ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไม่ตกเรื่องเครื่องเสียง รบกวนสมาชิกหน่อยคับ^^  (อ่าน 11538 ครั้ง)

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
หลังจากที่สั่งรถ Alphard2015 ไว้แล้ว
ใกล้กำหนดรับรถ แต่รถเลือกที่ไม่เอาเครื่องเสียงที่แถมมา

ตอนนี้กำลังเลือกอยู่ว่าจะติดที่ งบประมาณเท่าไหร่ และทำที่ไหน
เพราะตอนนี้เริ่มปวดหัวแล้วครับ

ผมเลือกไว้ 3 ที่ นะครับ

เจ้าแรก
-ALPINE X008E+interface+หน้ากากกรอบฟร้อน
-ALPINE TMX-R1050E
-Focal SP 165FX แยกชิ้น 2 คู่ (แดมป์ประตูฟรี)
-Sub Kicker 10" บาง 1 ตัว
-Purist Audio Super Tube one mark II 1 ตัว
-Digital TV Tuner Asuka
-Kenwood CMOS-220
-สายสัญญาณธรรมดา

เจ้าที่สอง
ต่างกันที่ Amp เป็นของ ARC 850.5 และ Sub HELIX

เจ้าที่สาม
ต่างกันที่ Amp เป็นของ Harmotech M5 , Sub Focal P25F , สายสัญญาณ Focal ER3 สายสัญญาณ B+Harmotech No.4,No.16 ตีตู้ และ Damp 12 แผ่น

ราคาเจ้าที่ 1-2 ไม่หนีกันครับ แสนกลางๆ
ราคาเจ้าที่ 3  สองแสนต้นๆ

อยากถามสมาชิกว่าผม จะเลือกเจ้าไหนดี
หรือ อย่างคิดมาก ติดเฉพาะ ALPINE หน้า+กลาง+กล้องหลัง
ลำโพงไม่ต้องยุ่งดีไหมครับ
เริ่มรู้สึก แอบเสียดายเงินนิดหน่อยครับ^^

2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Giant

• Newbie
  • *
ขออนุญาตแสดงความเห็นเล็กน้อยครับ ถ้าไม่ได้เน้นเรื่องรายละเอียดของเสียงมากผมว่าติดแค่หน้า กลาง กล้องหลังก็พอละครับ ทำชุดใหญ่ต้องรื้อติดตั้งระบบเสียดายรถครับรถใหม่ป้ายแดงด้วย แต่ถ้าไม่คิดมากก็ลุยโลดเลยครับพี่...ด้วยความเครพ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
สำคัญที่สุดคือความปราณีตของช่างที่ทำงานครับ ถ้าช่องชุ่ยๆเค้าจะเลาะ ถอด ดึงคอนโซลและแผงประตูของคุณจนตัวล็อกหักหรือหลวมแล้วพอมีเสียงจากความหลวมจะก็บอกว่าทำเครื่องเสียงก็งี้แหละ  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SM.

สำคัญที่สุดคือความปราณีตของช่างที่ทำงานครับ ถ้าช่องชุ่ยๆเค้าจะเลาะ ถอด ดึงคอนโซลและแผงประตูของคุณจนตัวล็อกหักหรือหลวมแล้วพอมีเสียงจากความหลวมจะก็บอกว่าทำเครื่องเสียงก็งี้แหละ  :-\

มาช่วยเน้นเรื่องร้านที่ทำอีกเสียงครับ ช่างไม่ดี รื้อออกมา ถ้าประกอบไม่ดี อาจมีเสียงก๊อกแก๊ก ถ้าเรื่องสายไฟ สุดท้ายรถจะรวน

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
  ทั้ง ๓  ชุดที่ว่ามา ผมพอจะทราบว่าจะเป็นร้านไหนบ้าง  ซึ่งก็เป็นร้านใหญ่ทั้งนั้นเลย  และชุดเครื่องเสียงที่เลือกก็เป็นแนว ดูหนังฟังเพลง entertainment  ทั่วไป  ผมเข้าใจว่า เจ้าของกระทู้คงไปสอบถามทางร้านมาว่าต้องการให้จุดชุดแนวนี้ 
         อยากถามเจ้าของกระทู้ว่า ขับเอง หรือ มีคนข้บให้ครับ  ถ้าขับเอง  ก็เน้นแต่ด้านหน้าจะดีกว่าไหมครับ  ถ้าหากมีคนขับให้ก็ต้องเน้นตรงกลาง ซึ่งการติดตั้งไม่เหมือนกัน   
         จะหยุดเพียงแค่ชุดนี้หรือว่า อัพเกรดเพิ่มเติม  เพราะในความเห็นส่วนตัวสำหรับผม ซึ่งฟังเพลงแนว audiophile ฟังเสียงอย่างเดียว ภาพไม่ต้อง  ผมมองว่า ทั้งสามชุดยังไม่ถึงที่สุด  และที่ถามว่า ชุดไหนดี ผมคงตอบไม่ได้ เพราะฟังคนละแนวกับผม   
         แต่ผมพอบอกได้เล็กน้อยว่า   แม้ราคาอุปกรณ์จะต่างกัน แต่ถ้าเจ้าของกระทู้ฟังแบบไม่คิดอะไรมาก ไม่เน้นรายละเอียด  ก็จะคิดว่า เสียงไม่ต่างกันครับ 
         ส่วนที่ถามว่า จะติดเฉพาะฟร้อนไปก่อนนั้น ผมไม่แนะนำ เพราะมันจะเกิดปัญหาคาใจครับ  คือว่า นักร้องเสียงดี  แต่ลำโพงงานวัด ก็ใช่ว่าจะดีนะครับ 
         ถ้าเป็นผม ผมจะจัดชุดอย่างนี้ครับ  alpine d 800 + โปรเซสเซอร์  h 800 ปรับเสียงได้มากสุดเมื่อเทียบกับฟร้อนท์ระดับสูงสุดของทุกยี่ห้อ    ราคามือหนี่งราวๆ  8 หมื่น ซึ่งเป็นฟร้อนท์ระดับเทพสูงสุดของ alpine  ซี่งมาแทน รุ่น f 1 แต่ให้เสียงที่ดีกว่า  สามารถเล่นdvd cd  รวมทั้งเล่นได้ทุกฟอร์แมท์   คุณภาพเสียงระดับ audiophile  ถ้าหากว่า ซิ้อชุดนี้ก็ไม่ต้องเปลี่ยนฟร้อนท์อีกเลยครับ  เพราะฟร้อนท์อื่นสู้ไม่ได้  (  alpine แนวเสียงจะเน้นเสียงร้อง หวาน ๆ   )   พวกนักแข่งเครื่องเสียงรถจะนิยมใช้ฟร้อนท์ตัวนี้ครับ  หรือไม่ก็ต้องเป็น pioneer  odr    หลังจากนั้น ก็หาลำโพง ๓  ทาง  มือสอง  ราคา ราวๆ  ๓  หมื่น หรือถ้าต้องการเทพหน่อยก็ราว ๆ  ๕  หมื่น     และแอมป์  ๔  chanel  มือสองราวๆ  ๓  หมื่น  ซับไม่ต้อง  หิ้วไปให้ร้านเทพๆ  ติดตั้งให้   
         ส่วนขั้นตอนการติดตั้งแบบเทพๆ  ที่พวกร้านใหญ่เขาทำกันก็ไม่มีไรมาก  เขาจะถามว่า จะแดมป์พื้นด้วยไหม  ถ้าแดมป์ก็รื้อ เบาะรถ  พรมต่างๆ แล้วก็แดมป์  อันนี้ก็จะทำให้รถเงียบไปได้ในระดับหนึ่ง  ส่วนฟร้อนท์ ติดตั้งไม่อยากครับ แค่เอาตัวใหม่แทนตัวเดิม  แต่ที่ต้องรื้อใหญ่ก็ลำโพงครับ เจาะแผงประตูทำลำโพงใหม่ ทำเป็นตู้  และทำเสาเอา โดยต้องเสียสละ เสาเอ เพื่อตั้งลำโพง เสียงกลางกับเสียงแหลม     ซึ่งเมื่อคิดรวมค่าอุปกรณ์กับค่าติดตั้งค่าสายสัญญาณ สายลำโพง  สายไฟ  ( รวมทั้งแดมป์ )  น่าจะไม่เกิน  ๒.๕ แสน หรือ ๓ แสน   รับรองครับ ท่านจะได้งานเสียงระดับอ๋อง  ที่เมื่อฟังเครื่องเสียงรถท่านจะไปฟังรถคันอื่นไม่ทำเครื่องเสียง  หรือ ทำเครื่องเสียงไม่เท่าท่าน ได้อีก 
         อนึ่ง ที่แนะนำให้ไปหาร้านเทพๆ ติดตั้งให้เพราะ นอกจากงานติดตั้งแล้ว งานจูนเสียงมีความสำคัญมากครับ  เพราะว่า ช่างที่ชำนาญจะทำการจูนตำแหน่งของเสียงแต่ละเสียงได้อย่างถูกต้องครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2015, 13:48:36 โดย nest@cm »

ออฟไลน์ nutsaint

• Newbie
  • *
Confirm ตามพี่ nest ครับ ว่าเห็นของก็พอจะทราบชื่อร้าน และทั้ง 3 ร้านที่ว่ามาไว้ใจในคุณภาพฝีมือได้ทั้งหมดครับ
เพียงแต่ว่าการถามในลักษณะนี้ มันก็ไม่ต่างจากถามว่า "มีงบ 2พัน กินอะไรดี"
บางร้านอาจทำส้มตำมาให้ บางร้านอาจทำพิซซ่ามาให้ ซึ่งจริง ๆ มันก็อร่อยทั้งหมดแหละครับ แต่มันขึ้นกับว่าอะไรจะถูกปากคุณมากกว่า
และผมก็เข้าใจว่าทั้ง 3 ร้านที่จขกท.กล่าวมา มีห้องให้ลองฟังได้ และยินดีที่จะโชว์ผลงานที่ผ่านมา และที่กำลังติดตั้งอยู่ให้ลองดูได้
เพราะฉะนั้น ลองฟัง และเชื่อหูตัวเองดีที่สุดครับ :D

promt

• บุคคลทั่วไป
คำถามเหมือนสมัยก่อนเลยครับ
จะเลือก CPU ค่ายไหน เอา amd (k6) หรือ intel (pentium MMX) ดี
คุ้มไม่คุ้ม

ถ้าเครื่องเสียง ผมจะบอกว่า

เลือกร้าน เลือกช่าง
สำคัญคือตอนช่างทำก็ไปดูหน่อย

บางร้าน เจ้าของร้านจัดของ แล้วสั่งให้พนักงาน (ช่าง) ทำโน่นนี่นั่น

เจ้าของรถทิ้งรถไว้

ตอนแดมป์ ถ้าช่างไม่ละเมียดละไม ช่างจะตัดพรม เอาง่ายเข้าว่า
จะโคตรเซ็งครับ

55 ที่ตอบมา ไม่ได้ช่วยตอบคำถามเลยครับ

ทั้ง ๓  ชุดที่ว่ามา ผมพอจะทราบว่าจะเป็นร้านไหนบ้าง  ซึ่งก็เป็นร้านใหญ่ทั้งนั้นเลย  และชุดเครื่องเสียงที่เลือกก็เป็นแนว ดูหนังฟังเพลง entertainment  ทั่วไป  ผมเข้าใจว่า เจ้าของกระทู้คงไปสอบถามทางร้านมาว่าต้องการให้จุดชุดแนวนี้ 
         อยากถามเจ้าของกระทู้ว่า ขับเอง หรือ มีคนข้บให้ครับ  ถ้าขับเอง  ก็เน้นแต่ด้านหน้าจะดีกว่าไหมครับ  ถ้าหากมีคนขับให้ก็ต้องเน้นตรงกลาง ซึ่งการติดตั้งไม่เหมือนกัน   
         จะหยุดเพียงแค่ชุดนี้หรือว่า อัพเกรดเพิ่มเติม  เพราะในความเห็นส่วนตัวสำหรับผม ซึ่งฟังเพลงแนว audiophile ฟังเสียงอย่างเดียว ภาพไม่ต้อง  ผมมองว่า ทั้งสามชุดยังไม่ถึงที่สุด  และที่ถามว่า ชุดไหนดี ผมคงตอบไม่ได้ เพราะฟังคนละแนวกับผม   
         แต่ผมพอบอกได้เล็กน้อยว่า   แม้ราคาอุปกรณ์จะต่างกัน แต่ถ้าเจ้าของกระทู้ฟังแบบไม่คิดอะไรมาก ไม่เน้นรายละเอียด  ก็จะคิดว่า เสียงไม่ต่างกันครับ 
         ส่วนที่ถามว่า จะติดเฉพาะฟร้อนไปก่อนนั้น ผมไม่แนะนำ เพราะมันจะเกิดปัญหาคาใจครับ  คือว่า นักร้องเสียงดี  แต่ลำโพงงานวัด ก็ใช่ว่าจะดีนะครับ 
         ถ้าเป็นผม ผมจะจัดชุดอย่างนี้ครับ  alpine d 800 + โปรเซสเซอร์  h 800 ปรับเสียงได้มากสุดเมื่อเทียบกับฟร้อนท์ระดับสูงสุดของทุกยี่ห้อ    ราคามือหนี่งราวๆ  8 หมื่น ซึ่งเป็นฟร้อนท์ระดับเทพสูงสุดของ alpine  ซี่งมาแทน รุ่น f 1 แต่ให้เสียงที่ดีกว่า  สามารถเล่นdvd cd  รวมทั้งเล่นได้ทุกฟอร์แมท์   คุณภาพเสียงระดับ audiophile  ถ้าหากว่า ซิ้อชุดนี้ก็ไม่ต้องเปลี่ยนฟร้อนท์อีกเลยครับ  เพราะฟร้อนท์อื่นสู้ไม่ได้  (  alpine แนวเสียงจะเน้นเสียงร้อง หวาน ๆ   )   พวกนักแข่งเครื่องเสียงรถจะนิยมใช้ฟร้อนท์ตัวนี้ครับ  หรือไม่ก็ต้องเป็น pioneer  odr    หลังจากนั้น ก็หาลำโพง ๓  ทาง  มือสอง  ราคา ราวๆ  ๓  หมื่น หรือถ้าต้องการเทพหน่อยก็ราว ๆ  ๕  หมื่น     และแอมป์  ๔  chanel  มือสองราวๆ  ๓  หมื่น  ซับไม่ต้อง  หิ้วไปให้ร้านเทพๆ  ติดตั้งให้   
         ส่วนขั้นตอนการติดตั้งแบบเทพๆ  ที่พวกร้านใหญ่เขาทำกันก็ไม่มีไรมาก  เขาจะถามว่า จะแดมป์พื้นด้วยไหม  ถ้าแดมป์ก็รื้อ เบาะรถ  พรมต่างๆ แล้วก็แดมป์  อันนี้ก็จะทำให้รถเงียบไปได้ในระดับหนึ่ง  ส่วนฟร้อนท์ ติดตั้งไม่อยากครับ แค่เอาตัวใหม่แทนตัวเดิม  แต่ที่ต้องรื้อใหญ่ก็ลำโพงครับ เจาะแผงประตูทำลำโพงใหม่ ทำเป็นตู้  และทำเสาเอา โดยต้องเสียสละ เสาเอ เพื่อตั้งลำโพง เสียงกลางกับเสียงแหลม     ซึ่งเมื่อคิดรวมค่าอุปกรณ์กับค่าติดตั้งค่าสายสัญญาณ สายลำโพง  สายไฟ  ( รวมทั้งแดมป์ )  น่าจะไม่เกิน  ๒.๕ แสน หรือ ๓ แสน   รับรองครับ ท่านจะได้งานเสียงระดับอ๋อง  ที่เมื่อฟังเครื่องเสียงรถท่านจะไปฟังรถคันอื่นไม่ทำเครื่องเสียง  หรือ ทำเครื่องเสียงไม่เท่าท่าน ได้อีก 
         อนึ่ง ที่แนะนำให้ไปหาร้านเทพๆ ติดตั้งให้เพราะ นอกจากงานติดตั้งแล้ว งานจูนเสียงมีความสำคัญมากครับ  เพราะว่า ช่างที่ชำนาญจะทำการจูนตำแหน่งของเสียงแต่ละเสียงได้อย่างถูกต้องครับ

อ่านแล้วชัดเจนครับ
ผมได้ไอเดียที่ดีเลยครับ

ผมคงเลือกเอาที่สบายใจเพราะงบประมาณแค่นี้ คงจะไม่เพิ่มอีกแล้ว
และเสียงที่ได้ ก็สบายใจ พอรับได้ครับ

อยากถามเพิ่มอีกนิดนะครับ
ว่าถ้าลำโพง Focal PS 165FX เปลี่ยนเป็น Focal PS 165 F3
คุณภาพเสียงที่ได้ จะดีขึ้นไหมครับ
เพราะคงจะเปลี่ยนแค่คู่เดียวคับ อีกคู่ ใช้เป็น 2 ทางเดิม
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S

ขออนุญาตแสดงความเห็นเล็กน้อยครับ ถ้าไม่ได้เน้นเรื่องรายละเอียดของเสียงมากผมว่าติดแค่หน้า กลาง กล้องหลังก็พอละครับ ทำชุดใหญ่ต้องรื้อติดตั้งระบบเสียดายรถครับรถใหม่ป้ายแดงด้วย แต่ถ้าไม่คิดมากก็ลุยโลดเลยครับพี่...ด้วยความเครพ

ขอบคุณครับ^^

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member

อ่านแล้วชัดเจนครับ
ผมได้ไอเดียที่ดีเลยครับ

ผมคงเลือกเอาที่สบายใจเพราะงบประมาณแค่นี้ คงจะไม่เพิ่มอีกแล้ว
และเสียงที่ได้ ก็สบายใจ พอรับได้ครับ

อยากถามเพิ่มอีกนิดนะครับ
ว่าถ้าลำโพง Focal PS 165FX เปลี่ยนเป็น Focal PS 165 F3
คุณภาพเสียงที่ได้ จะดีขึ้นไหมครับ
เพราะคงจะเปลี่ยนแค่คู่เดียวคับ อีกคู่ ใช้เป็น 2 ทางเดิม

ดูจากลำโพงที่ถามมาล่าสุด   พอที่จะรู้ร้านที่เจ้าของกระทู้จะไปทำแล้วแหละครับ อ่า ๆๆๆ   คิดดีแล้วครับ ถ้าหากเลือกเอาที่พอฟังได้ แล้วสบายใจย่อมดีที่สุดครับ   ( แต่อย่าขึ้นไปฟังรถเจ้าของร้าน หรือ รถนักแข่งที่ร้านนะครับ เดี๋ยวจะเปลี่ยนใจ อิ อิ ) 
     สำหรับลำโพง focal ps เป็นลำโพงรุ่นใหม่ครับ โดย ps 165 fx คือ ลำโพง ๒ ทาง  ส่วน ps 165  f 3 คือ ลำโพง ๓ ทาง  เสียงดีกว่าตัวเลือกเดิมครับ   ถ้าให้เลือก ผมคงเลือก ลำโพง ๓  ทางครับ เพราะจะได้รายละเอียดเสียงที่ดี  ชัดเจนกว่า ครับ  เนื่องจากว่าลำโพง ๒ ทาง เสียงแหลมกับเสียงกลาง (  เสียงคนร้อง )  จะออกจากลำโพงเดียว ส่วนลำโพง ๓  ทาง เสียงแหลม กับเสียงกลาง จะแยกเป็นอิสระจากกันครับ  ดังนั้น ให้เลือกลำโพง  ๓  ทางดีที่สุดครับ  ส่วนบรรดาลูกๆ  หรือ คุณภรรยาด้านหลัง ก็ใช้แบบธรรมดาก็พอครับ   
     ส่วนที่ว่า จะใช้ลำโพงใหม่ตัวเดียว ส่วนที่เหลือใช้ ๒ ทางเก่า  ที่ติดมากับรถหรือเปล่าครับ ถ้าใช่   ผมไม่ขอแนะนำนะครับ  เพราะว่า  ลำโพงที่เปลียนใหม่ เสียงดีกว่าลำโพงที่ติดมากับรถ  ฟ้ากับเหวครับ เปลี่ยนเถอะครับถ้าคิดจะเล่นเครื่องเสียงแล้ว เพิ่มเงินอีกไม่เท่าไหร่ แต่ได้เสียงที่ดีกว่า ผมจะเลือกเอาแบบหลังครับ    ถ้าเป็นไปได้ลองสอบถามทางร้านดูว่า  ลำโพงตัวไหนที่เสียงใกล้เคียงกับ ps 165 f 3 ซี่งทางร้านก็คงแนะนำยี่ห้อเดียวกัน  และเป็นรุ่นรองไปจากรุ่นที่ว่าแหละครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2015, 14:41:21 โดย nest@cm »

Re: คิดไม่ตกเรื่องเครื่องเสียง รบกวนสมาชิกหน่อยคับ^^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 15:08:37 »
คุณ nest@cm ครับ

เรื่องลำโพง ผมคง Focal PS 165 FX ไว้ 1 คู่ ครับ
อีกคู่ จะเปลี่ยนเป็น 3 ทาง ครับ

ออฟไลน์ V221

Re: คิดไม่ตกเรื่องเครื่องเสียง รบกวนสมาชิกหน่อยคับ^^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 15:21:19 »
คุณโจคงต้องถามตัวเองว่าต้องการให้รถคันนี้เป็น Home Thearter ขนาดไหน ทั้ง3ร้านก็ถือว่าอยู่ในแนวหน้าหมดละครับ ถ้าเป็นผมจะติดแอมป์ดีๆเพิ่มทั้งทีคงทำแบบร้านที่3เพราะไหนๆจะลงแอมป์ดีๆแล้วให้มันฟังแน่นๆได้อารมณ์ไปเลย แต่ถ้าเสียดายเงินเพราะตัวเองไม่ได้ใช้เต็มที่ก็ติดฟร้อนอย่างเดียวพอครับ เรื่องเครื่องเสียงนี้คุยกันไม่จบจริงๆครับ หรือจะเอาBRAXที่เพื่อนผมเป็นผู้นำเข้าแล้วจ้างช่างญี่ปุ่นมาติดตั้งและจูนให้ที่เมืองไทยก็ได้นะครับ  ;D
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 15:37:45 »
คุณโจคงต้องถามตัวเองว่าต้องการให้รถคันนี้เป็น Home Thearter ขนาดไหน ทั้ง3ร้านก็ถือว่าอยู่ในแนวหน้าหมดละครับ ถ้าเป็นผมจะติดแอมป์ดีๆเพิ่มทั้งทีคงทำแบบร้านที่3เพราะไหนๆจะลงแอมป์ดีๆแล้วให้มันฟังแน่นๆได้อารมณ์ไปเลย แต่ถ้าเสียดายเงินเพราะตัวเองไม่ได้ใช้เต็มที่ก็ติดฟร้อนอย่างเดียวพอครับ เรื่องเครื่องเสียงนี้คุยกันไม่จบจริงๆครับ หรือจะเอาBRAXที่เพื่อนผมเป็นผู้นำเข้าแล้วจ้างช่างญี่ปุ่นมาติดตั้งและจูนให้ที่เมืองไทยก็ได้นะครับ  ;D

ขอบคุณครับคุณวี
เรื่อง ฟร้อน อย่างเดียวคงไม่ติดแบบนั้นครับ
กำลังดูระบบด้วย
ส่วนเรื่องซื้อตรงแล้วให้ช่างติด คงไม่ต้องขนาดนั้นหรอกครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ตอนนี้แอบเซ็งเล็กน้อยครับ Cayenne ยังไม่ได้ชิบเลยครับ
น่าจะยังอยู่ เยอรมัน ยังไม่ขึ้นรถไฟไปอังกฤษ เลยครับ^^

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 21:08:35 »

ขอบคุณครับคุณวี
เรื่อง ฟร้อน อย่างเดียวคงไม่ติดแบบนั้นครับ
กำลังดูระบบด้วย
ส่วนเรื่องซื้อตรงแล้วให้ช่างติด คงไม่ต้องขนาดนั้นหรอกครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ตอนนี้แอบเซ็งเล็กน้อยครับ Cayenne ยังไม่ได้ชิบเลยครับ
น่าจะยังอยู่ เยอรมัน ยังไม่ขึ้นรถไฟไปอังกฤษ เลยครับ^^
ร้านที่1น้องสาวผมเคยทำเครื่องเสียงครับ ฝีมือก็ดีครับ แต่เพื่อนที่ชอบเครื่องเสียงและทำมาหลายคันบอกว่าร้านที่3ทั้งฝีมือการติดตั้งและจูนเนี๊ยบสุดๆครับ
สงสัยCAYENNEจะมาพร้อมAlphardผมแน่เลย ล้อเล่นน่ะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 12:32:19 »
ทำให้น้อยดีที่สุดครับ