ผู้เขียน หัวข้อ: Ranger แข็งขนาดนี้เลยเหรอ???  (อ่าน 11586 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
Re: Ranger แข็งขนาดนี้เลยเหรอ???
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 18:24:03 »
ในโบรชัวร์เขียนไว้ vigo สูงกว่าครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: Ranger แข็งขนาดนี้เลยเหรอ???
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 19:02:11 »
ท้ายมันแข็งทุกยี่ห้ออยู่แล้วครับ เขาไม่ได้ออกแบบมาให้ซับแรงได้ รถที่ถูกชนท้ายแรงก็จะไปกระทำที่ผู้โดยสารมากหน่อย
ส่วนด้านหน้าเขาออกแบบมาเพื่อให้ยุบตัว กระจายแรงได้ แรงที่จะไปกระทำที่ผู้โดยสารก็จะน้อยลงไปด้วย
และอยู่ที่มุมการชนด้วย

คนที่เคยดูถูกโตโยต้า ประมาณว่าเหล็กทำจากกระป๋องนม เห็นภาพนี้ คงจะเงิบ  ;D

จากภาพ มุมที่ชน โตโยต้าได้เปรียบ เพราะจุดที่บอบบางก็คือ ช่วงหม้อน้ำของรถทุกรุ่น โตโยต้าเอามุมเข้า เลยยุบน้อยกว่าครับ

มุมนี้วีโก้ดูใหญ่มากครับ หล่อด้วยแหะ เป็นงง
เป็นลางว่าตัวเก่าจะสวยกว่าตัวใหม่รึเปล่าเนี่ย คุคุ

กำลังจะบอกเหมือนกันครับ ว่ามุมนี้ VIGO ดูใหญ่กว่า Ranger และสูงกว่าอย่างไม่น่าเชื่อ ความจริงเป็นอย่างนั้นไหมครับ

รบกวนผู้รู้เทียบขนาดครับ  :) :)
เป็นที่มุมกล้องครับ
วีโก้ด้านนี้จะใกล้กล้องกว่า

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 19:59:01 »
ตอนนี้รู้สึกว่าวีโก้จะตัวสูงที่สุดในตลาดน่ะ หรือไง ถ้านิววีโก้ตัวใหม่นำพื้นฐานเดิมมาขยายนิดหน่อย อาจกลายเป็นใหญ่สุดในตลาดก็ได้
ส่วนเรื่องความแข็งของเหล็ก ฟอร์ดก็แข็งกว่าแต่ไม่มากหรอกครับ เห็นมาหลายกรณีแล้ว(คือดูเฉพาะเหล็กน่ะครัช) แต่ไอ้ที่บอกว่าฟอร์ดแข็งกว่าวีโก้โคตรๆนั้น ดูจะเกินไปหน่อยนะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 20:45:24 »
ลองเอาหน้า Ranger ไปบวกกับท้ายกระบะ D-Max บ้างครับ ยับไม่แพ้กัน  ;D

ท้ายกระบะมันแข็งมากครับ
ลองนึกภาพ คุณเอาหน้าของคุณไปชนกับขาหรือเข่าของเพื่อน
เนื้อเหมือนกัน แต่ขามันเอาไว้รองรับน้ำหนัก ทนทาน มีกระดูก มีกล้ามเนื้อ
แต่หน้า มีไว้หายใจ ไว้มอง ไว้หล่อ

เหล็กเหมือนกัน แต่วัตถุประสงค์มันต่างกัน วัดความแข็งแกร่งกันไม่ได้ครับ

...................

ส่วนวีโก้ + เรนเจอร์
ดูๆแล้ว จากมุมที่ชน วีโก้ชนตรงมุมรถพอดี แต่เรนเจอร์ชนหน้าเต็ม

ลองคิดว่า คุณเอาหัวชนกับหัวเพื่อน
คุณเอามุมด้านข้างชน เพื่อนคุณเอาหว่างคิ้วชน ใครจะเจ็บกว่ากัน

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 23:21:37 »
ผมว่ามันเป็นที่ตำแหน่งการชนมากกว่าครับ ถ้าเป็นหน้าประสานกันเลยก็คงยุบไม่แพ้กัน
เห็นด้วยครับ

ขอโทษนะครับ ไม่ทราบว่า เป็น BMW Series 5 ใช่ไหมครับ??? รูปจริงใช่ไหมครับ?

อืม มันอยู่ที่การชนจริงๆ ภาพเหมือนตอน Vios ชนมอเตอร์ไซต์ แล้วที่เค้าออกมาด่ากันเลยครับ
ใช่ครับ มันคือ bmw series5 นั่นแหละ แต่จริงๆไม่จริงผมไม่รู้ เพราะผมก็เอามาจากเฟสบุคอีกทีนึงอ่ะครับ 555
呵呵呵

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 23:25:27 »
ตอนมีกระทู้วิออสชนตูดมอไซค์ ก็มีคนตั้งกระทู้ถามว่าทำไมบางขนาดนั้น จำได้ว่ามีคนเข้ามารุมกันใหญ่ คิดๆไปก็ยังฮาไม่หาย

ออฟไลน์ Air_graphic

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 00:43:48 »
ท้ายมันแข็งทุกยี่ห้ออยู่แล้วครับ เขาไม่ได้ออกแบบมาให้ซับแรงได้ รถที่ถูกชนท้ายแรงก็จะไปกระทำที่ผู้โดยสารมากหน่อย
ส่วนด้านหน้าเขาออกแบบมาเพื่อให้ยุบตัว กระจายแรงได้ แรงที่จะไปกระทำที่ผู้โดยสารก็จะน้อยลงไปด้วย
และอยู่ที่มุมการชนด้วย

คนที่เคยดูถูกโตโยต้า ประมาณว่าเหล็กทำจากกระป๋องนม เห็นภาพนี้ คงจะเงิบ  ;D

จากภาพ มุมที่ชน โตโยต้าได้เปรียบ เพราะจุดที่บอบบางก็คือ ช่วงหม้อน้ำของรถทุกรุ่น โตโยต้าเอามุมเข้า เลยยุบน้อยกว่าครับ

มุมนี้วีโก้ดูใหญ่มากครับ หล่อด้วยแหะ เป็นงง
เป็นลางว่าตัวเก่าจะสวยกว่าตัวใหม่รึเปล่าเนี่ย คุคุ

กำลังจะบอกเหมือนกันครับ ว่ามุมนี้ VIGO ดูใหญ่กว่า Ranger และสูงกว่าอย่างไม่น่าเชื่อ ความจริงเป็นอย่างนั้นไหมครับ

รบกวนผู้รู้เทียบขนาดครับ  :) :)
เป็นที่มุมกล้องครับ
วีโก้ด้านนี้จะใกล้กล้องกว่า

แข่งกันมั้ยล่ะ  ว่าใครจะซ่อมเสร็จก่อน

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 03:39:12 »
ผมว่ามันเป็นที่ตำแหน่งการชนมากกว่าครับ ถ้าเป็นหน้าประสานกันเลยก็คงยุบไม่แพ้กัน

จากรูป BM จีนแดงป่าวคับ ฮาๆๆ ยุบซะ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 07:47:12 »
แข็งไม่แข็งไม่รู้
รู้แต่ว่าสีนี่บ๊างงงบางอิอิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 15:43:04 »
ดราม่ากันอีกละ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 17:54:06 »
เห็นด้วยนะครับว่าเป็นที่มุมที่ชนมากกว่า

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 11:34:21 »

อืมมมม ชนมอไซต์ BMW ยังยุบขนาดนั้น แปลว่ารูปของจขกท อีซูซุก็คงปกติ อ่ะนะ อิอิ