ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยวรถ แล้วมีเสียง วู้ดๆเป็นเพราะอะไรครับ  (อ่าน 3316 ครั้ง)

ออฟไลน์ nead_p

• Jr. Member
  • **
รถ Honda City ปี 2010 ครับ วิ่งมา 218,xxx กิโลเมตรแล้วครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค น้ำมันเกียร์ตามระยะตลอดครับ

ตอนนี้มีอาการเลี้ยวรถที่ความเร็วต่ำๆ หมุนพวงมาลัยประมาณครึ่งรอบ ถึง 1 รอบ จะมีเสียงวู้ดๆ ที่ล้อหน้าครับ

พอหมุนพวงมาลัยต่อเสียงก็หายไป พอคืนพวงมาลัยก็เป็นอีก ตอนแรกเป็นตอนเลี้ยวซ้าย วันนี้เป็นทั้ง 2 ข้างแล้วครับ

แต่เป็นแค่บางครั้งนะครับ บางครั้งก็ไม่เป็น  อีกอย่างพี่ที่ทำงานด้วยกันเห็นยางหน้าด้านขวา หน้ายางสึกเป็นริ้วๆครับ

เพราะเคยยางบวมแล้วไปเปลี่ยนยาง ทางร้านบอกว่าเปลี่ยนเส้นเดียวก็ได้ยางอีกด้านยังใหม่อยู่ ไม่รู้จะเกี่ยวกันมั้ย

พี่แกเลย บอกให้สลับยางดู ก็สลับแล้วครับ แต่ก็ยังมีเสียงอยู่

มันเป็นเพราะอะไรครับ?  ??? ควรแก้ไขยังไงดีครับ

ออฟไลน์ stvai

• **
Re: เลี้ยวรถ แล้วมีเสียง วู้ดๆเป็นเพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 16:40:36 »
ให้เด้าว่าเป็นที่ล้อครับ โดยส่วนใหญ่เขาจะเปลี่ยนยางเป็นคู่ ไม่ก็ 4 เส้นไปพร้อมๆกันเลย
ด้วยเหตุที่กลัวว่าดอกยางจะสึกไม่เท่ากันน่ะครับ แต่ถ้าเปลี่ยนเส้นเดียวแล้วเอาไปตั้งศูนย์
มันก็โอเหมือนกัน แต่กลัวว่าร้านที่ทำให้จะไม่โอเคครับ

ออฟไลน์ ight

• **
Re: เลี้ยวรถ แล้วมีเสียง วู้ดๆเป็นเพราะอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 16:55:31 »
เช็คช่วงล่างก่อนครับ หาสาเหตุที่ยางกินเป็นบั้งก่อน ไม่งั้นเปลี่ยนยางใหม่มาเดี๋ยวก็เป็นอีก

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 17:00:48 »
ลองดูน้ำมันพาวเวอร์แห้งหรือเปล่ากับลองเช๊คปั้มพาวเวอร์ดูครับ ถ้ายางเป็นบั้งก็ลองดูช่วงล่างอาจมีปัญหาแต่ถ้ามันเป็นยั้งเวลาวิ่งมันจะดังครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 08:07:43 »
ดูน้ำมันพาวเวอร์พร่องก่อนเลย
ไล่เช็คตามท่อด้วย
ยางเป็นริ้วไม่เท่ากัน ลองตั้งศูนย์ดู่ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2015, 14:12:39 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Full Member
  • Mister.G
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 09:29:04 »
ผมสงสัยว่าพวงมาลัยไฟฟ้ามีน้ำมันพาวเวอร์ด้วยเหรอครับ ผมเข้าใจว่ามีแต่พวงมาลัยไฮโดรลิกอีกนะ (ไม่ได้กวนนะครับเข้าใจแบบนี้จริงๆ)
ของผมACV4(0พวงมาลัยไฮโดรลิก) อาการนี้มาตอนลมยางอ่อน พอเติมลมก็หาย เข้าใจว่าระบบรับภาระหนักเกิน