ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนติดแก๊สถังโดนัดหรือเคยถอดชุดแก๊สหน่อยครับ  (อ่าน 2874 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
คือว่าสดๆร้อนๆเลยวันนี้ผมถอยชนตอเสาแล้วยุบเข้าไปถึงเบ้ายางอะไหล่ ซื่งรถผมติดแก๊สถังโดนัดมาครับ ตอนนี้ถังแก๊สยกตัวขึ้นเพราะตัวถังยุบ อยากจะถามว่าถ้าจะนำรถไปซ่อมจำเป็นไหมที่จะต้องถอดถัง
แก๊สและถอดแต่เพียงถังหรือยังไงครับ แล้วกลับไปติดตั้งจะเหมือนเดิมไหม รวมถึงค่าใช้จ่ายถอดเข้าออก  เพราะถ้าไม่คุ้มผมคงถอดถาวร

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ถอดเฉพาะถังได้ครับ แล้วค่อยใส่กลับทีหลัง
หลังซ่อมรถเสร็้จ. ค่าแรงผมไม่ทราบ
ผมเคยถอดทั้งระบบตอนขายรถค่าแรง 3,000 ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ผมก็เคยถอดเฉพาะถังตอนนั้นโดนวีออสชนอย่างแรงถอดเข้า ถอดออก 2,000
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ mazeraty

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้ผมคงไปถอดแล้วซ่อมตัวถังเลย ปล่อยไว้นานไม่ค่อยสบายใจครั้งแรกทีชน ตอนถอยชนน้ำตาแทบไหลพรากเลยทีเดียว 
 "พ่อปลอบใจด้วยการบอกว่าขนาดตู้เย็นตั้งอยู่บ้านเฉยๆยังบุบ สาอะไรกับรถใช้งาน"

ออฟไลน์ YAmodels

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้ผมคงไปถอดแล้วซ่อมตัวถังเลย ปล่อยไว้นานไม่ค่อยสบายใจครั้งแรกทีชน ตอนถอยชนน้ำตาแทบไหลพรากเลยทีเดียว 
 "พ่อปลอบใจด้วยการบอกว่าขนาดตู้เย็นตั้งอยู่บ้านเฉยๆยังบุบ สาอะไรกับรถใช้งาน"
คุณพ่อสุดยอดมาก ให้กำลังใจดีมากครับ
ปิดวาล์วให้แน่นด้วยนะครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ถ้ารถเครมประกัน และอู่ซ่อมมาตรฐาน ให้อู่ดำเนินการทั้งหมดครับ ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ เพราะอู่จะไปเครมเอากับบริษัทประกัน (ทั้งนี้การติดแก็สของรถคุณนั้นคุณได้แจ้งให้บริษัทประกันทราบแล้วนะครับ)  หลังจากซ่อมรถเสร็จ คุณควรเข้าไปร้านที่ติดตั้งแก็ส ให้ตรวจรั่วอีกที และถ้าติดแก็สมาแล้วประมาณเกือบสองปี แนะนำให้คุณเปลื่ยนท่อยางนำแก็สทั้งหมด (ร้านจะคิดเป็นเมตรครับ ราคาไม่กี่ตังค์) เพราะท่อนำแก็สอายุประมาณนี้ก็จะเริ่มเสื่อมแล้วครับ ถึงจะยังไม่รั่วตอนเช็คก็ตาม ท่อที่อยู่ในห้องเครื่องยนต์รับความร้อนมันก็มีอายุเสื่อมของมันครับ เอาใจใส่มันบ้างแล้วเดินทางปลอดภัยครับ ท่อยางส่งน้ำมันก็เช่นกันครับ ถ้ารถอายุ 8 ปี ไปแล้วก็ควรเปลี่ยน เมตรนึงก็ประมาณ 140.- บาท อย่ารอให้มันร้าวจากข้างในจนแตกออกมาข้างนอกนะครับ น้ำมันๆ จะรั่ว ถ้าขณะวิ่งอยู่ก็อันตรายละครับ ^^