ผู้เขียน หัวข้อ: การลดราคาของ Subaru มันมีผลกับคนซื้อรถไปก่อนหน้าจริงหรือ  (อ่าน 13689 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
         เพราะผมเห็นคนใน face  ของ Subaru  บ่นไปในทางเดียวกันซะเยอะ   บางคนอ้างแบรนด์อิมเมจกันอีกหาว่าเสียภาพ     ทั้งที่จริงตอนนี้หลายรุ่นหลายยี่ห้อเขามีโปรลดกระหน่ำ บางรุ่นหลักแสน รถยุโรปบางคันก็หลายแสนบาท ไม่ได้ต่างจาก Subaru ที่ประกาศลดราคาลงแต่อย่างใด
     คือผมเห็นราคา Subaru  มือ 2 ทุกรุ่นเลยก็ว่าได้  ขายเวปตลาดรถ     ราคามันไม่ได้ลดลงจากเดิมที่เคยขายกันมาก่อนแต่อย่างใด  ทั้งที่จริงเราน่าจะเห็นมันถูกลงจากเดิมอย่างน้อยก็ 1-5 แสนบาทแล้วแต่รุ่นตามประกาศของราคารถใหม่

อีกอย่างนึงสังเกตไหมรถมือ 2 ของ Subaru  ขายยากแล้วราคามือ 2 แบบนี้ผมเห็นหลายคันลงประกาศกันหลายเดือนหรือข้ามปี เพราะราคาไม่จูงใจซื้อมือ 2 แต่อย่างใด  คนขายก็ยังขายกันราคาสูงมาก

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
การลดราคาขนาดนั้น ส่วนใหญ่จะเป็น รถที่ใกล้ตกรุ่น อย่างมาสด้าสาม ตัวก่อน

ส่วนรถยุโรป เป็นที่รู้กันว่า ต้องลดราคาเพราะต้องการรบกับเกรย์มาร์เก็ต เพื่อทำให้ส่วนต่างราคาน้อยลงกว่าเมื่อก่อน

แต่มาดูซูบารุว่า ลดราคาเข้าเงื่อนไขใดๆของ สองตัวบนมั้ย คำตอบคือไม่ จึงไม่แปลกที่ลูกค้าเก่าจะโมโห เพราะเหมือนตัวเองพลาดที่ รีบตัดสินใจซื้อก่อนได้ส่วนลด ทั้งๆที่ ไม่ได้มีเหตุผลอะไรให้คาดการณ์เลยว่าจะลด และอยู่ดีๆ ลดตูมแบบนี้ ความคิดแว่บแรกคือ ขายไม่ออกใช่มั้ย

ออฟไลน์ HLRx

น่าจะเป็นเรื่อง เข้าใจผิดในผู้ใช้รถ Subaru บางท่านมากกว่ากระมังครับ
สำหรับผม Subaru ก็เหมือนรถญี่ปุ่นทั่วๆไปนะแหละครับ แต่ศูนย์บริการน้อยมาก ผมเลยให้ระดับเดียวกับรถเกาหลี

ออฟไลน์ balliblue

ถ้าผมคิดว่าผมเป็นคนซื้อก่อนลดราคามโหฬารแบบนี้ ผมคงเซ็ง และสาบส่ง แบรนด์นี้ ถ้ารถมันเพิ่งออกมาไม่นาน แต่นี้รถมันออกมานานแถมยอดก็ไม่ได้ดี แบรนด์ยังไม่ตลาดแบบนี้ ผมคงต้องด่าตัวเองในใจว่า "กูโง่ชะมัดรถมันขายไม่ออก ยังไงเดี๋ยวมันก็ลดราคา แถมกระจาย ไม่น่าเลย"  ถือว่าเป็นบทเรียนให้ตัวเองไปครับ

ออฟไลน์ Auto

แล้วราคามือ 2 ไม่เห็นลดราคาตามลงมาเลยล่ะ 

ออฟไลน์ Highway Star

ถ้าผมซื้อไปก่อนคงมีด่ากันบ้างแหละนึกไม่ถึงเช่นกันว่าจะลงกันได้เว่อร์ๆ สำหรับราคามือสองต้องใจเย็นสิครับรถมือสองตอนเค้าซื้อเข้าเตนท์มันราคาเก่าที่แพงอยู่นะครับ จะให้ลดมันก็เข้าเนื้อสิรอสักพักผมว่าเดี๋ยวมันก็ต้องลงราคาหลักการคล้ายๆสมัยรถคันแรกมาใหม่ๆรถมือสองราคาเดิมอยู่พอสักพักตกฮวบ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
เปรียบเทียบให้ดูนะครับ

ราคาเดิม  1.35  ล้าน กับ ราคาใหม่  9.98 แสน .. ต่างกัน 3.5 แสนบาท

สิ่งที่ต่างกันคือ
1.  จอหัวหมอน คู่หน้า 2 ตัว ของจีนราคาถูก ความชัดแค่ระดับ dvd  ไม่ใช่ hd ครับ
2.  กล้องมองหลัง
3.  Navigator ของ Garmin  ใน front Kenwood
4.  ม่านปิดห้องสัมภาระหลัง
5.  ประกันภัย ชั้น 1  ประมาณ  30,000 บาท

ต่างกันแค่นี้จริงๆ ..  ทั้งหมดนี้ เต็มที่ไม่เกิน 1 แสนบาท

ถ้าคุณซื้อ เดือน ต.ค. 57  .. จะได้ราคา  1.35 ล้าน
แต่ถ้าคุณซื้อ เดือน ก.พ. 58  .. จะได้ราคา  9.98  แสน

ถ้าคุณกำเงินสดๆ ไปซื้อ ในระยะเวลา 3 เดือน เงินหายไป 3.5 แสน ...  คุณคิดว่ามีผลมั้ยครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ bravo

แล้วราคามือ 2 ไม่เห็นลดราคาตามลงมาเลยล่ะ 

ถ้า จขกท.เป็นเต๊นท์รถ หรือเป็นเจ้าของรถ ที่ซื้อมาตอนราคาแพง
พอรถใหม่ป้ายแดง ลดราคาลง คุณจะปรัลราคาลงตามเลยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ในฐานะคนถอย xv ก่อนประกาศราคาใหม่ไป1วัน
ผมว่าจะเล่นสงครามราคาก็ไม่ใช่เรื่องผิดอะไร ก็ยอมรับว่าได้ผลนะ คนพูดถึงกันเยอะ ดึงลูกค้าจากhrv มาได้หลายคัน
แต่กับลูกค้าเก่าควรให้อะไรตอบแทนเค้าบ้างนะ เช่น ส่วนลดค่าอะไหล่สัก 40% สำหรับลูกค้าซื้อก่อนกุมภา58 หรือ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องฟรีไปเลย 5 ครั้ง ของเหลวทั้งคันอีกครั้ง อะไรแบบนี้ก็น่าจะยังช่วยเยียวยาจิตใจของลูกค้าเก่าได้บ้าง เพราะเดี๋ยวนี้ น้ำมันเครื่องก็หิ้วเข้าไปเองไม่ได้แล้วนิครับ

ส่วนบางท่านที่ว่า subaru ก็เหมือนๆรถญี่ปุ่นคันนึง แต่ตอนนี้ ผมต้องมานั่งใช้ bmw e46 ของแฟน แล้วเค้าก็ยึดเอา xv ของผมไปใช้แล้วครับ ทั้งๆ ก่อนหน้านั้น เค้าไม่มองรถญี่ปุ่นเลย คันนี้ผมก็ขัดใจเค้าซื้อมาเองด้วย
ส่วนเรื่องศูนย์บริการที่มีน้อย ผมไม่แคร์เลย เพราะผมซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาเข้าศูนย์บ่อยๆ ปีนึงจะเข้าศูนย์ สัก 2-3 ครั้ง ไม่เห็นจะเป็นปัญหา แถมเข้าไปแล้วได้ทำเลยไม่ต้องนัด เข้าคิว รอนานเหมือนรถตลาดอีกต่างหาก ผมว่าสะดวกกวาาเยอะเลย

ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Ty ESC

คงต้องมีเสียงบ่นบ้างละครับ
เป็นธรรมชาติ เป็นใครก็เจ็บใจ
แต่ของแบบนี้เข้าใจกันได้

ผมเชื่อว่าถ้ารถมันดีใช้แล้วชอบ การขับขี่ที่ดี รถมีความปลอดภัย ไม่จุกจิก บริการดีๆ
ศูนย์ดูแลดี มีอะไหล่ มีบริการที่ดี

สุดท้ายประสพการณ์การกับซูบารุที่ดี
น่าจะทำให้คนที่ซื้อไปพอจะลืมๆความเซ็งไปได้บ้าง

คราวหน้าลูกค้ากลุ่มนี้ก็น่าจะกลับมาซื้อ(แต่อาจจะไม่ซื้อล๊อตแรก5555)

จริงๆแล้วไอ้การลดแบบโหดๆสามสี่แสนนี่ซูบารุทำมานานแล้วนะครับ
เเค่มักจะทำกับเวลาเปลี่ยนรุ่นและไม่ได้ประกาศมาแบบนี้
และมีรถอีกหลายยี่ห้อก็ทำแบบนี้ครับ freed?stepwagon?odesseyตัวเก่า?เบนส์บีเอ็ม ที่ราคาเปิดกับราคาสุดท้ายมีต่างกัน2-3แสน

ออฟไลน์ ichok

มีผลครับ เสียความรู้สึกมากแน่นอน แต่ตลาดมันแคบ ยอดขายมันน้อย เค้าคงไม่แคร์ขนาดนั้นเพราะรถมันขายยอดตกเลยต้องกระตุ้น เมื่อตอนhonda ลดราคาfreed แสนกว่าผมเครียดไปหลายวันเลยครับ ทำให้ได้บทเรียนว่าควรรอดูสถานะการณ์ให้ดีก่อนจะตัดสินใจซื้อถ้าเราไม่ได้รีบใช้รถจริงๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เข้าใจความรู้สึกของคนใช้ Subaru เลยครับ

เหมือนเราโดนหักหลังยังไงไม่รู้ :-[

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ราคาก่อนนี้ มันไม่ค่อยสมเหตุสมผลอยู่แล้วนะครับ

XV 1.35m กระจกมองหลังก็ไม่ตัดเเสง
BRZ นี้ปรับราคาเป็นครั้งที่ 2 แล้ว ครั้งเเรกลดไปแสน ครั้งนี้ลดเกือบ5เเสน ราคาปัจจุบันดูน่าขับ น่าเป็นเจ้าของมากขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ whoami

ราคามือสองไม่ลด ในมุมคนซื้อที่เห็นว่าแพงไป ขายไม่ออกก็ปล่อยขายกันไปงั้นแหละครับ

แต่ในมุมคนขายคงทำใจยากน่าดู อยู่ๆราคาหายไป 3-4 แสน

ออฟไลน์ Impulse

เป็นผมโกรธครับ แต่ถ้าวันหน้า SUBARU ทำรถน่าใช้ ถูกใจออกมาได้อีก ผมก็จะซ์้อเหมือนเดิม แต่คงมีเงื่อนไขว่า"ขอรอดูท่าทีก่อนนะ"

ออฟไลน์ Equcha

เพราะผมเห็นคนใน face  ของ Subaru  บ่นไปในทางเดียวกันซะเยอะ   บางคนอ้างแบรนด์อิมเมจกันอีกหาว่าเสียภาพ     ทั้งที่จริงตอนนี้หลายรุ่นหลายยี่ห้อเขามีโปรลดกระหน่ำ บางรุ่นหลักแสน รถยุโรปบางคันก็หลายแสนบาท ไม่ได้ต่างจาก Subaru ที่ประกาศลดราคาลงแต่อย่างใด
     คือผมเห็นราคา Subaru  มือ 2 ทุกรุ่นเลยก็ว่าได้  ขายเวปตลาดรถ     ราคามันไม่ได้ลดลงจากเดิมที่เคยขายกันมาก่อนแต่อย่างใด  ทั้งที่จริงเราน่าจะเห็นมันถูกลงจากเดิมอย่างน้อยก็ 1-5 แสนบาทแล้วแต่รุ่นตามประกาศของราคารถใหม่

อีกอย่างนึงสังเกตไหมรถมือ 2 ของ Subaru  ขายยากแล้วราคามือ 2 แบบนี้ผมเห็นหลายคันลงประกาศกันหลายเดือนหรือข้ามปี เพราะราคาไม่จูงใจซื้อมือ 2 แต่อย่างใด  คนขายก็ยังขายกันราคาสูงมาก

F30 2.5 ล้านเลขกลมๆ ลด 2.5 แสน = 10%
XV 1.35 ล้าน ลด 3.5 แสน = 26%

คนซื้อ Lot แรกๆ ประกันยังไม่ได้เลยครับ หนักกว่า 3.5 แสนอีก

ออฟไลน์ bobsan

ลดกันขนาดนี้ทั้งๆที่ยังไม่ทันไมเนอร์เชนจ์ นี่คนซื้อก่อนน่าเจ็บปวดใจมากครับ
ผมเคยอยากซื้อ xv มากตอนออกมาใหม่ๆ แต่ ผบ ไม่อนุญาต  วันนี้รู้สึกโชคดีมากครับที่วันนั้นไม่ได้ซื้อ

คนที่บอกว่าราคามือสองยังไม่ลง ใช่ครับยังไม่ลง แต่จะขายให้ใครครับ ไม่ช้าก็ลงมาเองครับ
เหมือนๆกับกรณี swift 1.5 มือสอง กับ swift eco ราคาของ 1.5 ตอนที่ eco เพิ่งมาก็ไม่ลง หลังจากนั้นไมานานก็อย่างที่รู้กันนะครับ

ออฟไลน์ MUK

ถ้าซื้อเงินสดมันแค่ 3.5 แสน แต่ถ้าผ่อน ผมว่ามันต่างกันอีกเป็นแสนนะ เป็นใครก็เจ็บใจครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

เห็นว่ากำลังประชุมหานโยบายชดเชยให้กับคนที่ซื้อไปก่อนอยู่ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ IncarRus

ผมก็ตามอยู่ห่างๆ ,,, https://www.facebook.com/SubaruXVThailand

เท่าที่เสนอ,,, แล้วดูมีความเป็นไปได้, ผมว่ามี 2 อย่าง
- ชุดแต่ง STi
- ส่วนลดเช็คระยะ
ถ้าได้ทั้ง 2 อย่าง,,, ก็แจ่มเลย

ส่วนราคามือสอง,,, ที่ยังไม่ลด ผมว่า เพราะคนขายยังทำใจไม่ได้มากกว่าคับ, ขึ้นดอยกันไป

wildstocks

น่าจะเป็นเรื่อง เข้าใจผิดในผู้ใช้รถ Subaru บางท่านมากกว่ากระมังครับ
สำหรับผม Subaru ก็เหมือนรถญี่ปุ่นทั่วๆไปนะแหละครับ แต่ศูนย์บริการน้อยมาก ผมเลยให้ระดับเดียวกับรถเกาหลี

5555+ คงนึกว่าเป็นกระป๋อวิ่งตามโชคชัยสี่

jomyoot

5555+ คงนึกว่าเป็นกระป๋อวิ่งตามโชคชัยสี่

ครับ เหมือนรถญี่ปุ่น แต่ขอโทษ คุณภาพของรถ มันเกือบเลกซัสแล้ว

ออฟไลน์ kbo1980

• Jr. Member
  • **
ผู้ใช้รถเข้าใจผิด หรือว่าท่านเข้าใจผิดครับ ;D ;D ;D
ถ้ามีเวลาลองหาข้อมูลเพิ่มเติมครับแล้วจะทราบว่า Subaru "ไม่เหมือน"รถญี่ปุ่น"ทั่วๆไป"ครับ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ ihatecops

• **
Subaru คงไปปรึกษา Kawasaki มาแล้วว่าทำแบบนี้ไม่เป็นไร เจ็บแต่จบ ผ่านไปออกตัวใหม่มายั่วน้ำลายเดี๋ยวก็ลืมกัน

10 คนเจ็บ แต่อีก 100 คน happy ก็ win-win นะ  ::)

ออนไลน์ madboy

มันก็น่าเจ็บใจครับ แต่จะไปตีอกชกหัว โกรธเค้ามันก็ใช่ที่ครับ ถ้าเค้ามีโปรโมชั่นลดราคาอะไรจุดจิกนิดๆหน่อยๆ สำหรับลูกค้าที่ซื้อไปแล้วก็ถือว่าโอเคครับ

เหมือนเราซื้อหุ้น ซื้อทอง ผิดไปวันเดียวราคาเปลี่ยน ไปเรียกร้องอะไรเค้าได้ไหมล่ะครับ   ;D

ออฟไลน์ Equcha

มันก็น่าเจ็บใจครับ แต่จะไปตีอกชกหัว โกรธเค้ามันก็ใช่ที่ครับ ถ้าเค้ามีโปรโมชั่นลดราคาอะไรจุดจิกนิดๆหน่อยๆ สำหรับลูกค้าที่ซื้อไปแล้วก็ถือว่าโอเคครับ

เหมือนเราซื้อหุ้น ซื้อทอง ผิดไปวันเดียวราคาเปลี่ยน ไปเรียกร้องอะไรเค้าได้ไหมล่ะครับ   ;D

ซื้อหุ้นยังมี *ตัวน้อยๆ ให้อ่านเตือนใจนะครับ 555

*การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจลงทุน

ออนไลน์ madboy

ซื้อหุ้นยังมี *ตัวน้อยๆ ให้อ่านเตือนใจนะครับ 555

*การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจลงทุน

ใช่ !!! 555

คือผมก็เข้าใจนะครับ อารมณ์แบบนั้น เคยโดนเองมั้ยก็เคย  :D

ออฟไลน์ Devill_PRO

• **
ปกติเค้าก็ให้ส่วนลดอยู่แล้วในราคาเดิม แต่ราคาใหม่จะได้ลดเยอะกว่า
ราคาเก่าแล้วแต่เซลล์ แล้วแต่โปร แต่ราคาใหม่เท่ากันหมด
ผมว่าเค้าเปิดช่องเตรียมเสียบตัวใหม่เข้ามาแทนที่
แต่ที่สงสัยคือส่วนต่างราคาเก่า ได้มาจิ้นเยอะขนาดนี้เลยเหรอครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ในฐานะคนถอย xv ก่อนประกาศราคาใหม่ไป1วัน
ผมว่าจะเล่นสงครามราคาก็ไม่ใช่เรื่องผิดอะไร ก็ยอมรับว่าได้ผลนะ คนพูดถึงกันเยอะ ดึงลูกค้าจากhrv มาได้หลายคัน
แต่กับลูกค้าเก่าควรให้อะไรตอบแทนเค้าบ้างนะ เช่น ส่วนลดค่าอะไหล่สัก 40% สำหรับลูกค้าซื้อก่อนกุมภา58 หรือ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องฟรีไปเลย 5 ครั้ง ของเหลวทั้งคันอีกครั้ง อะไรแบบนี้ก็น่าจะยังช่วยเยียวยาจิตใจของลูกค้าเก่าได้บ้าง เพราะเดี๋ยวนี้ น้ำมันเครื่องก็หิ้วเข้าไปเองไม่ได้แล้วนิครับ

เห็นด้วยครับ

มิฉะนั้นลูกค้าเก่าๆที่เคยซี้อ จะหันไปเล่นรถอื่นกันหมด

ต่อให้ตัวรถดีแค่ไหน ถ้าผู้แทนจำหน่ายทำตัวแบบนี้ คนก็สาบส่งครับ

----------------------------------

การรักษาลูกค้าเก่าไว้ ยากกว่าการหาลูกค้าใหม่นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันก็ต้องเซ็งกันไปหล่ะครับงานนี้

เป็นผมจะคิดซะว่าซื้อก่อนผ่อนหมดก่อน