ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เปลี่ยนแบตเตอรี่ (fortuner)  (อ่าน 5300 ครั้ง)

ออฟไลน์ CCPX

• Jr. Member
  • **
ขอคำแนะนำ เปลี่ยนแบตเตอรี่ (fortuner)
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 22:15:29 »
วันนี้เอา Fortuner ตัว ล่าสุด อายุ 3 ขวบ ไปเช็คระยะ 90,000 กม.  ครับ ช่างแจ้งว่าควรจะเปลี่ยนแบตแล้ว เพราะขั้วแบตเริ่มเสือม ช่างแจ้งราคามา ว่าประมาณ 9,000 บาท เป็นแบตของโตโยต้า!!!!!!  เลยสงสัยครับว่าทำไมมันแพงขนาดนี้  ราคานี้มันเท่าแบตลูกเล็กของ camry hybrid เลยนะครับ  ทั้งๆที่ไม่ใช่รถhybrid ผมก็เลยยังไม่เปลี่ยน เค้าก็พยายามโดน้มน้าวเต็มที่ แต่ผมก็ไม่เปลี่ยนใจ เหอะๆ

1 เปลี่ยนกับศูนย์ หรือ ร้านข้างนอกดีครับ
                       2 ทำไมของศูนย์มันแพงจัง
                         3 แนะนำยี่ห้อไหน ขนาดเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณทุกข้อเสนอแนะครับผม

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำ เปลี่ยนแบตเตอรี่ (fortuner)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 22:18:45 »
ร้านข้างนอกด่วนครับ ราคาเหลือครึ่งเดียว

ปล ฮอนด้า Batt ในศูนย์ก็ไม่ได้แพงขนาดนั้นนะครับ :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ขอคำแนะนำ เปลี่ยนแบตเตอรี่ (fortuner)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 22:32:15 »
ดีแล้วครับที่ไม่เปลี่ยน โดนฟันหัวแบะ >:(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 23:19:31 »
แบตเตอรี่ เป็นอุปกรณ์ที่ศูนย์ไม่รับประกันให้เราอยู่แล้วนะครับ

เปลี่ยนให้มันตรงสเปคเก่าก็พอครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 23:35:28 »
เปลี่ยนของนอกดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 23:47:16 »
จากประสปการณ์และการเก็บความรู้จากในนี้
1 เปลี่ยนกับศูนย์ หรือ ร้านข้างนอกดีครับ - นอกสิครับ
2 ทำไมของศูนย์มันแพงจัง - ของศูนย์ไม่ค่อยมีถูกหรอกครับ ขนาดธุรกิจเขาใหญ่ต้องการกำไลมาเลี้ยงมาก ได้ยินหลายท่านในนี้บอกว่า รายได้หลักของศูนย์มาจากงานพวกนี้ด้วย
3 แนะนำยี่ห้อไหน ขนาดเท่าไหร่ครับ - เลือกร้านได้มาตรฐานที่ดูแล้วจะไม่สักแต่ขายดีกว่า เกิดมีปัญหาก็เอาไปเครมได้ด้วย(กฏหมายพานิชย์กำหนดไว้ว่าสินค้าพวกนี้มีกประกัน 1 ปีนะครับ ใครบอกประกันน้อยกว่านี้อย่าไปยุ่ง)  พวกยี่ห้อในท้องตลาดมันก็พอๆกันหล่ะครับ แบตเป็นสินค้าทดแทนกันได้ 100% ไม่มีผู้แข่งขันที่เก่งเกินหน้าเกินตากันแบบจริงจัง ในระกับพิสูจน์เป็นคณิตศาสตร์ ฟิสิกซ์ เคมี ได้ จะมีแค่ Brand Awareness ส่วนตัวของแต่ละบุคคล (ย้ำว่าความเห็นส่วนตัวผมนะ) แล้วก็ถ้าเป็นคนรักรถดูแลรถเป็นประจำก็แบตน้ำครับ ทน แล้วก็ไม่ได้ดูแลยากเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 23:50:33 โดย Impulse »

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 01:06:50 »
เอิ่ม!!! 9000 ถามด้วยความไม่รู้จริงๆนะ ราคาในศูนย์มันแพงขนาดนี้เลยเหรอครับ vigo ข้างบ้านเปลี่ยนมาแค่ 2500

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 09:43:47 »
9000บาท !

ราคานี้ได้แบตจากร้านข้างนอกได้3ลูกเลยนะครับนั่น

อย่างไรก็ตาม เวลาเปลี่ยนแบตอย่าลืมให้เขาเอาอุปกรณ์มาสำรองไฟก่อนจะแกะแบต(ผมไม่แน่ใจว่าเขาเรียกว่าอะไร) ถ้าคุณขี้เกียจที่จะมานั่งตั้งค่าต่างๆในรถ รวมถึงวิทยุ ใหม่อีกรอบครับ

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 10:45:04 »
ของที่ไม่ใช่อะไหล่ของตัวรถจะแพงครับ เช่น แบต ยาง พวกนี้เขาไม่ค่อยได้ขาย
เอาไว้ฟันกำไรกับลูกค้าประเภทอะไรก็ได้ ง่ายๆสะดวก ซื้อร้านที่ขายแบตตรงๆ ได้ยี่ห้อดีๆ ใหม่สดเสมอครับ ยางก็เช่นกัน

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 15:28:23 »
ผมใช้ GS เปลี่ยนมา ไม่เกิน 3,000 ครับ
เข้าปีที่ 4 แล้วไฟยังแรง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 20:39:58 »
ทำไมแพงจุง ผมเคยถามของ0ตรงรุ่น ประมาณ 4,500(แต่จำไม่ได้ว่าประเภทไหน)

แนะนำให้ไปร้านแบตทั่วๆไปข้างนอกครับ รุ่นGS 105D31Lแบตน้ำ 2,500-2,700(แล้วแต่ร้าน และหักลูกเก่าแล้ว)