ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Nissan Sylphy กับ Suzuki Alivio ท่านชอบธีมในการออกแบบคันไหนมากกว่ากัน  (อ่าน 3525 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ผมว่าธีมการออกแบบของ 2 คันนี้ใกล้เคียงกันมากๆ คือ แนวรถเจ้าหญิง (ฮ่า ...;D) อารมณ์ประมาณ  แกรนด์ วินเทจ สวย หรู ดูดี มีชาติตระกูล ไม่เน้น sport มากเกินไป

Sylphy จะออกแนว น้องมิว นิษฐา เรียบร้อยแบบเจ้าหญิงดุจดั่งผ้าพับไว้ ไปเลย ดูแล้วสบายตา สบายใจ

ส่วน Alivio จะออกแนว น้องแต้ว ณฐพร เรียบร้อยแต่ยังมีจุด แก่นๆ นิดๆ แต่ผมก็ยังให้เป็นรถแนวเจ้าหญิงอยู่

อีกคันนึงที่ผมว่า ทรงมันเป็นรถเจ้าหญิงได้ คือ mazda 3 sedan

เหมือนประมาณลูกครึ่งไทย-ฝรั่ง ที่เป็นเจ้าหญิงสวยสง่า แต่แฝงความ sexy ในตัวครับ ถ้าให้ฟรีผมเอาครับ แต่ถ้าขับเอง ซื้อเอง ผมคงชอบรถแนวเจ้าหญิงเต็มๆ มากกว่า

ถ้าแต่ละท่าน ชอบแนวทางในการออกแบบของคันไหนมากกว่ากันครับ :D

สุดท้าย ถ้าถามผมไม่มองที่ราคา ไม่มองที่ปัญหาตัวรถ (ศูนย์บริการ) ผมก็ยังชอบ Nissan อยู่ดีครับ แต่ Suzuki ก็ทำรถได้สวยงามมากขึ้น ดูเป็นผู้ใหญ่มากขึ้น ดูแล้วถ้า Nissan บอกว่าจะเลิกทำรถแนวเจ้าหญิงแล้วมุ่งเน้นรถให้ sport ผมก็อาจจะย้ายไปเชียร์ Suzuki มากกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2015, 15:04:11 โดย G...G »

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
โดยภาพรวมแล้วชอบ อัลติส โดยเฉพาะ Esport สีขาวหรือดำก็ได้ สวยมาก

ออฟไลน์ Staples

Slyphy พอมาดูกระจังหน้า รถมันดูเล็กๆ ลงไปเลย การจัดไซส์ของ ซี่กระจังหน้า ทำได้ไม่ดี

ออฟไลน์ Harem

ชอบ Nissan Sylphy ครับโดยเฉพาะตูดงาม

ออฟไลน์ O_o"

Slyphy ถ้าเป็นตัวนี้ สีน้ำเงินสวยสุดๆครับ

ออฟไลน์ Nut_K

Slyphy ถ้าเป็นตัวนี้ สีน้ำเงินสวยสุดๆครับ

อยากขี่ เอ้ยอยากขับอะ airbag มาเต็ม  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Tan Int

^
^
^
^
แบบนี้ก่อนลองขับต้องเปิดกระโปรงดูเครื่องด้วยครับ กระโปรงรถนะ  ;D

สองคันที่ว่ามาชอบ Sylphy มากกว่าครับ แต่ขอเหอะไปขัดเกลาให้มันดูดีกว่านี้อีกนิด เชื่อว่าไม่ยาก
ออกแบบกระจังให้ดูเพรียวขึ้นอีก ไฟหน้าเอาคมกว่านี้นิดเดียวพอ ช่องดักลมล่างขยาย กรอบไฟตัดหมอกลดความยาวลง
ด้านท้ายอย่างให้มันดูบานเบอะแบบตอนนี้ และแค่นั้นแหละจะสวยมาก(เยอะไปเปล่าเนี่ย)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
Sylphy ตัวนี้เป็นตัว minor หรือเปล่าครับสวยกว่าตัวปัจจุบันเยอะเลย

ออฟไลน์ Darkart

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ซิลฟี่ออกแบบมาให้ดูได้ไปเรื่อยๆไม่เบื่อ เส้นสายสวยงามลงตัว
 ซูซูกิออกแบบมาให้โฉบเฉี่ยวตั้งแต่ครั้งแรกที่เห็น แต่ดูไปนานๆมันก็ดูธรรมดาๆนะ

ออฟไลน์ SM.

ชอบ Nissan Sylphy ครับ

ออฟไลน์ KIK_BOSE

• Full Member
ผมเห็น บุคลิกครั้งแรก สามารถบอกได้ว่า..........................
     Sylphy ...อารมณ์ประมาณว่า คนขับน่าจะเป็นผู้หญิงอายุประมาณ 25-40 พายายนั่งมาท้ายรถ หรือพึ่งกลับจากทำบุญ มากับครอบครัว ชอบอยู่    ;) ;) บ้าน  ไม่ค่อยเที่ยว เครียดเรื่องงานบ้างไรงี้ เรียบร้อย เชื่อฝังผู้ใหญ่ ดังผ้าพับไว้ในตู้
     Alivio ... คนขับนี่เดาว่าต้องเป็นหนุ่มวัยประมาณ 25-30 เพิ่งแต่งงานใหม่ๆ แก่นๆชอบเที่ยวกลางคืน ไม่ค่อยอยู่บ้าน ไปร่อนข้างนอกบ่อยมาก
                 ถ้าเป็นผู้หญิง ก็รักเพื่อนฝูง ชอบเที่ยว แต่บางอารมณ์น่ารัก แบบว่า ฟรุ้งฟริ้ง ทำตัวแบ้ว แต่จริงใจ รักจริง ^0^   ;D ;D                
     Mazda3 ...คนขับน่าจะเป็นชาย หรือหญิง อายุประมาณ 25-45 ถ้าเป็นลูกสาวคนโตก็ต้องเป็นเสาหลักให้ครอบครัวแน่ๆ ถ้าเป็นชายก็รัก
                  ครอบครัว ไม่ค่อยชอบเที่ยว ต้องรีบกลับมาบ้าน เพราะรักครอบครัวหรือถ้าเป็นครอบครัวคนจีน  อาเสี่ยหรืออาซ้อ ซื้อให้ลูกชาย  :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2015, 22:54:11 โดย KIK_BOSE »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมชอบความพลิ้วไหวมากกว่าครับ

ออฟไลน์ H.

แปลกแหะ ผมกลับมองว่า
Sylphy นี้ออกแนวผู้ชายวัย 30 นิดๆ สัญชาติจีน
Alivio นี้เป็นผู้ชายวัย 25-26 ในชุดทำงาน กระเดียดไปทางลูกครึ่งอินเดีย-ฮ่องกง

ส่วน Mazda3 ผู้หญิง ญี่ปุ่นลูกครึ่งอังกฤษที่ติดไปทางหัวเก่าหน่อยๆ
H.