ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/อยากถามความเห็นกันสักนิดครับ ผมควรทำ FAQ กับคำถามเรื่องเก่าๆของผมไหม?/*-*/  (อ่าน 9711 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
รู้สึกว่า พักนี้ มีพรายมากระซิบให้ได้ยินอยู่บ้าง ว่าเกิดอะไรขึ้นข้างนอกเว็บ
เพราะ ทำแต่เว็บตัวเองอย่างเดียว ไม่ค่อยรู้เรื่องราวภายนอกอะไรเท่าไหร่
แล้วก็ ดำเนินชีวิตอย่างมีความสุขสงบอยู่ ถ้าไม่มีใครมาบอก ก็จะไม่รู้เลย

แต่ก็พอจะรู้ว่า ยังมีผู้คนสงสัยใคร่รู้ เรื่องราวเก่าๆ ในอดีต ว่าเหตุใด
ผมถึงต้องออกมาตั้งเว็บ Headlightmag กับผองเพื่อนพี่น้อง กันเองอย่างนี้
เพราะ จนถึงทุกวันนี้ 1 ปีผ่านไปแล้ว เวลาเจอใคร ข้างนอกเน็ต ก็ยังมีคนถามคำถามเหล่านี้อยู่
เป็นคำถาม FAQ ไปแล้ว มีหลายคำถามมาก แต่ละคำถาม แรงใช้ได้

ส่วนสิ่งที่เกิดขึ้นนั้น ก็พอจะรู้ว่า เป็นความพยายามเรียกผมออกจากถ้ำ ไปต้มยำทำแกงตามสันดานเก่าเช่นเคย ไม่เคยเปลี่ยน

คำถามคือ ผมควรจะรวบรวมคำถาม FAQ แล้วตอบแต่ Fact ไม่ใส่อารมณ์ใดๆทั้งสิ้น
ให้คนทั่วไป เขาไปพิจารณาเอง หรือไม่ครับ?

ผลดี :
คนจะได้รู้ความจริงอีกด้านหนึ่ง ไม่ได้รับฟังแค่ด้านใดด้านหนึ่่ง
แต่ เราคงจะพูดในสิ่งที่เราควรจะพูด และคงจะพยายามไม่พาดพิงถึงใครถ้าไม่จำเป็น

ผลเสีย :
เปิดช่องทางให้ประเด็นนี้ กลับมาเป็นที่สนใจอีกครั้ง โดยไม่ใช่เรื่อง
และอาจมีการนำไปขยายความต่อโดยไม่จำเป็น

อีกอย่างนึง ผมเชื่อว่า ส่วนใหญ่ หลายๆท่านที่เข้ามาที่นี่ น่าจะพอรู้เรื่องราวพื้นเพของปัญหาทั้งหมดมาบ้าง
และไม่ได้สนใจ หรือใส่ใจกับเรื่องเหล่านี้มากนัก และเชื่อว่า แทบทุกคน จะสนใจแต่การนำเสนอเนื้อหามากกว่า

อยากขอฟังความเห็นครับ
อย่างตรงไปตรงมา จะด่าทออะไรผม เอาเลยครับ อยากรับฟังจริงๆ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2010, 02:48:29 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ถ้าพี่จิมทำเพื่อให้คนที่ไม่รู้เรื่องอะไรเพื่อที่จะรับรู้เรื่องในอีกด้านมันก็เรื่องที่ดีครับ
แต่เรื่องบางเรื่องที่มันจบไปแล้ว ถ้าจะเอามาพูดถึงกันอีกมันก็ไม่ต่างอะไรกับการฟื้นฝอยหาตะเข็บ ซึ่งมันไม่น่าจะใช่สาระในการที่จะมาพูดอะไรๆกันเท่าไหร่

ถ้าถามในมุมของผม ผมขอที่จะไม่พูดอะไรซ้ำๆในเรื่องที่ไม่อยากจะพูดอีกรอบเท่านั้นละครับ
นอกจากที่จะบอกคนที่เราสนิทและสบายใจที่จะบอก เท่านั้นเอง
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ผมว่ามันจะเป็นผลเสียซะมากกว่านะครับ

คือ...ไม่ต้องทำก็ได้น่ะครับ อาจโดนมองในแง่ลบซะอีก :'(

ราตรีสวัสดิ์ครับ
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ ?????????

• Full Member
  • When I photograh, I make love.
อยากขอฟังความเห็นครับ
อย่างตรงไปตรงมา จะด่าทออะไรผม เอาเลยครับ อยากรับฟังจริงๆ

สั้นๆ เลยคือ ไม่ควรอย่างยิ่งครับ

ยาวๆ หน่อยก็อยากจะบอกว่า ไม่มีปุถุชนใดมีแต่ข้อดีอย่างเดียว รวมถึงคุณ Jimmy ด้วย แผลเก่าในอดีตผมเองก็เชื่อว่า คงไม่ใช่ความผิดของฝ่ายใดแต่เพียงผู้เดียวแน่ๆ คิดเสียว่าเราแค่เล่นดนตรีคนละคีย์กัน เลยต้องแยกวง ในแง่ของพุทธศาสนาก็จะสอนว่า ให้มองส่วนเสียของเราและปรับปรุงแก้ไข ส่วนข้อด้อยของผู้อื่นก็ให้อภัย  ทบทวนความหลังเพื่อปรับปรุงตัวเอง แล้วมองไปข้างหน้าดีกว่า :)

แม้จะบอกว่า ถ้าพูดจะพยายามไม่พาดพิงคนอื่นถ้าไม่จำเป็น สุดท้ายก็เลี่ยงพาดพิงไม่ได้หรอกครับ คุณ Jimmy ไม่ได้กำลังจะเล่าเรื่องว่าไปเที่ยวไหนมานะครับ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

อย่าเลยครับ

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นย่อมคืนสนอง
และเราต้องอยู่ได้ ด้วยการไม่จองเวร

ใครทำอะไรก็ปล่อยเค้าไป
เรารู้อยู่แก่ใจว่าอะไรเป็นอะไร
แล้วเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ ว่าอะไรจริง อะไรไม่จริง
แล้วถึงเวลานั้นทุกๆคนจะรับรู้เอง โดยที่เราไม่ต้องทำอะไรครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผมที่เคยจู้จี้จุกจิกพี่จิมมี่ ผมก้ต้องขอโทดครับ ที่เคยทำให้เว็บไซต์แห่งนี้วุ่นวายไปหมด แต่ผมว่าอย่าทำเลยครับ และอย่าไปเครียดด้วย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มาสารภาพ

ว่าผมรู้จักคุณ Jimmy ทางเว็บ."รถบนเส้น" แล้ว ก็ ค่อยมาตามเจอที่นี่ผ่านเว็บ "ชืื่อเดียวกับห้างขายคอม

แต่ก่อนผมจะเข้าแต่เว็บรถทีผมใช้เท่านั้น เอาไว้หาข้อมูลแต่ง ข้อมูลซ่อม

เลยไม่รู้จริง ๆ ว่า เกิดอะไรขึ้นระหว่างคุณJimmy กับรถบนเส้น

พอมีคนพูดในนี้ ก็เลยถามว่า เกิดอะไรขึ้น แต่ก็ยังไม่ได้รับคำตอบ

สรุปว่าถ้าไม่ทำ ผมก็อยากรู้เหมือนเดิม แต่ก็ไม่เดือดร้อนอะไร และคุณJimmy ก็ไม่ต้องเหนื่อยพิมพ์

ผมก็ยังมีความสุขดีที่ไปอ่านทั้ง รถบนเส้น และเว็บนี้ ซึ่งเป็นสองเว็บที่ผมอ่านอยู่บ่อย ๆ นอกจากเว็บรถยี่ห้อที่ผมใช้

ออฟไลน์ YF-19

ไม่มีความจำเป็นครับ "ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพสูจน์คนครับ" ปล่อยไปดีกว่าครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ KnoT

• ??????????????+?????????????14????
ผมว่าไม่จำเป็นหรอกพี่..... เรื่องเก่าๆ ก็ปล่อยมันผ่านไปเถอะ
คนจ้องจะกัด กับคนคอยระวังนี่ มันเหมือนคนนึงยืนในที่สว่างแจ้ง กับคนที่ซุ่มเป็นอีแอบในที่มืดน่ะพี่.... ทันทีที่เกิดช่องก็จะโดนลอบกัดอีกทีนะ ยิ่งถ้าพี่พูดถึงอะไรที่ใกล้เคียงกับ"เขา"อีก "เขา"ก็ยิ่งมาแย้งและตอกกลับพี่เข้าไปอีกไม่สิ้นสุดน่ะครับ

ผมก็เคยอยากถามความจริงเรื่องเหล่านี้กับพี่เหมือนกัน.... แต่กลับมาคิดอีกที มันเสียมารยาทไปมั้ยอ่ะ อีกอย่างคือเรารู้เรื่องแล้วช่วยอะไรได้ ในเมื่อเรื่องนั้นมันเป็นอดีตไปแล้วอ่ะ

ยังไงผมก็ยืนยันว่าผมยังจะอยู่เป็นปลิงเกาะดูดข้อมูลจากเว็ปนี้ต่อไป เพราะผมชอบในเนื้อหา และสำนวนที่ใช้ ที่ดูเหมือนเพื่อนคนนึงแนะนำรถใหม่ให้เรา..... ในขณะที่ของที่อื่นนั้น เหมือนผมซื้อหนังสือรถมาอ่าน ซึ่งมันไม่มีรสอร่อยในการเสพย์ข้อมูลเหล่านี้น่ะครับ

ปล.ขอโทษที่พล่ามเยอะไปหน่อยน่ะครับ แหะๆ
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ Has...It

• Newbie
  • *
ผมขอเป็น FAQ เรื่องรถยนต์แทนได้มั้ยครับ บางกระทู้ก็ถามซ้ำๆ อยู่ แฮะ แฮะ ขอโทษ ครับมากวนแต่เช้า

ผมว่าอยู่นิ่งๆ ไปเถอะครับ ส่วนตัวผมเองผมก็ไม่รู้เรื่องราวว่าเกิดอะไรขึ้นหรอกครับ แต่ผมก็พอจะเดาได้ว่าเป็นเรื่องใหญ่ นิสัยคนไทยชอบที่จะอยากรู้อยากเห็น (อันนี้ไม่ได้ว่าใครนะครับ) แต่ผมว่าการที่เราจะไม่ไปรู้เรื่องอะไรบางเรื่อง ชีวิตเราคงไม่ทุกข์ หรือจนลง ใช่มั้ยครับ

เราอยู่กันแบบนี้ดูแลกันแบบนี้ ความอบอุ่นที่มีกันขนาดนี้ (ผมว่าแอบร้อนด้วยนะ สมาชิกเยอะแยะเหลือเกิน) ผมว่าเราจะมีความสุข เผลอๆ บางคนอาจจะรวยขึ้นด้วยซ้ำไป จริงมั้ยครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมว่ายังไงลึกๆเค้าอยากรู้ทั้งนั้นแหละครับ รวมถึงผมด้วย แต่ต่อให้พี่จิมบอกเล่าเรื่องราวออกมา

ผมว่าคนส่วนใหญ่ในเวปนี้ ที่ติดตามพี่จิมแบบแฟนพันธ์แท้นั้น มีความนึกคิดที่ดี ที่จะแยกออกว่า ของแบบนี้เป็นปัญหาส่วนบุคคล ที่นำมาเล่าความจริงให้ฟัง ไม่ได้เล่าให้มาวิจารย์ และถึงรู้ไป จะทำอะไรได้ อดีตผ่านไปแล้วแก้ไขไม่ได้ อย่างน้อยก็เป็นได้แค่บทเรียน ให้รู้จักชีวิต กับนิสัยคนบ้างก็เท่านั้นเอง
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Buffy

คิดเหมือนทุกคนครับ ไม่ครับ

OK

เมื่อทุกเสียงเป็นไปในทางเดียวกัน ผมก็คิดว่า ผมได้คำตอบเรียบร้อยแล้ว

ขอบพระคุณทุกท่านมากครับผม

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ในฐานะเพื่อนนะ

เอาเวลาไปร้องเพลงกันดีกว่า

อดีตจะมีประโยชน์ก็ต่อเมื่อเราเอาเรื่องที่น่าจำมาเล่า
เรื่องไม่น่าจำ มันก็มีไว้ให้ลืม และเวทีนี้เป็นเวทีรถ เวทีบ้า และฮา
ไม่ใช่เวทีที่เราจะต้องมานั่งบอกว่าใครดีใครไม่ดี ใครทำอะไรอย่างไร

ทุกคนที่ิติดตามเราอยู่เขาชอบเราอย่างที่เราเป็นแบบนี้และไม่ได้แคร์หรอกว่าอดีตเรามันจะมีอะไร

เราแค่เดินหน้า เดินไปอย่างสบายอารมณ์ ทำในสิ่งที่เราถนัด และมีความสุขกับชีวิตก่อนที่เราจะแก่ชรา
หมดแรง ยิ่งเรามีความสุขกับวันนี้มากเท่าไหร่ วันข้างหน้าสมองเราจะยิ่งสบายขึ้นเพราะมันมีแต่เรื่องที่
น่าจดจำเต็มหัวไปหมด
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Tonaka

ถ้ามัวแต่หมกมุ่นอยู่กับอดีต  อนาคตก็อย่าหวังให้มันสดใสเลยครับ
阿蘇山

อูยยยยยยย โดนนนน จ้าาาาาา

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ DummyNose

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วยกับความคิดเห็นส่วนใหญ่ครับ
ลืมมันไปดีกว่า เอาเวลามาลุยกับงาน ทุ่มเทสร้างผลงานดีๆ ให้คนได้ประจักษ์
แค่นี้...ก็สามารถไขข้อข้องใจได้ในตัวมันเองแล้วครับ

คุณ JIMMY ได้ทํางานที่ตัวเองรัก ชอบ และถนัด นี่คือสิ่งที่ยอดเยี่ยมที่สุดแล้ว
ตัวผมเองชอบเกี่ยวกับรถ แต่ต้องมาทนทํางานในสิ่งที่ตัวเองไม่ได้ชอบ
แต่มันก็ต้องทํา เพื่อหาเงินมาเลี้ยงดูครอบครัว งานที่ทําออกมา ถึงมันจะดี
แต่ยังไงๆ ก็ไม่สามารถทําได้ดีเท่ากับงานที่เราชอบและรัก ความทุ่มเทมันแตกต่างกันมาก
ผมสามารถทํางานที่ตัวเองชอบ ได้โดยไม่ต้องการสิ่งตอบแทน ไม่สนใจที่จะอดหลับอดนอน
ถ้ามันชอบ มันก็คิดแต่อยากจะทําต่อ ให้มันจบ ให้มันออกมาดีที่สุด ได้สนุกกับมัน แค่นั้นจริงๆ

ขอเป็นกําลังใจในการทํางานที่คุณ JIMMY รัก ชอบ และถนัด ต่อไปครับ (^_^)

ออฟไลน์ Kaew

• Newbie
  • *
ทิ้งอดีตไว้ข้างหลังดีกว่าครับ...เพราะ...
ผมเข้ามาดูเรื่องการรีวิวรถแล้วก็เรื่องที่มันเกี่ยวกับรถยนต์มากกว่าครับ

ไม่ทำหนะดีแล้วครับ

ผมว่าถ้าทำไปก็จะมีแต่ทำให้ชีวิตพี่วุ่นวายไปกว่านี้อีก

ออฟไลน์ srattha

ทิ้งอดีตอันเลวร้ายไว้เบื้องหลังดีกว่า แล้วเดินหน้าต่อไปเพื่ออนาคตที่สดใสครับ

ออฟไลน์ mangporza

• **
พี่จิมมี่ ชั่งแ่ม่มเถอะครับ อย่าไปใส่ใจเลย ผมว่าจะเป็นผลเสียซะมากกว่า เพราะคนจ้างหาเรื่องจับผิดมันเยอะ

เพราะคนเรามันมักจะมองดูข้อผิดพลาดข้อเสียของคนอื่นมากกว่าที่จะมองตัวเองกันน่ะครับ

ความเห็นผมคือ ไม่จำเป็น ไม่ต้อง และ ไม่ควร เลยครับ เสียเวลาเปล่าๆ

ไปร้องเกะ กับพี่แพนให้สบายใจดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ในฐานะเพื่อนนะ

เอาเวลาไปร้องเพลงกันดีกว่า

อดีตจะมีประโยชน์ก็ต่อเมื่อเราเอาเรื่องที่น่าจำมาเล่า
เรื่องไม่น่าจำ มันก็มีไว้ให้ลืม และเวทีนี้เป็นเวทีรถ เวทีบ้า และฮา
ไม่ใช่เวทีที่เราจะต้องมานั่งบอกว่าใครดีใครไม่ดี ใครทำอะไรอย่างไร

ทุกคนที่ิติดตามเราอยู่เขาชอบเราอย่างที่เราเป็นแบบนี้และไม่ได้แคร์หรอกว่าอดีตเรามันจะมีอะไร

เราแค่เดินหน้า เดินไปอย่างสบายอารมณ์ ทำในสิ่งที่เราถนัด และมีความสุขกับชีวิตก่อนที่เราจะแก่ชรา
หมดแรง ยิ่งเรามีความสุขกับวันนี้มากเท่าไหร่ วันข้างหน้าสมองเราจะยิ่งสบายขึ้นเพราะมันมีแต่เรื่องที่
น่าจดจำเต็มหัวไปหมด

เฮ๊ยแพน ชวนจิมมี่มาวันที่ 6 ดิวะ จะได้ร้องเกะกัน 5 5 5 

ฝากถึงคุณจิมหมี่....ร้องเพลงนี้ให้เขาดีกว่า "ทิ้ง ทิ้งฉันไป ฉันคงจะหลงลืมเธอสักวันนนนนน" 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Can

• **
ด้วยความหวังดีและเป็นห่วง ผมว่าอย่าเลย

ถ้าอยากมีชีวิตที่เป็นสุขจงอย่าไปพูดเรื่องอดีตที่ขมขื่น ไปย้ำมากๆเข้าในที่สุดคุณจะเสียไปด้วย มันจะดูเหมือนเด็กอมมือทะเลาะกัน เสียภาพพจน์ และหากมีใครถามถึงอีกก็ควรตอบเลี่ยงไปแบบสุภาพ ในที่สุดเขาก็เหนื่อยและเลิกไปแบบไม่มีความสุขเอง ไม่มีใครสนุกกับการตบมือข้างเดียวหรอก

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ส่วนตัว ไม่ค่อยรู้เรื่องอดีต

แต่ตามมาเพราะ "ผลงาน" ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ความจริง ก็คือ ทุกวันนี้ ผมยังรู้สึกว่า ผมไม่เคยได้รับความยุติธรรม
และคนบางพวกที่เล่นงานผม ก็ยังคงเป็นคนแบบนั้น มองผมแบบนั้น
ด้วยสันดานทางความคิดยังคงเป็นแบบนั้น ตลอดมา และไม่เคยเปลี่ยน

แต่ไม่เป็นไร
ถ้าอยากซ้ำเติมกันดีนัก....

เดี๋ยวจะจัดให้.... หนักๆ

ยิ่ง ด่า ยิ่งซ้ำ

ก็จะยิ่งทำงาน และทำแต่งานหนักขึ้นไปเรื่อยๆ

ยิ่งด่าทอ ก็จะยิ่งกดดัน ยิ่งทำให้งานออกมาดี
และงานจะดีขึ้นไปเรื่อยๆ และเรื่อยๆ

แล้วคอยดูกันต่อไป...

อยากจะรู้เหมือนกันครับ
ว่าจุดหมายปลายทางหนะ พวกนั้น จะพูดอะไรถึงผมบ้าง
ไม่รู้ว่าจะดีแต่ปากเห่าใบตองแห้งๆ กันอย่างที่ทุกวันนี้เป็นกันอยู่หรือเปล่า

ออฟไลน์ pond

• **
ขอบอกก่อนนะคับ  ผมไม่เคยรู้ถึงปัญหาของJimmy เลย  ไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสื้น  ถามผมสนใจมั๊ย ? ตอบเลย  ไม่แคร๋สื่อคับ  เพราะผมไม่ได้มีอาชีพเหมือนที่Jimmy ทำ คือหมายถึง  เราJimmy ต้องทำงานอยู่ในวงการ และต้องมีการพบปะกันบ้างบางครั้ง  จะด้วยเหตุผลกลใดก็แล้วแต่   เราไม่สามารถบอกทุกคนให้เชื่อหรือเห็นในสิ่งที่เราเจอมาได้คับ   คุณจะต้องบอกอีกกี่ครั้ง  แล้วมันจบหรือป่าว   กับการที่นิ่ง  และปล่อยให้เวลามันพิสูจน์  ของมันเอง   ถ้าคุณผิด   คุณก็ร้อนตัวออกมาแก้  ในทางกลับกัน  ถ้าคุณถูก  อีก10ปี  คุณก็ถูกและพุดเรื่องจิง(เรื่องเดิมอยู่ดี)  ถ้าเราพูดความจิง  กี่ครั้งก็เหมือนเดิม   แต่ถ้าเราโกหก  เราก็จะโกหกไปเรื่อยๆ   ผลสุดท้ายโกหกจนจำไม่ได้ว่าพูดอะไรออกไปบ้าง  คุณเดินออกมาไกลแล้วคับ   เราเป็นตัวของเราแบบนี้  และค้นพบตัวตนของตัวเอง  ในแบบที่เราเป็น(งงวะ)  แล้วใยต้องกับวิ่งไปหาอะไรที่เราไม่ชอบอยู่อีกละคับ   มีข้อคิดอยู่2ข้อคับ
1. มองทางโลก  มองคนที่แย่กว่าเรา
2. มองทางธรรม  มองคนที่สูงกว่าเราคับ 
และขอฝากบทกลอน  ท่ายพุทธาทภิขุ ไว้คับ  เตือนใจและสติตัวเองคับ(อ่านสนุกๆ ไม่ต้องคิดมาก)
     ทุกข์สุขอยู่ที่ใจมิใช่หรือ
ถ้าใจถือก็เป็นทุกข์ไม่สุกใส
ถ้าไม่ถือก็เป็นสุขไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ความทุกข์หรือสุขเอย 

ออฟไลน์ Dr.Shank

ขอบอกก่อนนะคับ  ผมไม่เคยรู้ถึงปัญหาของJimmy เลย  ไม่ว่ากรณีใดๆทั้งสื้น  ถามผมสนใจมั๊ย ? ตอบเลย  ไม่แคร๋สื่อคับ  เพราะผมไม่ได้มีอาชีพเหมือนที่Jimmy ทำ คือหมายถึง  เราJimmy ต้องทำงานอยู่ในวงการ และต้องมีการพบปะกันบ้างบางครั้ง  จะด้วยเหตุผลกลใดก็แล้วแต่   เราไม่สามารถบอกทุกคนให้เชื่อหรือเห็นในสิ่งที่เราเจอมาได้คับ   คุณจะต้องบอกอีกกี่ครั้ง  แล้วมันจบหรือป่าว   กับการที่นิ่ง  และปล่อยให้เวลามันพิสูจน์  ของมันเอง   ถ้าคุณผิด   คุณก็ร้อนตัวออกมาแก้  ในทางกลับกัน  ถ้าคุณถูก  อีก10ปี  คุณก็ถูกและพุดเรื่องจิง(เรื่องเดิมอยู่ดี)  ถ้าเราพูดความจิง  กี่ครั้งก็เหมือนเดิม   แต่ถ้าเราโกหก  เราก็จะโกหกไปเรื่อยๆ   ผลสุดท้ายโกหกจนจำไม่ได้ว่าพูดอะไรออกไปบ้าง  คุณเดินออกมาไกลแล้วคับ   เราเป็นตัวของเราแบบนี้  และค้นพบตัวตนของตัวเอง  ในแบบที่เราเป็น(งงวะ)  แล้วใยต้องกับวิ่งไปหาอะไรที่เราไม่ชอบอยู่อีกละคับ   มีข้อคิดอยู่2ข้อคับ
1. มองทางโลก  มองคนที่แย่กว่าเรา
2. มองทางธรรม  มองคนที่สูงกว่าเราคับ 
และขอฝากบทกลอน  ท่ายพุทธาทภิขุ ไว้คับ  เตือนใจและสติตัวเองคับ(อ่านสนุกๆ ไม่ต้องคิดมาก)
     ทุกข์สุขอยู่ที่ใจมิใช่หรือ
ถ้าใจถือก็เป็นทุกข์ไม่สุกใส
ถ้าไม่ถือก็เป็นสุขไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ความทุกข์หรือสุขเอย 
สาธุด้วยคนครับ :D
..

ออฟไลน์ Chris Evn

ปล่อยอดีตมันไปกับสายลมและแสงแดดครับ  ;) ;)

ออฟไลน์ ?????????

• When I photograh, I make love.
ความจริง ก็คือ ทุกวันนี้ ผมยังรู้สึกว่า ผมไม่เคยได้รับความยุติธรรม
และคนบางพวกที่เล่นงานผม ก็ยังคงเป็นคนแบบนั้น มองผมแบบนั้น
ด้วยสันดานทางความคิดยังคงเป็นแบบนั้น ตลอดมา และไม่เคยเปลี่ยน

แต่ไม่เป็นไร
ถ้าอยากซ้ำเติมกันดีนัก....

เดี๋ยวจะจัดให้.... หนักๆ

ยิ่ง ด่า ยิ่งซ้ำ

ก็จะยิ่งทำงาน และทำแต่งานหนักขึ้นไปเรื่อยๆ

ยิ่งด่าทอ ก็จะยิ่งกดดัน ยิ่งทำให้งานออกมาดี
และงานจะดีขึ้นไปเรื่อยๆ และเรื่อยๆ

แล้วคอยดูกันต่อไป...

อยากจะรู้เหมือนกันครับ
ว่าจุดหมายปลายทางหนะ พวกนั้น จะพูดอะไรถึงผมบ้าง
ไม่รู้ว่าจะดีแต่ปากเห่าใบตองแห้งๆ กันอย่างที่ทุกวันนี้เป็นกันอยู่หรือเปล่า

คุณ Jimmy ผมแนะนำเลยนะ แกมขอร้องว่า ไปโหลดไฟล์ MP3 ที่นี่นะครับ มาฟังทุกคืนก่อนเข้านอน เชื่อผมนะ มันช่วยได้จริงๆ

http://www.visalo.org/sound/index.htm

โดยเฉพาะชุด "เป็นมิตรกับตัวเอง" นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 05:41:31 โดย เซมากูเตะ »
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)