ผู้เขียน หัวข้อ: แทบช็อค....รถโดนน้ำมา อยากสอบถามว่าระยะยาวเป็นยังไงครับ  (อ่าน 10001 ครั้ง)

ออฟไลน์ patchakorn

• Newbie
  • *
เค้ารับซื้อคืน 5 แสน แต่ จกท อยากได้ 5.3 แสน ใช้ไหมครับ
ส่วนต่างประมาณ 3 หมื่นจากที่อยากขายได้ใช่ไหมครับ
ผมว่าขายคืนไปก่อนเถอะครับ แล้วค่อยว่ากัน

ส่วนเรื่องรถมือ 2 คิดว่าหาไม่ยากครับ
หารุ่นที่ไม่แพง เผื่อเงินซ่อมหน่อย
ดูรถอย่างที่คุณดูนี่แหละครับ
ถึงตอนนี้ รถน้ำท่วมคงมีสนิมกินหมดแล้วครับ
ดูไม่น่ายาก ก้มๆ มุดๆ ดูตามซอก ขาคลัช ขาเบรค ใต้เบาะ
ถ้าใหม่ๆ แปลกๆ ก็ระวังไว้เป็นพิเศษ ครับ

ส่วนถ้าหารถมือสอง ผมว่าตอนนี้หาตามเต๊นท์รถทั่วไปก็ได้ครับ
มีหน้าเต๊นท์ที่แน่นอน เลือกเต๊นท์ที่เราเห็นว่าเปิดมานานๆ
แล้วให้ระบุในสัญญาซื้อขายเลยก็ได้ครับ ลองดูในเว็บ one2car ก็ได้ครับ
ในเว็บตลาดรถ เดี๋ยวนี้ แพงมาก แถมหลอกให้โอนเงินอีก

สู้ ๆ ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ขอบคุณมากครับทุกท่านตอนนี้กำลังชั่งใจและวางแผนสำหรับทางออกแต่ละทางอยู่ครับ แต่เอนเอียงไปทางขายและหามือสองตามแผนเดิมมากกว่า คงต้องละเอียดยิบยิ่งกว่าเดิมและถ้าหานานก็จะยืมรถอามาใช้ชั่วคราวและน้องที่บ.มาใช้กรณีฉุกเฉิน กับอีกแบบคือจัดรถป้ายแดงไปเลยแม้ภาระยังอยู่แต่จะสบายใจกว่าเดิมคงเน้นที่ฮอนสบายดีหรือโตบอลลูนครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Monn

จากประสบการ ที่เคยซื้อมือสอง เจอรถโดนมา แบบช้ำใจมาก เพราะขับเข้า 0 ไปให้ช่างดูเลยกับตัวเอง บอกรถดีมาก แจ่มสุดๆ ขับไปได้แค่ 3 เดือนก็เริ่มมีปัญหา เอาเข้าอู่ที่สนิทกัน ก็เจอดี โดนมาเต็มๆ ด้านข้าง แบบสุดๆ ผมก็พยายามซ่อม สุดท้ายซ่อมเสร็จ ใช้ได้ 2 เดือนไม่ไหว ทำใจไม่ได้ ขายขาดทุนบาน ขายให้เต๊นท์ เขาก็บอกตรงๆ ว่าต้องเอาไปไกลๆ เพราะรถโดนมา

ประเด็นที่จะบอกก็คือว่า สุดท้าย เมื่อเรารู้แล้ว ไม่สบายใจกับรถคันนี้แล้ว ขายเถอะครับ ส่วนต่างที่ตั้งใจ ก็แค่ 30000 แต่มันเทียบไม่ได้กับความไม่สบายใจของเราที่เป็นคนขับรถเลยครับ ส่วนจะยังไงต่อ ผมกลับมองว่า ลองดู eco car หรือระดับ b segment รุ่นต่ำ เดี๋ยวนี้ผ่อนยาว ถูก ดาวน์น้อย น่าจะพอคุยได้นะครับ คุณจะมีเงินเหลือในมืออยู่พอสมควรเลยทีเดียว ไว้ผ่อนต่อ + หาเงินเติมไปเรื่อยๆ และสบายใจด้วยนะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขายเถอะครับ ยิ่งนานวันยิ่งโดนกดนะ ยิ่งจูนตัวใหม่มาอีกยิ่งหนักเลย

แล้วไปเล่น Jazz S AT ผมว่ากว้างขวางดีนะ ใช้ได้เลย

เป็นกำลังใจให้ผ่านไปได้ครับ

ออฟไลน์ balliblue

ผมว่าขายออกก่อนเลยครับ แล้วค่อยมาหาดูรถมือสอง ซึ่งจากประสบการณ์ที่ซื้อมือสองมา อย่าซื้อรถเก่ามาก อย่างน้อยตกรุ่นไปไม่เกิน 1 รุ่น ผมใช้มาเป็นแสนโลยังไม่เคยมีปัญหาเลยครับ อย่ากลัวเลยรถมือสอง แนะนำว่าเอาเงินที่ขายได้ 5 แสน ไปซื้อ civic fd เครื่อง 2.0 ประมาณปี 2008 ราคาประมาณ 4 แสนบาท เหลือเงินอีกนิดหน่อย เอาไปติดแก๊ส ประหยัดค่าใช้จ่ายได้อีกบานเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 21:12:59 โดย balliblue »

ออฟไลน์ Volta

ถ้ากลัวจะเจอรถมือสองที่เคยจมน้ำ ผมว่าน่าจะลองหาคนที่ดูรถเป็นพาไปด้วยนะครับ
ขนาดฟอร์จูนเนอร์ของคุณยังเจอรอยน้ำ ผมว่าถ้าไปเจอรถที่เคยจมน้ำมาก่อนน่าจะดูได้ไม่ยาก

อีกอย่าง รถมือสองที่ประวัติดีๆ คนที่เขาตั้งใจขายรถสภาพดีก็มีเยอะครับ
หรือไม่ก็เอาเงินที่เหลือไปดาวน์ eco car ราคาไม่แพง รุ่นถูกสุดก็ได้ เช่น เซเรลิโอ้ ค่าผ่อนต่อเดือนจะได้น้อยๆครับ

ใจเย็นๆ ค่อยๆคิดครับหนทางยังมีอีกมากครับ ตั้งสติได้ก็จะเห็นทางออกครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ SM.

ค่อยๆคิดหาทางออกนะครับ อาจจะเจ็บตัวบ้างก็ต้องยอม ผมก็เห็นด้วยกับหลายๆท่านที่ว่า ขายทิ้งไปเถอะครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ Poj

• Sr. Member
ขับแล้วไม่สบายใจ ไม่มีความสุข รีบขายเถอะครับ ก่อนที่เขาจะไม่รับคืน

ทำใจยอมครับ ของผมก่อนช่วงรถคันแรก เต๊นท์เคยตีราคา 330000 หลังจากนั้นแค่ 3 เดือน   ช่วงโครงการรถคันแรก หายไป 4 หมื่น ก็ต้องยอมขาย

รถใหม่เป็นตัวเลือกที่ดีมาก แต่ถ้ามีปัญหาทางการเงินอยู่ ผ่อนแบบบอลลูน คุณแน่ใจนะครับว่า อนาตต จะไม่มีปัญหา เพราะดอกก็แพง  แล้วต้องเก็บเงินก้อนมาโปะอีก ไม่มีเงินก้อน ก็ต้องมา รีไฟแนน์ ดอกบาน  รอพร้อมจริงๆ แล้วค่อยออกดีไหมครับ

ไม่ลองหามือสองที่เป็น eco car ปีใหม่ๆ หน่อยล่ะครับ ผ่อนเบาๆ ได้รถใหม่ๆ สบายใจกว่า คันเล็กหน่อย ขับไปก่อน ประคองตัวไป 
พอการเงินดีขึ้น ค่อยหารถใหม่ คันใหญ่ขึ้นก็ได้ นี่ครับ

ปล. เศรฐกิจช่วงนี้แย่มากครับ ที่ร้านผม แย่สุดในรอบ 10 ปีเลยครับ และน่าจะต่อเนื่องอีกหลายปี

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ขอบคุณอีกครั้งครับทุกท่าน  :) :) :)     คาดว่าคงจะขายแหละครับถ้าช้ามากตัวใหม่เปิดตัวแล้วจะแย่กว่านี้ กำลังคิดเรื่องหลังการขายว่าจะทำอย่างไรต่อ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
สุ้ๆ คับ  เป็นกำลังใจให้ ฝ่าฟันทุกปัญหา

ออฟไลน์ apinui

แนะนำครับ ....

ลดภาระ ขายคันเก่าไปถูกต้องครับ ผมว่า ฟอร์จูนเนอร์ ผ่อนต่อเดือน น่าจะหลายบาทอยู่ แถม มือ 2 โดน VAT อีก

การซื้อคันใหม่ มือ 2 ตอนนี้ สวยๆเพียบครับ ถ้าในงบ 2.5-3.5 แสน ผมแนะนำ อัลติส ตัวปี 2010-2011  รับหน้าเต็นกันไม่เกินนี้ แล้วแต่รุ่นครับ

ถ้าซื้อรถในช่วงปีนี้ ให้ระวังเรื่องน้ำ วิธีดู ก็ดูตาม ที่เค้าดูคันเก่าเรานี่แหละครับ .... แต่ทริ๊กง่ายๆคือ เอามือ ล้วงไปลูบใต้เบาะนั้ง คู่หน้าครับ ว่า มีสนิมติดมือมาไหม ถ้ามีคือ จม คับ ส่วนเลขไมล์ เช็คบุ๊คเอา แล้วโทรไปเช็คศูนย์ว่า ล่าสุด รถคันนี้เช็คระยะที่เลขไมล์เท่าไร บอกว่า เช็คศูนย์ตลอดนี่ยิ่งง่ายเลย ...

รถมือ 2 ไม่ได้น่ากลัวเลยครับ รถสวยๆ เยอะมากในตลาด เพียงแค่เวลาเลือก อย่าใจร้อนครับ เทียบหลายๆคัน แล้วเลือกที่เราคิดว่า สวยที่สุดครับ

ยิ่งถ้ารู้จักเต็น ให้เค้าตัดหน้าเต็นให้ ยิ่งดีครับ (เค้าต้องไว้ใจได้ด้วยนะครับไม่งั้นเดียวโดนแบบคันเดิม)