ผู้เขียน หัวข้อ: บังโคลน จำเป็นต้องมีไหมครับ รถใหม่ผม tiida latio ไม่มีครับ!!! มันผิดกฎหมายจริงเหรอครับ  (อ่าน 20152 ครั้ง)

ออฟไลน์ choord

• Jr. Member
  • **
งง....ครับ
รถใหม่ที่ผมจะไปรับรถ tiida latio
เพิ่งรู้ว่า เดี๋ยวนี้ เขาไม่ใส่บังโคลนกันแล้ว

พอถามเซลล์ เขาบอกว่า ก็ไม่มีใส่มาตั้งนานแล้ว
มีใส่เฉพาะช่วงเปิดตัวเมื่อหลายปีก่อน ระยะเวลาสั้นๆ
หลังจากนั้น ก็ตัดสเป็คนี้ออกไปแล้ว

เลยอยากจะถามว่า...จริงเหรอครับ เพิ่งรู้นะเนี่ย
แล้วมันจำเป็นไหม ต้องหามาใส่รึเปล่า
ส่วนตัวผม มันก็ดีกว่าให้โคลนมาเลอะข้างใต้เต็มไปหมด
เอ..แต่สมัยนี้มันอาจไม่จำเป็นก็ได้
เพราะรถมันทนกว่าเดิม? มีโคลนเกาะก็ไม่เป็นสนิมอะไรหรอกรึเปล่านะ

หรือใครมีร้านทำบังโคลนดีๆ เชิญแนะนำด้วยนะครับ
(เพราะของแท้ เซลล์เขาบอก แพงมากๆครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2010, 00:25:37 โดย choord »

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
นั่นสิ สังเกตุว่าหลายๆรุ่นก็ไม่มีบังโคลนมาให้นะ มันกลายเป็นกระแสนิยมหรือเปล่า หรือว่ามีเหตุผลลึกๆ....

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
รถผม ก็ไม่มีครับ

ถามว่าจำเป็นไหม ถ้าวิ่งปกติ ก็ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ครับ

แต่ ถ้าจะหาใส่ ก็ทำได้ครับ มีร้านรับทำอยู่ทั่วไป ลองเสริชหาในอินเตอร์เน็ตดูได้ครับ

• **
จริงครับ ผมลองเล็งๆดูรถหลายๆคัน บางคันก็ไม่มีบังโคลนเหมือนกัน ไม่รู้เพราะอะไร
หรือมันไม่จำเป็นจริงๆนะ

แต่ว่า...เมื่อกี้ไปค้น google เพิ่งรู้ ไม่มีบังโคลน อาจโดนใบสั่งได้ครับ

(ก็อปมาให้อ่านครับ ยาวพอควร แต่อ่านแล้ว...เฮ่อ ทำไปได้)

เกิดมาจนอายุป่านนี้ผมไม่เคยทำความผิดจนขนาดตกเป็นผู้ต้องหาเลย และแล้ววันที่ผมต้องเป็นผู้ต้องหาก็มาถึง เป็นเรื่อง สดๆร้อนๆ เมื่อเย็นนี้เอง ( 6 พค ) เวลาประมาณ 17.00 น. ระหว่างขากลับจาก จ. จันทบุรี มุ่งหน้ากลับบ้านที่ระยอง ช่วงแยกประแสร์ จ. ระยอง ผมเจอด่านตรวจของ ตำรวจ ปากน้ำประแสร์ เขาเขาปิดถนนจาก 4 เลน เหลือ 2 เลน รถติดกันยาวเหยียด เพราะเป็นช่วงเพิ่งออกจากไฟแดง เขาโบกให้ผมจอดเข้าซ้ายผมก็เข้าไป มีตำรวจ 3 นายเข้ามาตรวจ นายนึงขอใบขับขี่ผม ( ตลอดชีพ ) แล้วเดินตรวจรอบรถผม ขอเล่านิดนึงรถผมเป็น Tiger 4WDS ยกสูง กันชน หน้าหลัง siderail สปอต์ไลท์ วินซ์ ก็ครบตามที่รถอฟฟโรดเขามีกัน ยาง 35 นิ้ว หลังจากหาข้อหาไม่ได้ก็ขอตรวจในรถ เปิดเบาะ เปิดเก๊ะ ดูทุกสิ่งอย่าง ก็ไม่พบอะไรผิด ( ก็มีแต่เสียม กับเชือกลากรถ จะยัดข้อหาพกเสียมออกนอกพื้นที่ก็คงจะกะไรอยู่ )คนนึงเดินออกไป เหลืออีกสองนาย อยู่ซ้ายขวา นายนึงถามว่าผมทำงานที่ไหน ผมก็บอกว่าทำงานในมาบตาพุด ( สั้นๆ ไม่ต้องมารู้เรื่องส่วนตัวเพราะถ้าผมเป็นโจร ผมคงไม่บอกคุณหรอก ) ผมก็พยายามดูปฏิกิริยาเขา กลัวโดนยัดยาบ้า และผมก็ไม่ยอมลงจากรถเป็นอันขาด ท่านเดินไปทางไหนผมก็มองตาม ( กลัวจริงๆ ยัดข้อหาเนี่ยะ ) สักพักอีกนายนึงก็เดินจากไป เหลืออีกคนนึงที่ถือใบขับขี่ผมไว้ทำท่าไม่แน่ใจ กระวนกระวาย ว่าตูจะยัดข้อหาอะไรมันดี จากนั้นตำรวจนายนั้นเรียกผมลงจากรถมาบอกว่าให้ตามมา เขาพาผมมาที่โต๊ะเสียค่าปรับ โดยที่ยังไม่แจ้งเลยว่าผมผิดอะไร พอถึงที่โต๊ะ เขาก็ยื่นกระดาษแผ่นเล็กๆ พร้อมใบขับขี่ผมให้กับตำรวจอีกนายนึง ในกระดาษเขียนข้อหาที่ผมกระทำผิด..ข้อหาของผมคือ " รถไม่มีบังโคลน " ผมตกใจแทบสิ้นสติ..โอ้วแม่เจ้า..มันเอาจนได้ ขับรถคันนี้มา 7 ปี ขึ้นเหนือล่องใต้ มาหลายจังหวัด ผ่านด่านตรวจมานับไม่ถ้วน ไม่เคยมีคดีอะไรแบบนี้เลย จากนั้นระหว่างที่ผมกำลังตกอยู่ในภวังค์ ตำรวจนายนั้นถามว่าบังโคลนไปไหน ผมบอกว่าปกติมันก็มี แต่เวลาเข้าป่า หรือทางทุรกันดาร ด้วยยางที่ใหญ่ มันก็เลยเบียดหลุด ( นี่คือความจริง บังโคลนเดิมๆติดรถ ) ผมถามเขาว่ามันผิดหรืออันตรายตรงไหนครับ คำตอบคือ ถ้าไม่มีบังโคลน เดี๋ยวหินกระเด็นไปถูกคันหลัง แม่เจ้า...ทำเหมือนว่ารถที่มีบังโคลนหินมันจะไม่ดีดกระเด็นไปโดนคันหลังงั้นแหล่ะ..รถเก๋งก็ดีดได้ ผมโดนมาแล้ว รอยยังอยู่หน้ากระจกอยู่เลย พอเห็นท่าไม่ดีเขาก็ตัดบทโดยบอกว่าข้อหาคุณ เสีย 400 บาท ผมทำท่างงๆกับข้อหา เขาเลยตะโกนถามไปที่นายตำรวจที่มีดาวบนบ่าอยู่ดวงนึงว่า ข้อหาไม่ติดบังโคลน ปรับเท่าไหร่ครับ ( ไม่มั่นใจล่ะสิ...) ทางนั้นเปิดๆกระดาษแป้บนึงก็บอกว่า 500 บาท ผมยิ่งงงหนัก เลยขอดูตัวกฏหมาย จริงๆครับ เขาเขียนไว้ 500 จริงๆ แต่สูงสุดคือ 50,000 นายตำรวจคนนั้นยังสำทับว่า นี่เขาปรับแค่ขั้นต่ำนะเห็นใจประชาชน ( บ้าแล้วแค่ไม่ติดบังโคลน ปรับ 50,000 คงจะไม่มีจ่ายล่ะครับ ) สรุปผมก็ต้องเซ็นชื่อในใบเสร็จรับเงินค่าปรับ ในช่อง " ผู้ต้องหา" แม่เจ้าเกิดมาเพิ่งเคยเป็นผู้ต้องหาก็วันนี้แหล่ะ..แล้วงี้จะลงสมัครผู้ใหญ่บ้าน อบต. ได้เปล่าเนี่ยะ..เคยมีคดีเนี่ยะ ปีหน้ากะว่าจะลงอยู่แล้วเชียว ความหวังดับวูบเลย..สรุปผมก็ต้องเสีย 500 บาทและถูกลงบึนทึกประวัติในเอกสารของ สนง ตำรวจแห่งชาติ....( ถามชื่อพ่อ แม่ ผมและบันทึกลงไปด้วยเสร็จสรรพ ผมก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไร ) ที่เล่ามาก็อยากให้ทุกๆท่านระวังกันเอาไว้ โดยเฉพาะท่านที่ไม่มีบังโคลนเหมือนผม และที่ด่านตรวจของสถานีตำรวจปากน้ำประแสร์

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
คหสต. ผมว่านะ ที่ไม่มีบังโคลนมาให้ หลักๆ เลยก็คือ น่าจะลดต้นทุน (อีกแล้วหรอ)
เพราะอาจจะคิดว่า
1. ลดต้นทุนไม่ใส่ไปเลย รถเดี๋ยวนี้ทนสุดๆ แล้ว โคลนเลอะไม่เป็นสนิมหรอก (แต่พี่ไม่คิดถึงเวลาที่ใช้รถแล้วรถมันเปื้อนโคลนเลย ว่ามันดูได้ซะที่ไหน)
2. ลดต้นทุนไม่ใส่ไปเลย เดี๋ยวลูกค้าก็เอาไปแต่งสเกิร์ตเองล่ะ จะได้ไม่ต้องถอดเก็บ สิ้นเปลือง (อ้าว แล้วคนที่ไม่ใส่สเกิร์ตล่ะ)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

keanetona

• บุคคลทั่วไป
จริงครับ ผมลองเล็งๆดูรถหลายๆคัน บางคันก็ไม่มีบังโคลนเหมือนกัน ไม่รู้เพราะอะไร
หรือมันไม่จำเป็นจริงๆนะ

แต่ว่า...เมื่อกี้ไปค้น google เพิ่งรู้ ไม่มีบังโคลน อาจโดนใบสั่งได้ครับ

(ก็อปมาให้อ่านครับ ยาวพอควร แต่อ่านแล้ว...เฮ่อ ทำไปได้)

เกิดมาจนอายุป่านนี้ผมไม่เคยทำความผิดจนขนาดตกเป็นผู้ต้องหาเลย และแล้ววันที่ผมต้องเป็นผู้ต้องหาก็มาถึง เป็นเรื่อง สดๆร้อนๆ เมื่อเย็นนี้เอง ( 6 พค ) เวลาประมาณ 17.00 น. ระหว่างขากลับจาก จ. จันทบุรี มุ่งหน้ากลับบ้านที่ระยอง ช่วงแยกประแสร์ จ. ระยอง ผมเจอด่านตรวจของ ตำรวจ ปากน้ำประแสร์ เขาเขาปิดถนนจาก 4 เลน เหลือ 2 เลน รถติดกันยาวเหยียด เพราะเป็นช่วงเพิ่งออกจากไฟแดง เขาโบกให้ผมจอดเข้าซ้ายผมก็เข้าไป มีตำรวจ 3 นายเข้ามาตรวจ นายนึงขอใบขับขี่ผม ( ตลอดชีพ ) แล้วเดินตรวจรอบรถผม ขอเล่านิดนึงรถผมเป็น Tiger 4WDS ยกสูง กันชน หน้าหลัง siderail สปอต์ไลท์ วินซ์ ก็ครบตามที่รถอฟฟโรดเขามีกัน ยาง 35 นิ้ว หลังจากหาข้อหาไม่ได้ก็ขอตรวจในรถ เปิดเบาะ เปิดเก๊ะ ดูทุกสิ่งอย่าง ก็ไม่พบอะไรผิด ( ก็มีแต่เสียม กับเชือกลากรถ จะยัดข้อหาพกเสียมออกนอกพื้นที่ก็คงจะกะไรอยู่ )คนนึงเดินออกไป เหลืออีกสองนาย อยู่ซ้ายขวา นายนึงถามว่าผมทำงานที่ไหน ผมก็บอกว่าทำงานในมาบตาพุด ( สั้นๆ ไม่ต้องมารู้เรื่องส่วนตัวเพราะถ้าผมเป็นโจร ผมคงไม่บอกคุณหรอก ) ผมก็พยายามดูปฏิกิริยาเขา กลัวโดนยัดยาบ้า และผมก็ไม่ยอมลงจากรถเป็นอันขาด ท่านเดินไปทางไหนผมก็มองตาม ( กลัวจริงๆ ยัดข้อหาเนี่ยะ ) สักพักอีกนายนึงก็เดินจากไป เหลืออีกคนนึงที่ถือใบขับขี่ผมไว้ทำท่าไม่แน่ใจ กระวนกระวาย ว่าตูจะยัดข้อหาอะไรมันดี จากนั้นตำรวจนายนั้นเรียกผมลงจากรถมาบอกว่าให้ตามมา เขาพาผมมาที่โต๊ะเสียค่าปรับ โดยที่ยังไม่แจ้งเลยว่าผมผิดอะไร พอถึงที่โต๊ะ เขาก็ยื่นกระดาษแผ่นเล็กๆ พร้อมใบขับขี่ผมให้กับตำรวจอีกนายนึง ในกระดาษเขียนข้อหาที่ผมกระทำผิด..ข้อหาของผมคือ " รถไม่มีบังโคลน " ผมตกใจแทบสิ้นสติ..โอ้วแม่เจ้า..มันเอาจนได้ ขับรถคันนี้มา 7 ปี ขึ้นเหนือล่องใต้ มาหลายจังหวัด ผ่านด่านตรวจมานับไม่ถ้วน ไม่เคยมีคดีอะไรแบบนี้เลย จากนั้นระหว่างที่ผมกำลังตกอยู่ในภวังค์ ตำรวจนายนั้นถามว่าบังโคลนไปไหน ผมบอกว่าปกติมันก็มี แต่เวลาเข้าป่า หรือทางทุรกันดาร ด้วยยางที่ใหญ่ มันก็เลยเบียดหลุด ( นี่คือความจริง บังโคลนเดิมๆติดรถ ) ผมถามเขาว่ามันผิดหรืออันตรายตรงไหนครับ คำตอบคือ ถ้าไม่มีบังโคลน เดี๋ยวหินกระเด็นไปถูกคันหลัง แม่เจ้า...ทำเหมือนว่ารถที่มีบังโคลนหินมันจะไม่ดีดกระเด็นไปโดนคันหลังงั้นแหล่ะ..รถเก๋งก็ดีดได้ ผมโดนมาแล้ว รอยยังอยู่หน้ากระจกอยู่เลย พอเห็นท่าไม่ดีเขาก็ตัดบทโดยบอกว่าข้อหาคุณ เสีย 400 บาท ผมทำท่างงๆกับข้อหา เขาเลยตะโกนถามไปที่นายตำรวจที่มีดาวบนบ่าอยู่ดวงนึงว่า ข้อหาไม่ติดบังโคลน ปรับเท่าไหร่ครับ ( ไม่มั่นใจล่ะสิ...) ทางนั้นเปิดๆกระดาษแป้บนึงก็บอกว่า 500 บาท ผมยิ่งงงหนัก เลยขอดูตัวกฏหมาย จริงๆครับ เขาเขียนไว้ 500 จริงๆ แต่สูงสุดคือ 50,000 นายตำรวจคนนั้นยังสำทับว่า นี่เขาปรับแค่ขั้นต่ำนะเห็นใจประชาชน ( บ้าแล้วแค่ไม่ติดบังโคลน ปรับ 50,000 คงจะไม่มีจ่ายล่ะครับ ) สรุปผมก็ต้องเซ็นชื่อในใบเสร็จรับเงินค่าปรับ ในช่อง " ผู้ต้องหา" แม่เจ้าเกิดมาเพิ่งเคยเป็นผู้ต้องหาก็วันนี้แหล่ะ..แล้วงี้จะลงสมัครผู้ใหญ่บ้าน อบต. ได้เปล่าเนี่ยะ..เคยมีคดีเนี่ยะ ปีหน้ากะว่าจะลงอยู่แล้วเชียว ความหวังดับวูบเลย..สรุปผมก็ต้องเสีย 500 บาทและถูกลงบึนทึกประวัติในเอกสารของ สนง ตำรวจแห่งชาติ....( ถามชื่อพ่อ แม่ ผมและบันทึกลงไปด้วยเสร็จสรรพ ผมก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไร ) ที่เล่ามาก็อยากให้ทุกๆท่านระวังกันเอาไว้ โดยเฉพาะท่านที่ไม่มีบังโคลนเหมือนผม และที่ด่านตรวจของสถานีตำรวจปากน้ำประแสร์

ลองอ่านละเอียดๆครับ รถเขาเป็นกระบะยกสูง ต้องติดบังโคลนหลังครับ เพราะมันกันไม่ให้ยางมันดีดเศษหินเศษกรวดมาใส่รถคันหลัง และ ยางรถยกสูงมันร่องใหญ่ มันดีดหินก้อนใหญ่ๆได้ครับ แต่สำหรับรถเก๋งไม่จำเป็นต้องติดครับติดไปก็ต้านลมให้เปลืองน้ำมันเปล่าๆ

แถมให้อีกนิด

ถ้าลองสังเกตรถกระบะพวกที่ติดกรอบป้ายทะเบียนเหล็กจากศูนย์ บางคันจะเอากรอบไปกลับหัวเพื่อกันตำรวจจับในข้อหาพิสดาร "กรอบทะเบียนบังชื่อจังหวัด" (ซึ่งจริงๆแล้วมันจะบังนิดๆอย่างในภาพ)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อย่ากลัวอะไรมากเกินเหตุขนาดนั้นเลยครับผม

นะนะ

ออฟไลน์ gatasila

ส่วนตัวผมไม่ชอบบังโคลนเท่าไหร่ ยิ่งรถเก๋งด้วยแล้ว ใส่แล้วมันเทอะทะยังไงไม่รู้สิ

ออฟไลน์ jojow

ถ้าเป็นรถกระบะ ต้องใส่บังโคลนหลังครับ

ขาดนิดขาดหน่อย ก็โดนจับแล้วครับ

รถบริษัทผมต้องคอยตรวจเช็คตลอดเวลา เพราะคุณตำรวจตาดี จับปรับเขียนใบสั่งตลอดครับ

ถ้าคุณรถวิ่งแถวชานเมือง หรือเป็นรถกระบะบรรทุก 1 ตัน จะเป็นช่องทางทำมาหากิน แน่นอนครับ

ไม่ได้เครียด แต่โดนบ่อย จนต้องคอยป้องกันตนเองครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
รถเก๋งเดี๋ยวนี้ ใส่บังโคลนมาให้ แทบนับรุ่นได้เลยค่ะ
ที่เห็นชัดๆ คือ Civic FD กะ Altis แค่นั้น

รุ่นอื่นๆ บางรุ่น เช่น Mazda 3 เขาทำก็ทำเป็นสเกิร์ตข้างแทนอ่ะค่ะ

รถ Sub-compact ทั้งหลาย รุ่นปัจจุบัน เท่าที่เห็นก็ไม่มี
ซึ่งข้อเสียของมันคือ ด้านหน้า ถ้าลุยโคลน มันก็จะเลอะมากหน่อย

ถ้าจะติดเพิ่ม จริงๆ ของศูนย์ก็น่าจะมีมั้งคะ

• **
ขอบคุณมากๆครับ
ก็ไม่ได้เครียดอะไร
เพราะคันเก่า โซลูน่า บังโคลนมันขาด ก็ช่างมัน ไม่ได้ไปใส่เพิ่มอะไร
ส่วนคันใหม่นี้ ถ้ามีโอกาส ก็คงจะหามาใส่ไว้ดีกว่า
(อาจจะเพราะยังเห่อรถอยู่ก็ได้มั้ง)

ส่วนประเด็น ผิดกฎหมาย อย่างว่า รถกะบะทำใจได้เลยถ้าโดนเรียกเข้าด่าน
อย่างไรแบงค์ร้อยก็กระเด็นจากกระเป๋าชัวร์อยู่แล้ว เพราะจะต้องผิดสักเรื่องจนได้

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าจะใส่ก็ของแท้ตรงรุ่นเถอะครับ
ไปทำข้างนอก ออกมา รถใหม่จะดูเก่าเลอะเทอะได้

ออฟไลน์ PREM

หลายรุ่นผมว่าไม่มีดูดีกว่านะครับ
อย่าง Teana ก็ไม่มี ผมว่าก็ดีแล้ว ถ้ามีมันคงดูเกินๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
คู่ละ 130 ครับ หาตามเน็ต ยกรถ ถอดล้อ หาน็อตยึด จบครับ อย่าคิดมาก

รถผมไม่มีมา เป็นปีแล้วครับ ไม่เคยโดนเรียกเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Cool Runner

บังโคลนไม่จำเป็นต้องมีทุกคัน ไม่ได้มีกฏหมายบังคับ
อยู่ที่การออกแบบถ้าตัวถังรถมันต่ำพอที่จะไม่ให้โคลนกระเด็นก็ไม่ต้องใส่
รถเก๋งส่วนใหญ่ก็ไม่มี บางรุ่นตัวที่ไม่มีสเกิร์ตจะมีติดมา แต่ตัวที่มีสเกิร์ตจะไม่มีใส่มา
รถกระบะบางรุ่นมีแต่ด้านหลัง ข้างหน้าไม่มี

ออฟไลน์ Dr.Shank

งง....ครับ
รถใหม่ที่ผมจะไปรับรถ tiida latio
เพิ่งรู้ว่า เดี๋ยวนี้ เขาไม่ใส่บังโคลนกันแล้ว

พอถามเซลล์ เขาบอกว่า ก็ไม่มีใส่มาตั้งนานแล้ว
มีใส่เฉพาะช่วงเปิดตัวเมื่อหลายปีก่อน ระยะเวลาสั้นๆ
หลังจากนั้น ก็ตัดสเป็คนี้ออกไปแล้ว

เลยอยากจะถามว่า...จริงเหรอครับ เพิ่งรู้นะเนี่ย
แล้วมันจำเป็นไหม ต้องหามาใส่รึเปล่า
ส่วนตัวผม มันก็ดีกว่าให้โคลนมาเลอะข้างใต้เต็มไปหมด
เอ..แต่สมัยนี้มันอาจไม่จำเป็นก็ได้
เพราะรถมันทนกว่าเดิม? มีโคลนเกาะก็ไม่เป็นสนิมอะไรหรอกรึเปล่านะ

หรือใครมีร้านทำบังโคลนดีๆ เชิญแนะนำด้วยนะครับ
(เพราะของแท้ เซลล์เขาบอก แพงมากๆครับ)

ตกลงผิดกม. หรอครับ??

???
..

ออฟไลน์ BnN

รถผมก็มีนะครับบังโคลน
ผมชอบรถที่มีอะ ดูแล้วมันเต็มๆดี

ออฟไลน์ CRO

ตกลงผู้ผลิตผิดเพราะไม่ใส่มาให้จากโรงงาน  ;D ;D