ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเพี้ยนมั้ยครับจะขาย camry ไปออก mazda2  (อ่าน 13068 ครั้ง)

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
Re: ผมเพี้ยนมั้ยครับจะขาย camry ไปออก mazda2
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 22:49:35 »
ไม่เพี้ยนหรอกครับ

ทำอะไรแล้วสบายใจเรา ทำอะไรแล้วคนอื่นไม่เดือดร้อน

จัดเลยครับ

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
Re: ผมเพี้ยนมั้ยครับจะขาย camry ไปออก mazda2
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 23:09:07 »
ไม่สนใจ pick up เหรอครับ. ขาย camry มาออก pick up ก็ดูเข้าทีนะครับ มีคำตอบคนถามว่อยากเปลี่ยน style

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 23:15:54 »
ไม่เพี้ยนหรอกครับ แต่ขอให้คิดให้ดีนะครับรถเล็กมันดียังไงก็วิ่งสู้รถใหญ่ไม่ได้จริงๆเวลาขับไกลๆ แต่ถ้าคิดว่าเน้นคล่องตัวสูงอยากเปลี่ยนแนวก็ลองดูครับแต่ขอให้ลองให้แน่ใจก่อนนะครับไม่ใช่เปลี่ยนไปสักพักรู้สึกคิดถึงคันเก่าอะไรแบบนี้

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 23:33:54 »
ของผม ตรงกันข้าม จขกท

เคยใช้ jazz  แล้วเปลี่ยนไปใช้ G9 (จากเล็กไปใหญ่)
ได้ความรู้สึกว่า  G9 ขับง่าย ขับสบาย มุดง่าย เครียดน้อย กว่า Jazz เยอะเลย ทั้งๆที่ jazz เล็กกว่า ไม่คิดกลับไปซื้อรถเล็กอีก ยกเว้น ซื้อมาขับเล่น
และ ตอนซื้อก็ไม่ได้นึกถึงภาพพจน์ แต่เพราะ คนเยอะ นั่งบ่อย แต่ไม่ซื้อ SUV เพราะ ห่วงเรื่องค่าน้ำมัน

ปล. ไม่ได้บ้า honda ขับ jazz เพราะ รถบริษัท  ใช้ G9 ต่อ เพราะ ตอนซื้อ ไปดู camry แล้ว option น้อย  ไปลอง Teana ดีหมด แต่มันดูแก่ เลยต้องกลับไป Honda ทั้งๆที่เบื่อ honda แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 23:38:05 โดย peterW »

ออฟไลน์ thawiwatkk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 23:41:49 »
มันหลายๆ อย่างด้วยมั้งครับ ถึงคุณอยากเปลี่ยน แต่ปัจจัยหลายๆ อย่างไม่อำนวย ความสบายก็ผิดกัน กลัวว่าซื้อคันใหม่แล้ว จะคิดถึง camry น่ะสิครับ อันนี้หนักเลยนะ

ออฟไลน์ SZG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 00:23:13 »
+1 ครับ
ใช้ Teana J32 เริ่มเก่าแล้ว ว่าจะเปลี่ยนเป็น Mazda 2 5 hatchback อยู่เหมือนกัน แต่ไม่ได้จะลดอีโก้อะไรครับ แค่รู้สึกว่าเบื่อรถใหญ่
ถ้าซื้อ b-segment ขายคันเดิม ไม่ต้องขายกองทุน ก็ซื้อสดได้เลย

ตอนนี้รอดูว่ารถ lot แรกจะมีปัญหาหรือปล่าว ไม่ได้รีบร้อนอะไร อาจจะรอไปจนถึงปลายปี 15

ออฟไลน์ BOBBY_7

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 07:55:07 »
อารมณ์ตอนนี้ของคุณ  คงเหมือน

"เบื่อภรรยาหลวง   และอยากมีกิ๊ก"

แต่เชื่อเถอะ..คุณจะไม่ได้เปลี่ยน ;)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 08:21:22 »
โอ้โห ความเห็นมากันเพียบเลยครับ ขอบคุณทุกท่านจริงๆ จัดมาเยอะๆเลยครับจะว่าผมเพี้ยนหรือมีความเห็นยังไงเอาให้เต็มที่เลยครับ ผมจะได้มีข้อมูลสำหรับตัดสินใจ ไม่โกรธไม่เคืองเลยครับ ปีหน้าอายุก็ 40 แล้ว ใจไม่ร้อนเหมือนตอน 20 แต่ยังมีความรู้สึกว่าตัวเองยังวัยรุ่นอยู่เลยครับ 555 ขออีกครับขออีก

เอ้า...จัดไป   ผมว่าเกือบจะเพี้ยนแหละครับอีกนิดเดียวมีแต่คนเปลี่ยนจากคันเล็กไปคันใหญ่  ;D ;D ;D

ถ้าอยากวัยรุ่นๆหน่อยแนะนำรอ CX-3 ครับมาปีหน้านี่เองคงราวๆ Mazda 2 ยกสูงผมว่าเรื่องภาพลักษณ์ดูดีกว่าเยอะได้วัยรุ่นด้วย แต่ถ้าเบื่อละรอไม่ไหวอีกตัวเลือกที่น่าสนใจก็ Subaru XV ครับช่วงนี้ลดราคาเยอะมาก ออกแนวๆไม่เหมือนใครดี รับรองใครๆก็มองก็ถาม เลือกสีเจ็บๆหน่อยแล้วคุณจะเป็นหนุ่มใหญ่ใจวัยสะรุ่นและต้องพร้อมตอบคำถามมากมายทั้งจากคนรอบตัวและคนไม่รู้จักกันเลยทีเดียว   :) :) :)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 08:46:17 »
ซื้อเพิ่มดีกว่าครับ ถ้า​ขาย camry แล้ว​ซื้อ Mazda 2 ขับ​ไป​ได้​สักพักจะ​มีโอกาสเกิด​อาการ​เบื่อ Mazda 2 แล้วรู้สึกเสียดาย Camry ที่​ขาย​ไป ดังนั้นซื้อ​เพิ่มจะ​ดีกว่า เพราะวัน​ไหน​เบื่อคันนึงก็ไปขับอีกคันนึงได้​ครับ

แต่ถ้าจะขายแล้วซื้อใหม่ ซื้อ Accord Hybrid ดีกว่า​ครับ อัตรา​เร่ง​เจ้า​นี่น่ะ​จัด​กว่า 2 อีก ได้​ประหยัด​น้ำมัน 20 โลลิตร แถม​ได้​ความ​สบาย​แบบ Camry อีก
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ tate_27

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 09:09:31 »
ซื้อเพิ่มดีกว่า.. กว้างมากมาแคบมาก นานๆเข้าเกรงจะอึดอัดน่ะครับ
ความอยากฉาบฉวยผมเองก็เป็นบ่อยๆครับ  ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 09:20:04 »
เปลี่ยนรถเพื่อหนีอัตราการกินน้ำมันไม่ใช่ความคิดที่ถูกต้องครับ ไม่เคยจบสวยกันสักคนเลยนะ เริ่มต้นราคาตัวรถที่จะหายไปจากการขายต่อมันบั่นทอนจิตใจคุณไปเยอะแน่นอน ช่วงนี้รถมือสองทุกยี่ห้อทุกขนาดราคาหดหายไปมากกว่าเมื่อก่อนอีก รถทุกคันมันมีอัตราการกินน้ำมันที่เหมาะสมกับตัวเองอยู่แล้ว การที่รถคันหนึ่งจะกินน้ำมันน้อยกว่าอีกคันหนึ่งมันไม่ได้มากมายมหาศาลขนาดต่างกันเป็นสิบกิโลต่อลิตรเลย ความต่างมันไม่ได้ช่วยให้ประหยัดได้เป็นกอบเป็นกำอะไร ยิ่งใช่ต่างจังหวัดที่รถไม่ได้ติดอย่างในเมืองหลวงความต่างของรถเครื่องเล็กกินน้ำมันรอบเบายิ่งไม่ค่อยจะมีให้เห็นอีก น่าจะเป็นเรื่องของจิตใจมากกว่าที่อยากได้รถใหม่ คิดดีๆนะครับว่าการใช้รถของคุณคืออะไร สิ่งที่คุณต้องการคือรถที่มีขนาดใหญ่หรือรถที่กินน้ำมันน้อยๆกันแน่?
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 09:43:07 »
ไม่เพี้ยนหรอกครับ   ชอบแบบไหน ก็ทำแบบนั้น  ความสุขของเรา ไม่ต้องแคร์ใคร   :) :)
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 09:58:44 »
ถ้ามั่นใจว่าตัวเองหน้าเด็กก็จัดไปครับ

แต่ถ้าเคยโดนใครทักว่าลุง แนะนำว่าอย่าเปลี่ยน
Mazda2 ใหม่ดูกระชากวัยไปหน่อย

ออฟไลน์ jaejukjik

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 10:09:23 »
ตอบในฐานะคนที่เคยเปลี่ยนจาก Civic FD AT เป็น Nissan March MT ทุกวันนี้รู้สึกดีอยู่2อย่างคือ 1.มันเล็กคล่องตัวมากในเมือง(ตอนนี้ย้ายบ้านมานอกเมือง) 2.ประหยัดดีจัง
สรุปรวมๆทุกวันนี้เสียดายไม่น่าเปลี่ยนเลย  ::)

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 10:38:24 »
ไม่เพี้ยนครับ   ไม่ใช่มีเงินต้องขับรถใหญ่อย่างเดียว
สิ่งที่รถใหญ่ไม่สามารถให้ได้ก็คือความเล็ก   ความเล็กก็มีคุณค่านะครับ
ขับคล่องตัว  จอดง่าย 
แล้วเรื่องความดูดีนี่ก็ไม่เห็นเกี่ยว   จะเห็นว่าขับรถอะไรก็ยาก  ไม่รู้สิ ผมทำงานในเมือง
โอกาสจะเห็นรถคนอื่นน้อยมาก   ใส่เสื้อผ้าแพง ๆ นาฬิกาหรู ๆ ยังจะดีซะกว่า

ออฟไลน์ Jetz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 10:47:32 »
ใช้รถเล็ก คุณภาพดีๆ ใกล้เคียงรถใหญ่  ประหยัดน้ำมัน เสริมคุณค่าว่าเป็นคนรักษ์โลก  น่าจะเป็นที่ชื่นชมมากกว่าใช้รถใหญ่ แถมสบายกระเป๋า เอาเงินไปทำอย่างอื่น ที่มีความสุขมากกว่า  ( แนวทางของผมเอง)  เพราะบางวันได้นั่งรถแม่บ้านเบาะหลัง( นิสสัน ชิลฟี่) รู้สึกมันเหงาๆ กว้างเกินความจำเป็น จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 11:11:45 โดย Jetz »

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 11:06:08 »
เพี้ยนตรงไหน จอดได้คันเดียว คือมันเพิ่มไม่ได้ ก็ต้องเลือกจะเอาเล็กหรือใหญ่ต่อไปแค่นั้นภาพลักษณ์ไม่ต้อง (เข้าใจอารมณ์คนเบื่อรถใหญ่ครับ )

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 11:18:19 »
ไปลองนั่งลองขับพร้อมภรรยารึยังค่ะ?..แล้วคิดว่ามันเพียงพอกับที่ต้องการแล้วรึเปล่า เผื่ออนาคตอยากจะขนของเยอะหน่อย รับญาติไปเที่ยวด้วยกัน หรือต้องมีใช้งานรถในกรณีที่ Camry อาจจะรองรับตรงนั้นได้ดีกว่ามั้ย?...

หากแน่ใจว่าไม่จำเป็น ใช้เพียงแค่คุณกับภรรยาเท่านั้น อนาคตก็คงเป็นไปประมาณนึี้ ก็ทำตามที่ตัวเองสบายใจเลยค่ะ " อย่าได้แคร์คนรอบข้างที่ชอบมาสาระแนชีวิตเรา หรือคอยกระแนะกระแหนเพียงเพราะเรื่องรถ " :)

ขอให้ค้นพบสิ่งที่ถูกใจและที่ใช่นะค่ะ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 11:41:22 »
ผมใช้teana j32 มาห้าปีกว่า รถดีทุกอย่างครับ แรงดี ขับสบาย แต่เริ่มเบื่อรถใหญ่เหมือนกัน ลูกชายก็เข้ามหาลัยแล้วไม่ต้องไปส่งตอนเช้าแล้ว ตอนนี้เริ่มกลับมาอยากได้รถเล็กๆ นี่ก็รอดูcx-3อยู่ ถ้ารถดีก็อาจจะเปลี่ยนเหมือนกันครับ วิ่งต่างจังหวัดไกลๆตอนนี้ก็เหมารถตู้ไปตลอด ขี้เกียจขับแล้ว

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 12:28:17 »
ขับสนุกไม่รู้ แต่ขับสบาย ยังไงก็สู้แคมรี่ไม่ได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 14:18:53 »
คุณมีเหตุผลของคุณ ก็ไม่เพี้ยนแล้ว แต่อย่ามาเสียดายภายหลังครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 14:47:05 »
ซื้อเพิ่มอีกคันดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 18:07:10 »
ลดอีโก้ด้วยการเพิ่มกิเลสหรอครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 18:35:51 »
ก็คนมันเบื่อเนาะ ^^   ;D ;D ;D

ท่าน จขกท พาคุณภรรยาไป ลองดูก่อนไหมครับ ว่ามันใช่หรือป่าว ?

ถ้าใช่ก็ ซื้อเลยครับ แต่ถ้าอยู่ ตจวขับไกลๆ บ่อยๆ ก็อย่าพึ่งปล่อย พี่ Camry ไปเลยนะครับ ยังไงก็เอาเก็บไว้ใช้

หรือหากที่บ้านไม่มี นโยบายใช้รถหลายคันก็ รอ Cx-3 ก่อนก็ได้คับ ผมว่ามันน่าจะเหมาะกับ วัย จขกท มากกว่าครับ

ใจเย็นๆๆ เนาะ ค่อยๆ ตัดสินใจ ^__^

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 19:10:37 »
มันขึ้นกับคุณเองแหละครับ  ถ้าคุณโฟกัสในจุดเด่นของมาสด้า2 ก็เปลี่ยนครับ
แต่ประเด็นน่าจะอยู่ที่อยากได้รถใหม่มากกว่า เพราะเดี๋ยวนี้รถหลายรุ่นก็กดสตารท์เยอะ ไม่ได่จำเป็นต้องเป็นมาสด้า2 ถามใจตัวเองดูครับว่า มันตอบโจทย์เราหรือแค่ข้ออ้างเปลี่ยนรถ เพราะอาจจะเบื่อคันเก่า

ผมว่าอาการอยากเปลี่ยนรถใหม่เนี่ยเป็นทุกคน - -"

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 19:17:35 »
ทำตามใจตัวเองครับ แต่พี่ต้องแน่ใจนะว่าซื้อไปแล้ว จะไม่มีคำว่า "รู้อย่างงี้..ไม่เปลี่ยนดีกว่า"
สำหรับผม ผมว่าถ้าไม่ลำบากซื้อเพิ่มดีกว่ามั้ยครับ เรื่องที่จอดผมเดาว่าพี่น่าจะจัดการได้นะ
ประเด็นที่ซื้อแล้วจะเสียดายคันเก่าหลักๆเลยน่าจะ เวลาขับทางไกลแล้วไม่มั่นใจหรือสบายเท่าเดิม
นอกนั้นนึกไม่ออกแล้วครับ ส่วนตัวขับแต่รถเล็กๆมาตลอด (เปลี่ยนมา3คัน) นานๆทีได้ขับรถใหญ่ ของเพื่อนยังชอบเลย (เทียน่า J31,32 จำไม่ได้)

ขอให้โชคดีครับ

ออนไลน์ shando

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 20:20:28 »
ขึ้นอยุ่กับว่าคุณได้ลองขับรึยัง ถ้าลองอย่างจริงๆจังๆ(ไม่ใช่แค่เข้าไปนั่ง ขับวนรอบศูนย์ไม่กี่รอบแล้วยอกว่าลองแล้วนะ)แล้วชอบมากกว่าแคมรี่จริงๆ ก็ไม่เพี้ยนครับ ผมเองยังอยากเปลี่ยนไปขับb-segเลย รู้สึกพรีอุสมันเทอะทะไปสำหรับผม
แต่ถ้าคุณยังไม่ลองขับเลย แต่มโนว่ามันขับสนุก เร่งแซงทันใจ ประหยัดน้ำมันโครตๆ เลยอยากได้ อันนี้ผมว่าเพี้ยนแล้วแหละ
อีกเรื่องคืออย่างที่ความเห็นบนๆบอกไว้ คุณไม่ได้อยากลดอีโก้หรอก คุณแค่อยากสนองกิเลส ผมรู้เพราะผมก็เคยเป็นเหมือนคุณ
ปล.0-100 camry2.0 11.4วิ m2 11.37วิ
60-120 camry2.0 8.9วิ m2 8.2วิ
แน่ใจนะครับว่าขับสนุกเร่งแซงทันใจ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 21:22:54 »
ผมว่ามันไม่ได้ว่า เพี้ยนหรอกครับ ความพึงพอใจของเรา เงินเรา ชีวิตเรา ทำไมต้องให้คนอื่นมาคอยลิขิตครับ

ชอบก็จัดไปครับ ไม่ขายก็ซื้อเพิ่ม หรือ ไปหาเช่าขับก่อนสัก2-3วันดู ว่ามันตอบโจทย์คุณได้ดีแค่ไหน

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 21:32:25 »
ผมเคยขาย Camry HV มาออก Ford Fiesta เพราะช่วงนั้นเศรษฐกิจไม่ดี ขายของไม่ค่อยได้
แต่ก็ Ok กับ รถคันนั้นนะ แค่ปรับตัวนิดๆหน่อยๆเอง  ;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2015, 21:42:41 »

ผมก็ ตจว ใช้ Altis อยู่ยังอยากได้ Camry แบบจขกท.เลย 555 แต่อย่างว่าคนมันไม่เหมือนกัน
ยังไงก็คิดดีๆ ผมเชื่อว่า Camry มีหลายอย่างที่รถเล็กอย่าง Mazda2 ไม่มีวันให้ได้ ลองชั่งน้ำหนักดูว่าสิ่งที่คุณจะได้มาและเสียไปมันโอเคมั้ย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)