วยเรื่องความปลอดภัยได้เยอะนะ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
 1. วินัยจราจรครับ  ที่คนไทยเราขาดไป
 2. ถ้าจะรณรงค์เรื่องใช้จักรยาน         ควรทำทางจักรยานให้เขาก่อนด้วย   

ออฟไลน์ Darkart

- คนไทยเรื่องวินัยการจราจรไม่แล้ว เดี่ยวนี้ ขับตามใจฉัน
- กฏหมายหรือกฏระเบียบ การจารจร ปรับปรุงด่วนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Ruksadindan

แทนที่จะใช้ future tense

ผมว่าใช้ present continuous perfect ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ H.

ด้วยความคิดอันน้อยนิดของผม คิดว่าบ้านเรามันต้องเจอยาแรง วินัยการขับรถแย่ยกเป็นกฏหมายอาญาให้หมด

เกินไปหน่อยมั้ย
H.

ออฟไลน์ bravo

ก้านไฟเลี้ยวโครตตตตตตเบา ช่วยๆกันยกหน่อยเเถอะครับ สิ่งง่ายๆแค่นี้แต่ ช่วยเรื่องความปลอดภัยได้เยอะนะ

เวลาจะเลี้ยว ดันไม่เปิดไฟเลี้ยว

แต่กลางคืนที่ฝนไม่ตก ไม่มีหมอก ดั๊นเปิดไปตัดหมอก

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ข่าวไม่ได้เว่อร์ไปหรอกครับ...
คนปั่นจักรยานโดนชนท้ายเพียงแค่รถแซงซ้ายขึ้นไหล่ทางนี่เว่อร์ไปสินะครับ?

ผมก็เป็นคนใช้รถ และก็เป็นคนปั่นจักรยาน แต่กรณีนี้คนถูกชนถึงแก่ความตายและเป็นชาวต่างชาติ เรื่องนี้ครึกโครมลงต่างประเทศนะครับ
อยู่ที่มารยาทการใช้ถนนของคนขับเนี่ยล่ะครับ (จริงอยู่ที่นักปั่นบางคนอาจจะทำตัวโลดโผนไปบ้างก็มี)

ในเมื่อควบคุมตัวเองไม่ได้ก็ต้องบังคับแรงขึ้น ไม่ต้องดูอะไรครับ ไฟข้ามถนน คนจะข้ามทางม้าลายรถก็ไม่ยอมหยุด พอมีไฟแดงแล้วถึงจะหยุด
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ได้เอาเรื่องนั้นมาพูดครับ โทษทีทีทำให้เข้าใจผิด

ประเทศไทย กำลังจะกลายเป็นประเทศที่การจราจรบนถนนอันตรายอันดับ 1  ผมเอาหัวข้อมาเฉยๆ เพราะประเทศอื่นยิ่งกว่าไทยเยอะแยะ

ส่วนเนื้อข่าวก็ตามที่ท่านพูดครับ ไม่ได้ชื่นชมกระบะนั่นเลย ประมาทแบบนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 14:42:36 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Terng

ทุกวันนี้เวลาขับรถแล้วก็ต้องคอยระวังตัวรอบทิศเลยครับ รู้สึกว่าเวลาขับไปไหนมาไหน ความไม่ปลอดภัยมีรอบตัวจริงๆ คือมันจะต้องเจอ moment หวาดเสียมากบ้างน้อยบ้างทุกครั้งที่ขับรถ จะสั้น จะยาว ย้่ำว่า "ทุกครั้ง" นะครับ

ผมอาจจะเคยมีทำผิดกฎจราจรบ้าง ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ น่าจะมีกันทุกคนนะ แต่พอได้ไปใช้ชีวิตต่างแดนมาสักระยะ เห็นมารยาทดีงามของคนชาติอื่นๆเขา เออชีวิตมันดีจริง มันต้องเริ่มจากตัวเราทุกคนหวะ

แล้วพอกลับมาไทย มองไปนี่แทบรับไม่ได้เลยครับ ทุกคนเห็นแก่ตัวหมด ไอ้ที่เห็นว่าแทรกๆ ถนนมี 2 เลนกูวิ่ง 4 นี่ คิดว่าจะเร็วขึ้น แท้ที่จริงแล้ว พฤติกรรมนี่้แหละครับที่ทำให้เกิดรถติด ถ้าวิ่งตามๆกันไป ไม่มีการแทรก เน้น flow ต่อเนื่อง ลดความแตกต่าง (variation) ของความเร็วรถที่ผ่านผิวถนน ทุกคนจะไปได้เร็วหมดครับ ถ้าไม่เห็นแก่ตัว (ง่ายๆคือ รถติดเพราะคนไทยส่วนใหญ่เห็นแก่ตัวบนถนนครับ อยากไปเร็ว กลายเป็นทำตัวเองช้าโดยไม่รู้ตัวเลยแม้แต่น้อย)

ไหนจะพวกพฤติกรรม "ฉันเป็นรถเล็ก หรือมอไซ จะถูกเสมอ ขับยังไงก็ได้" ออกจากซอยมาปาดข้ามเลนไปนู่นน รถทางตรงวิ่งมาเบรคตัวโก่ง โดนชนไปนี่รู้จักคำว่าทางเอก ทางโทกันมั่งมั้ยนะ (คน ตจว. หลายคนยังเชื่อว่า ขนาดรถ สำคัญกว่าทางเอก ทางโทนะครับ เหลือเชื่อมาก) ยังไม่นับพวกย้อนศร จี้ตูด ขับแข่ง อะไรต่อมิอะไรมากมาย

อินเดีย จีน ผมไปมาแล้วรู้สึกว่า ของเค้าไม่อันตรายเท่าของเรา คือมันไม่ถึงตาย มันหวาดเสียว แต่มันขับช้ากัน ผมเห็นรถชนขูดขีดระหว่างทางประจำตอนนั่งรถในเดลี แต่มันก็แค่จอดด่ากัน แล้วก็แยกย้าย บ้านเรานี่เฉี่ยวที ชนที ไม่คางเหลืองก็ตาย

อยากสนับสนุนให้มีการรื้อกฎหมายจราจรทุกมาตร ทุกบท เพิ่มโทษให้หนัก แบบที่ดูไบทำครับ (ติดกล้องเพิ่มแบบถี่ยิบ และเพิ่มค่าปรับมหาศาล โดนทีแทบต้องขายรถเลย) อาทิเช่น ขับย้อนศรโดนปรับ 10,000 บาท ชนคนตาย 200,000 บาท ปาดเลนหรือไปแทรกยูเทิน ปรับ 5000 บาท ขับเร็วเกินคิดตามความเร็ว เกิน 120 ปรับเริ่มต้น 2000 บาท ไล่ไปจนถึงมากสุด 5000 บาทอะไรงี้ครับ แล้วบังคับใช้จริงจัง กวดขันตำรวจไม่ให้ติดสินบน แล้วดูซิว่า จะแก้สันดานแย่ๆของคนไทยหลายๆคนได้ไหม
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
ก็ไม่น่าจะแปลกนะค่ะ ประสบการณ์ส่วนตัวถ้าในกรุงเทพขนาดเส้นหลักอย่างแถววิภา ผิวถนนแถวนั้น โอ้โห นึกว่ากำลังขับเรือแล้วมีคลื่นลม แล้วยิ่งขับเส้นลงใต้แถวเพชรบุรี ประจวบ ชุมพรไรแถวนั้น ขุ่นพระ! นึกว่ากำลังขับรถอยู่กับองค์การนาซ่า สำรวจดาวอังคาร ขับไปสั่นสะเทือนทุกสัดส่วน ดีนะว่าปอดไม่ไหลลงไปอยู่ที่ก้น.. -_-