ผู้เขียน หัวข้อ: อาจมีข่าวดี สำหรับผู้ที่ซื้อ SUBARU XV ก่อนลดราคา  (อ่าน 11170 ครั้ง)

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• Jr. Member
  • **
  • Learn Trading from Real Trader
วันนี้ผมได้รับโทรศัพท์จากเจ้าหน้าที่ของ Subaru มีใจความว่า "บริษัทฯ อาจมีนโยบายที่จะแก้ไขปัญหาความไม่พึงพอใจของลูกค้าในกรณี การลดราคา XV รุ่นต่ำสุด ราคาต่ำกว่าล้าน"

เหตุผลที่ทางเจ้าหน้าที่บอกผมทางโทรศัพท์ ถึงสาเหตุของการปรับลดราคา มี 2 หัวข้อ คือ "ยอดขาย และ นโยบาย ของทางบริษัทฯ แม่"

"ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่า สิ้นเดือนนี้ ทางบริษัทฯ จะแจ้งถึงนโยบายในการชดเชยให้กับผู้ที่ซื้อไปก่อนหน้า"

ยังไงก็รอฟังนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2015, 22:15:35 โดย ThinkOutBox »

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: อาจมีข่าวดี สำหรับผู้ที่ซื้อ SUBARU XV ก่อนลดราคา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 22:37:02 »
คืนเป็นตัวเงินคงไม่น่าใช่

แต่เดาว่าเป็นการเพิ่มการประกันอย่างน้อย 2 ปี

ออฟไลน์ MUK

Re: อาจมีข่าวดี สำหรับผู้ที่ซื้อ SUBARU XV ก่อนลดราคา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 23:24:50 »
ถ้าไม่ได้ซื้อเงินสด ผมว่าควรจะลดดอกเบี้ยเหลือ 0% นะ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 01:22:35 »
เห็นบ่นๆกันในแฟนเพจผู้ใช้ xv คือผมไม่เข้าใจจริงๆนะ มันเป็นกลยุทธทางตลาด และมันก็เป็นแบบนี้ทุกยี่ห้อไม่ใช่แค่ซูบารุ

ควรจะมองในแง่บวกมากกว่า ว่า จะมีผู้ใช้มากขึ้น มีเพื่อนบนถนนมากขึ้น อาจมีสมาชิกเพจเพิ่มมากขึ้น พอคนใช้แยอะก็มีการสต็อคอะไหล่แยอะขึ้น ช่างซ่อมหรือทำบ่อยๆมีประสบการ์ณมากขึ้น หรือมีการทำชุดแต่ง after market มากขึ้น

แล้วจะบ่นเอาอะไร มือ2ราคาตกเหรอ เห็นซูบารุการันตีราคาขาย 50% จากราคาซื้อนี่

ถ้าไม่ได้ซื้อเงินสด ผมว่าควรจะลดดอกเบี้ยเหลือ 0% นะ

ในทางปฏิบัติเป็นไปได้ยากครับ เรื่องการผ่อนเป็นเรื่องของผู้ซื้อและธนาคาร ไม่เกี่ยวข้องกับศูนย์

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 01:25:33 »
อิจฉาเลยมีงี้ด้วย

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 06:37:28 »
เห็นบ่นๆกันในแฟนเพจผู้ใช้ xv คือผมไม่เข้าใจจริงๆนะ มันเป็นกลยุทธทางตลาด และมันก็เป็นแบบนี้ทุกยี่ห้อไม่ใช่แค่ซูบารุ

ควรจะมองในแง่บวกมากกว่า ว่า จะมีผู้ใช้มากขึ้น มีเพื่อนบนถนนมากขึ้น อาจมีสมาชิกเพจเพิ่มมากขึ้น พอคนใช้แยอะก็มีการสต็อคอะไหล่แยอะขึ้น ช่างซ่อมหรือทำบ่อยๆมีประสบการ์ณมากขึ้น หรือมีการทำชุดแต่ง after market มากขึ้น

แล้วจะบ่นเอาอะไร มือ2ราคาตกเหรอ เห็นซูบารุการันตีราคาขาย 50% จากราคาซื้อนี่

ในทางปฏิบัติเป็นไปได้ยากครับ เรื่องการผ่อนเป็นเรื่องของผู้ซื้อและธนาคาร ไม่เกี่ยวข้องกับศูนย์

การันตี 50% น่าจะเฉพาะ โปร หรือสัญญาปากเปล่ากับพวกที่ซื้อตอนหลังๆ ก่อนปรับราคาลงนะคคับไม่น่าได้ทุกคนทุกคัน

คือ ตอนต่อประกันปีที่2เนี่ยคับ อย่างฮา คนที่ซื้อก่อนลดราคาแล้วยังผ่อนไฟแนน ทุนประกันเขาบังคับทำแพงกว่าราคารถป้ายแดงงออกใหม่ตอนนี้อีก

รถใหม่ๆออกตอนนี้ เบี้ยประกันชั้น1 ประมาณ2หมืนต้น  แต่คนทีออกไปก่อนต้องต่อเบี้ยประกันปีที่2ที่2หมื่นปลาย เพราะคิดตามทุนประกันเป็นสัดส่วน ถึงรถลดราคา แต่ บริษัทประกัน ไม่ให้ลดทุนประกัน

ดังนัน....เอารถ ไปคว่ำ ให้พังไปเลยหรือทำหายไปเลยดีไหม...เพราะได้ประกันคืนมาออกรถใหม่ ได้รถสดกว่าอีกปี ประกัน0เพิ่มอีกปี???

คนซื้อล้อตแรกกๆ 1.35 สมมุติผ่อน เจอดอก ที่4ปี แสนกส่า รถลดไป2แสน รวมเบี้ยประกันส่วนต่างอีก
เบดดเสร็จ เหมือนโดนไป3แสนกลางๆ

ที่4ปี..เหมือนทำเงินหล่นหานทุกเดือน  เกือบเดือนละ8พัน  ไปตลอด4ปี
 มันผ่อนรถมือ2ขำๆได้คันนึงเลยนะคับ....ไม่ก้อน้ำมันฟรีตลอด4ปี???

อธิบายเพื่อให้เข้าใจแง่อื่นบ้างนะคับ  ส่วนตัว  ผมเฉยๆกะเรื่องราคามือ2และขายต่อคับ
และเห็นด้วยว่า มีคนใช้เยอะขึ้น ช่วยให้อุ่นใจคับว่า0 subaru+อะไหล่ระยะยาวน่าจะโอเคขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2015, 06:53:10 โดย leenawat_sri »

ออฟไลน์ wisa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 07:06:44 »
ดีครับ ทุกคนมีความสุขที่ได้ขับรถดี ๆ ผมก็อยากจะเป็นสนุกกับซูบารุเช่นกัน ราคาดี เพิ่มระยะเวลารับประกัน ไม่ซื้อได้ไง รอของแถมงานมอเตอร์โชว์

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 07:07:54 »
มีงี้ด้วย ปกติโปรแบบนี้บางทีมันมีแทบทุกยี่ห้อนี่นา
ต่างแค่ว่าจัดแบบไหนแค่นั้นเอง พี่ซูบารุไทยใจดีแฮะ เอาใจลูกค้าจัง
คนที่บ่นๆกันสงสัยอยากได้เพื่อนบนถนนน้อยๆละมั้ง
ไม่เด่น ไม่เท่ อยากมีน้อยๆ อยากให้ราคาเท่าเดิมประมาณนั้นรึเปล่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 08:08:22 »
ก็ควรจะมีบ้างแหละครับลดราคาซะโหดร้ายกันเลยทีเดียว  ที่จริงผมว่าน่าจะออกโปรแบบ 0% 72 เดือน  ขยายเวลารับประกันหรือเป็นส่วนลดเงินดาวน์จะดูดีกว่าการลดราคารถแบบตรงๆทั้งที่ใช้วิธีแบบอ้อมๆจะได้ไม่กระทบภาพลักษณ์และกระทบลูกค้าเก่าให้น้อยๆหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 08:36:03 »
ถ้าต้องการฃดเฃย

ผมว่าควรยืดระยะเวลาประกันตัวรถอีก 2 ปี

และอาจมีแคมเปญเช็คระยะและเปลื่ยนของเหลวฟรีเพิ่มเติมอีก 50,000 กม. ครับ

ออฟไลน์ tate_27

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 09:35:27 »
+1 ถ้าเป็นผมได้เท่านี้พอใจแล้วครับ
ถ้าต้องการฃดเฃย

ผมว่าควรยืดระยะเวลาประกันตัวรถอีก 2 ปี

และอาจมีแคมเปญเช็คระยะและเปลื่ยนของเหลวฟรีเพิ่มเติมอีก 50,000 กม. ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 09:42:56 »
เพิ่มประกันให้ลูกค้าเก่า ระวังยอดขายจะหด+คนซื้อในราคาใหม่ก็ออกมาประท้วงอีก :D

จริงๆมันเป็นเรื่องธรรมดาของกลยุทธ์การตลาด(P : Price)นะนี่ งงจริงๆ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 09:55:53 »
Honda Freed เคยโดนครับ ล๊อตแรกล้านหน่อยๆลดเหลือ แปดแสนสามสำหรับตัว SE
ต่างกันแค่ชุดแต่งไม่กี่รายการเท่านั้น ซึ่งศูนย์ก็นำของเทียบมาติดให้อยู่ดี
ไม่มีอะไรเยียวยาด้วยครับ เห็นใจเหมือนกันครับ รอฟังก่อนดีกว่าครับ
: )

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 09:56:22 »
ถ้าผมขับ XV ผมอยากให้มีน้อยๆนะ จะได้ดูแปลกน่าสนใจเวลาขับไปไหนมาไหนจะได้มีคนมองเยอะๆหน่อย

ถ้าราคาต่ำกว่าล้านดูเหมือนรถเกรดรถไงไม่รู้ คหสต.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 10:34:22 »
จิงๆ ถ้า 0 ลดราคาแบบทางอ้อม คงไม่กระทบความรุ้สึกคนเท่าไร โครงสร้างราคากับบริษัทไฟแนนส์ก้อไม่เสียด้วย

Subaru นี่ อ่านประกันของMIT ดีๆนะคับ แต่ละรายการไม่เท่ากัน ไอ้ที่เสียบ่อยๆ ดันประกันที่ 60000กิโลเท่านั้นเอง

ไที่พังยากจิงๆถึงประกันที่100000โล

ผมเอง อยากให้ขยายปีะกันเป็นทุกรายการ แล้วก้อขยายเวลาประกันอีกสัก2-3ปี ไม่จำกัดระยะทาง ได้เท่านี้ก้อพอใจมากแล้วคับ5555
บางคนวิ่งปีละ4-5หมื่น ประกันน่ะ แปปเดียวหมดแระ

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 10:36:33 »
ขออนุญาตนะครับ ความคิดเห็นโดยส่วนตัวของผมเป็นแบบนี้นะ อาจจะขัดใจหลายๆ ท่าน

1) สำหรับคนที่ซื้อไปแค่ 1 หรือ 2 เดือน อันนี้แน่นอนครับ ทางศูนย์ควรจะเยียวยาอะไรสักอย่าง (ออกรถไปแล้ว 2 เดือนมาเรียกร้องนี่ยังมากไปด้วยซ้ำ น่าจะสำหรับคนที่ออกแค่ไม่เกิน 1 เดือนก่อนหน้า)

2) คนที่ซื้อรถเกิน 2 เดือนขึ้นไปแล้ว ไม่สมควรจะมาเรียกร้องใดๆ ทั้งสิ้นครับ (ผมแอบตามไปดูใน FB บางคนนี่ซื้อรถไปครบ 2 ปี ยังจะมาขอเรียกร้องเนื่องจากการลดราคาครั้งนี้อยู่เลยครับ อันนี้มันก็เกินไป)

ยกตัวอย่างของผมเอง

ตอนนั้นที่มาสด้า 3 ตัวใหม่จะออก แต่ผมไปซื้อตัวเก่าช่วงปลายเดือนพฤศจิกายน 2557 ได้ส่วนลดมาทั้งหมดแค่ 60,000 บาท (แถมโดนหลอกให้จ่ายประกันชีวิตเป็นเงินสดอีก 25,522 บาทอีกตะหาก ซึ่งตอนแรกบอกว่าให้รวมในค่าผ่อนไป)

หลังจากที่ผมถอยรถมาได้แค่ประมาณ 1 - 2 อาทิตย์ ถ้าพี่ๆ ตามข่าวจะเห็นว่าในช่วงมอเตอร์โชว์ปลายปีเนี้ย มาสด้าแกเทกระจาดเลยครับ ช่วงแรกลดแค่ 120,000 บาท ผมก็ช้ำใจละ พอมาถึงช่วงหลังๆ ลดเพิ่มไปเป็นเกือบ 250,000 บาท นี่ยิ่งหนักเลย (เนื่องจากตอนแรกคิดว่าจะถอยมาใช้แค่ 1 ปีแล้วขายทิ้งระหว่างรอรถใหม่แค่นั้น)

จากเหตุการณ์นี้กลับกลายเป็นว่า ที่ผมวางแผนไปว่าจะขายรถหลังจากอายุครบ 1 ปี กลายเป็นขายไม่ได้ เพราะคนที่ออกป้ายแดงมาราคามันถูกกว่าเนื่องจากส่วนลดมหาโหดด้านบน

ทั้งนี้ผมเข้าใจในตัวบริษัทดี และไม่ได้คิดไปเรียกร้องใดๆ เนื่องจากเราออกรถมาก่อน เราก็ได้ใช้รถก่อน (ถึงแม้ของผมจะออกก่อนแค่ 1 อาทิตย์นิดๆ) อีกอย่าง เาพึงพอใจที่จะซื้อรถคันนี้ที่ราคานี้ แล้วทำไมพอบริษัทลดราคาถึงต้องออกมาเรียกร้องเป็นประเด็นใหญ่โตกันมาก ตรงนี้ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน เนื่องจากราคาที่หายไป 350,000 บาท มันก็ตีเป็นเงินผ่อนประมาณ 5 พันกว่าบาท หากผ่อน 5 ปี ก็ถือว่าเราได้ซื้อรถที่เราชื่นชอบในสมรรถนะมาใช้งานก่อนชาวบ้านเค้าชีวิตจะมีความสุขมากครับ

ป.ล แต่ผมก็ยังแค้นมาสด้าไม่หาย ตอนแรกว่าจะซื้อ CX5 มาใช้เพิ่ม เพราะเห็นพี่ JImmy บอกว่าแรงดี แต่ไม่เอาละครับ ลาขาดยี่ห้อนี้ 555+

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 10:49:12 »
ทำไมถึงกระทบความรู้สึกงง ยี่ห้ออื่นก็ลดตอนจะเปลี่ยนโฉมหรือไมเนอร์เซนท์ทั้งนั้น คนซื้อก่อนได้ขับก่อนครับ คุณได้เปรียบไปตังเป็นปีสองปีแล้ว

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 11:09:13 »
คนไม่ได้ซื้อ ก็คงไม่เดือนร้อน พูดยังไง ก็พูดได้

ตัวผมเอง ก็ไม่ได้ซื้อ  ก็เห็นใจคนซื้อก่อนหน้า

ลดราคาแบบนี้ ผมว่า ไม่ปกตินะ  เพราะ ลดเยอะมาก แล้ว ประกาศเป็นตัวเลขแปะบนรถ
ไม่ใช่ไป คุยกัน ตอนดีล ว่าจะลด  อย่างนั้นคงไม่มีใครไปว่าหรอก
อย่าง prius จะลด 200,000 บาท แต่ไปคุยกันเงียบๆ แล้วแต่ละโชว์รูมจะลด  เช่นนี้ก็ไม่มีใครว่า

ส่วนในกรณีจะมี minorchange ในอีกไม่กี่เดือน แล้วลดราคาเยอะ  ก็คงไม่ประท้วงกันเหมือนกัน

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 11:36:58 »
ราคามือ 2 ของ Subaru XV  ผมเฉย ๆ นะ  คือไม่ซื้อแน่นอนเพราะเห็นว่ามันมีราคาที่สูงเกินไป      ขนาดช่วงก่อนลดราคาก็มือ2 ยังขายกันแพง
ขนาดลดราคากันออกมาแลว  มือ 2 Subaru แทบทุกรุ่นที่เป็นรถใหม่ตอนนี้ยังไม่ลดราคาลงเลย   เห็นขายกันแพงอยู่ในตลาดรถ 
ถ้าเป็นแบบนี้ควรไปซื้อป้ายแดงดีกว่า      คือจะบอกว่าซื้อมาแพงหรือได้รับผลกระทบอะไรก็แล้วแต่    แต่ถ้าท่านคิดจะขายรถมือ 2 ท่านตั้งใจจะขายให้ได้หรือทำแค่ตั้งราคาให้ติดดอยไปอย่างนั้น 

อย่าง BRZ   ผมพูดตามตรงผมไม่มีเงินซื้อป้ายแดงที่ 2 ล้าน  ถึงแม้เป็นราคาที่ลดลงมาแล้ว  แต่มันเป็นตัวช่วยให้มีลูกค้ากลุ่มใหม่ ๆ ที่กล้าที่จะเล่น SUBARU  เพิ่มขึ้นมา   เพราะราคาตอนแรก 2 ล้านกว่า ๆ  ขนาดนั้นมันแพงมากคนทั่วไปถ้าไม่ใช่แฟนพันธ์แท้จริง  ๆ ที่มีกำลังซื้อมาก ก็คงยาก  แถมรถไม่ใช่ขับ 4wd อีกด้วย
 อยากเล่นมือ 2 เหมือนกัน แต่มือ 2 รถไม่มี หรือถ้ามีก็ขายแพงคงไม่มีใครซื้อ      เจ้าของรถ Subaru ที่จะขาย ก็ลองพิจารณาด้วย   

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 22:15:46 »
ขออนุญาตนะครับ ความคิดเห็นโดยส่วนตัวของผมเป็นแบบนี้นะ อาจจะขัดใจหลายๆ ท่าน

1) สำหรับคนที่ซื้อไปแค่ 1 หรือ 2 เดือน อันนี้แน่นอนครับ ทางศูนย์ควรจะเยียวยาอะไรสักอย่าง (ออกรถไปแล้ว 2 เดือนมาเรียกร้องนี่ยังมากไปด้วยซ้ำ น่าจะสำหรับคนที่ออกแค่ไม่เกิน 1 เดือนก่อนหน้า)

2) คนที่ซื้อรถเกิน 2 เดือนขึ้นไปแล้ว ไม่สมควรจะมาเรียกร้องใดๆ ทั้งสิ้นครับ (ผมแอบตามไปดูใน FB บางคนนี่ซื้อรถไปครบ 2 ปี ยังจะมาขอเรียกร้องเนื่องจากการลดราคาครั้งนี้อยู่เลยครับ อันนี้มันก็เกินไป)

ตอนนั้นที่มาสด้า 3 ตัวใหม่จะออก แต่ผมไปซื้อตัวเก่าช่วงปลายเดือนพฤศจิกายน 2557 ได้ส่วนลดมาทั้งหมดแค่ 60,000 บาท (แถมโดนหลอกให้จ่ายประกันชีวิตเป็นเงินสดอีก 25,522 บาทอีกตะหาก ซึ่งตอนแรกบอกว่าให้รวมในค่าผ่อนไป)

หลังจากที่ผมถอยรถมาได้แค่ประมาณ 1 - 2 อาทิตย์ ถ้าพี่ๆ ตามข่าวจะเห็นว่าในช่วงมอเตอร์โชว์ปลายปีเนี้ย มาสด้าแกเทกระจาดเลยครับ ช่วงแรกลดแค่ 120,000 บาท ผมก็ช้ำใจละ พอมาถึงช่วงหลังๆ ลดเพิ่มไปเป็นเกือบ 250,000 บาท นี่ยิ่งหนักเลย (เนื่องจากตอนแรกคิดว่าจะถอยมาใช้แค่ 1 ปีแล้วขายทิ้งระหว่างรอรถใหม่แค่นั้น)

จากเหตุการณ์นี้กลับกลายเป็นว่า ที่ผมวางแผนไปว่าจะขายรถหลังจากอายุครบ 1 ปี กลายเป็นขายไม่ได้ เพราะคนที่ออกป้ายแดงมาราคามันถูกกว่าเนื่องจากส่วนลดมหาโหดด้านบน

ทั้งนี้ผมเข้าใจในตัวบริษัทดี และไม่ได้คิดไปเรียกร้องใดๆ เนื่องจากเราออกรถมาก่อน เราก็ได้ใช้รถก่อน (ถึงแม้ของผมจะออกก่อนแค่ 1 อาทิตย์นิดๆ) อีกอย่าง เาพึงพอใจที่จะซื้อรถคันนี้ที่ราคานี้ แล้วทำไมพอบริษัทลดราคาถึงต้องออกมาเรียกร้องเป็นประเด็นใหญ่โตกันมาก ตรงนี้ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน เนื่องจากราคาที่หายไป 350,000 บาท มันก็ตีเป็นเงินผ่อนประมาณ 5 พันกว่าบาท หากผ่อน 5 ปี ก็ถือว่าเราได้ซื้อรถที่เราชื่นชอบในสมรรถนะมาใช้งานก่อนชาวบ้านเค้าชีวิตจะมีความสุขมากครับ

ป.ล แต่ผมก็ยังแค้นมาสด้าไม่หาย ตอนแรกว่าจะซื้อ CX5 มาใช้เพิ่ม เพราะเห็นพี่ JImmy บอกว่าแรงดี แต่ไม่เอาละครับ ลาขาดยี่ห้อนี้ 555+

ตามนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 17:46:55 »
คนไม่ได้ซื้อ ก็คงไม่เดือนร้อน พูดยังไง ก็พูดได้

ตัวผมเอง ก็ไม่ได้ซื้อ  ก็เห็นใจคนซื้อก่อนหน้า

ลดราคาแบบนี้ ผมว่า ไม่ปกตินะ  เพราะ ลดเยอะมาก แล้ว ประกาศเป็นตัวเลขแปะบนรถ
ไม่ใช่ไป คุยกัน ตอนดีล ว่าจะลด  อย่างนั้นคงไม่มีใครไปว่าหรอก
อย่าง prius จะลด 200,000 บาท แต่ไปคุยกันเงียบๆ แล้วแต่ละโชว์รูมจะลด  เช่นนี้ก็ไม่มีใครว่า

ส่วนในกรณีจะมี minorchange ในอีกไม่กี่เดือน แล้วลดราคาเยอะ  ก็คงไม่ประท้วงกันเหมือนกัน

ตามนี้ครับ ราคาตั้งก็ตั้งไปสิครับ แถมทอง แถมแอร์ อะไรก็ตามใจ ไม่ใช่ลดราคาตั้ง

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 18:00:17 »

ตามนั้นเลยครับ

กรณี มาสด้า3 ที่พูดมันรถตกโมเดลคับ แต่ XV ตอนนี้ MC ยังไม่ออกเลยคับ ขายตัวเดิมชัดๆ

ถ้า ถึง MC มา ลด10% ก้อ ok นี่ตัวที่ขายก่อนหลังลดราคาก้อตัวเดียวกัน ลดราคาตั้งลงมาซะงั้น 25%