ผู้เขียน หัวข้อ: Nürburgring เป็นสนามที่อันตรายมากที่สุดเลยรึเปล่าครับ ผมละเสียดายรถ พังๆ!!!...  (อ่าน 6389 ครั้ง)

ออฟไลน์ KIK_BOSE

• Full Member

ออฟไลน์ xgasit

• Jr. Member
  • **
สนามในฝันผมเลย ผมเล่นใน gt6 จนจำขึ้นใจได้ทุกโค้งแล้ว

ออฟไลน์ E.P.W

• **
เห็นเค้าเขียนไว้ว่ามีของเหลวและน้ำมันเยอะ สงสัยถนนจะลื่นมากหน่ะครับ
แล้วไอไม้กั้นก็อยู่ใกล้เกินไปจริงๆ โค้งหักซะขนาดนั้นถ้าใครไม่รู้จักสนามซัดมายาวๆไม่น่ารอดครับ
ผมคิดแล้วยังเสียวเลยถ้ามีรถตามหลังอัดมาหนักๆเบรคไม่ทันจะเป็นยังไงล่ะนี่

ปล. แอบเห็น Swift ด้วยไม่รู้ว่าดูผิดรึเปล่า

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
เห็นเค้าเขียนไว้ว่ามีของเหลวและน้ำมันเยอะ สงสัยถนนจะลื่นมากหน่ะครับ
แล้วไอไม้กั้นก็อยู่ใกล้เกินไปจริงๆ โค้งหักซะขนาดนั้นถ้าใครไม่รู้จักสนามซัดมายาวๆไม่น่ารอดครับ
ผมคิดแล้วยังเสียวเลยถ้ามีรถตามหลังอัดมาหนักๆเบรคไม่ทันจะเป็นยังไงล่ะนี่

ปล. แอบเห็น Swift ด้วยไม่รู้ว่าดูผิดรึเปล่า

ผมก็เห็นครับ ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
สนามนี้มีฉายาว่า "นรกเขียว" ครับ ในวิกิฯเขาบอกว่าสนามนี้เป็นสนามที่ขับยากที่สุด และสนามนี้รับรองคุณภาพโดย นิกิ เลาด้า ที่เสียโฉมจากอุบัติเหตุ(และถูกไฟคลอก)ในสนามแห่งนี้

ส่วน GT เมื่อก่อนผมเคยด่าสนาม Laguna Seca ว่าขับยาก (แต่ถ้าจับจังหวะตรงโค้ง cork screw ก็ไม่ยากละ) ตอนนี้ สนามนี้ขับยากกว่าเสียอีก

ผมก็เห็นครับ

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
อ้างอิงจาก GT ใน PSP นะครับ

-โค้ง Blind เยอะ มาเร็วแล้วจำโค้งไม่ได้ก็ Overspeed ไปกินหญ้า
-สนามยาวกว่าจะจำโค้งได้หมดต้องขับหลายรอบ
-Run off area น้อย แหกไปก็เจอกำแพงเลย
-หลายโค้งไม่ได้ทำ Bank ไว้รับโค้ง ถ้ามา Overspeed มีโอกาสแหกได้ง่าย
-มีการเปลี่ยนความสูงเยอะ ใช้ทักษะมากกว่าสนามที่ราบ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เป็นสนามที่ไม่สามารถจัดแข่ง Formula 1 ได้เพราะมันอันตรายเกินไปครับ
ฟัง Top Gear มา เค้าว่ามีคนเต็มใจมาเสี่ยงชีวิต และเสียชีวิตที่นี่ต่อปี เยอะมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2015, 21:36:16 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

keanetona

เป็นสนามที่ไม่สามารถจัดแข่ง Formula 1 ได้เพราะมันอันตรายเกินไปครับ
ฟัง Top Gear มา เค้าว่ามีคนเต็มใจมาเสี่ยงชีวิต และเสียชีวิตที่นี่ต่อปี เยอะมาก

เคยจัดอยู่นะครับ นิกิ เลาด้า เสียโฉมก็เพราะสนามนี้แหละครับ แต่ก็ย้ายไปจัดสนามใหม่ที่อยู่ข้างๆกัน

ออฟไลน์ madnug

• Full Member
ใน GT เป็นสนามที่ผมชอบมากที่สุดเลย

แต่ของจริงอาจจะไม่หวาน ขนาดนั้น :-\ :-\

ออฟไลน์ H.

ไม่เคยแตะในเกมมาก่อนครับ แต่เห็นสนามแล้วหวังว่า ในซักวันนึง ผมต้องลองเอาชีวิตไปลองหย่อนเล่นๆแถวนั้นบ้างแหละ

แต่ผมว่างานแข่งสนามไหนโหดสุด... ด้วยประเภท ด้วยความเร็ว ด้วยสนาม ผมยกให้ ISLE OF MAN TT
H.

ออฟไลน์ Fly to dream

Nürburgring ปัจจุบันจริงๆมีสองส่วนนะครับ ส่วนที่เป็นสนามที่แข่ง F1 ก็มี และก็ส่วนของสนามยักษ์ 22 km จริงๆ สนามถ้ามีแข่งรถ จะเปิดใช้สนามทั้งสองรวมกันหรืออย่างใดอย่างหนึ่ง

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%80%E0%B8%99%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%9A%E0%B8%B9%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

โค้งดังของเค้าที่คนรักสนามรู้จักก็คงเป็น Karussel หรือโค้งม้าหมุน ไม่เหมือนใคร

ออฟไลน์ fairlady

• Newbie
  • *
สนามนี้มีฉายาว่า "นรกเขียว" ครับ ในวิกิฯเขาบอกว่าสนามนี้เป็นสนามที่ขับยากที่สุด และสนามนี้รับรองคุณภาพโดย นิกิ เลาด้า ที่เสียโฉมจากอุบัติเหตุ(และถูกไฟคลอก)ในสนามแห่งนี้

ส่วน GT เมื่อก่อนผมเคยด่าสนาม Laguna Seca ว่าขับยาก (แต่ถ้าจับจังหวะตรงโค้ง cork screw ก็ไม่ยากละ) ตอนนี้ สนามนี้ขับยากกว่าเสียอีก

ผมก็เห็นครับ

ขอแสดงความคิดเห็นร่วมเรื่องสนาม laguna seca นะครับ ว่าโค้ง cockscrew มันโหดจริงๆ หักซ้าย-ขวา แถมลงเนิน หลังจากที่ต้องอัดรถขึ้นเนิน

แต่พอชินสนามก็จะกะแรงถูก แต่ green hell นี่ผมว่าความกว้างของถนนมันแคบมาก และคนขับต้องจำโค้ง ความเร็วที่เหมาะสมครับ

ใช้ตาดูอย่างเดียวจะไปนอนกับกำแพงข้างสนามแทน

ออฟไลน์ AkE

เมื่อไม่กี่ปีก่อนยังจัดอยู่ครับ แต่ตอนนี้ไป hockenheim แทนละครับ ส่วนตัวผมชอบ spa ที่ เบลเยียมมากกว่า nur ครับ

ออฟไลน์ ismael

ทำไมผมขรรม
ฮี่ ฮี่

keanetona

เมื่อไม่กี่ปีก่อนยังจัดอยู่ครับ แต่ตอนนี้ไป hockenheim แทนละครับ ส่วนตัวผมชอบ spa ที่ เบลเยียมมากกว่า nur ครับ

อันนั้นเป็นสนามใหม่ครับ สร้างอยู่ข้างๆสนามนรกเขียวเดิม

ออฟไลน์ art_duron

เห็นหลายๆ ท่านเล่น GT กันเลยเอานี่มาโพสครับ
ผมว่ายากกว่า Nur มากๆ   ;D

ส่วน Nordschleife ผมก็เคยแต่ในเกมครับ ตอนก่อนมี PS3 ก็เล่น GT4 ใน emu PS2 บนคอมบ้าง แต่ที่ได้ฝึกสนามอย่างจริงจังก็ Need for Speed Shift 2 บนคอมครับตอนนั้นใช้ Cayman ฝึกแบบแยกเป็น Section ใหญ่ๆ 3 ส่วนเลย พอชินก็มาวิ่งสนามใหญ่ ณ ตอนนี้ก็เริ่มชินแล้วครับ แต่จะว่าไปก็ยังไม่แม่นไลน์เท่าไหร่
ยิ่งโค้ง Karussel หรือโค้งม้าหมุน ที่คุณ Spec C Wannabe  บอกมา นี่ผมยังเข้าแบบเนียนๆ ไม่ได้ทุกครั้งเลย

ออฟไลน์ supercat

สนามยังยาว + โค้งเหลือเกิน

เค้าจำทาง / จำโค้ง กันได้ยังไงครับ

ปล ผมชอบขับสนาม tsukuba ครับ สั้นๆ จำทาง่ายมาก  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2015, 13:29:51 โดย supercat »

keanetona

สนามยังยาว + โค้งเหลือเกิน

เค้าจำทาง / จำโค้ง กันได้ยังไงครับ

ปล ผมชอบขับสนาม tsukuba ครับ สั้นๆ จำทาง่ายมาก  ;D ;D ;D

ขับไปสัก10รอบก็จำได้แล้วครับ

ออฟไลน์ mamaman

มันโค้ง หรือ มัน ฉาก ครับนั่นๆ

ออฟไลน์ pipoglory

• Newbie
  • *
อันตรายครับ  โค้งไฮสปีด เยอะครับ แถมสนามแคบอีกด้วย ^^"

ออฟไลน์ WTN

• **
Re: Nürburgring
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 22:59:05 »
ผมโชคดีเคยมีการโอกาสไปลองขับรถในสนามนี้มาแล้วครับ ตอนแรกว่าจะแค่ไปแอบดูรถใหม่ๆที่มาทดสอบที่สนามนี้ แต่ปรากฏว่าหลังห้าโมงเย็นเปิดให้คนภายนอกเข้าไปขับได้ แต่ต้องเสียเงินเกือบร้อยยูโร ขับได้สามรอบ ก็เลยต้องขอลองดู ไหนๆโอกาสก็มาถึงแล้ว

เป็นสนามที่น่ากลัวครับ มีบางช่วงขึ้นเนินแบบมองข้างหน้าไม่เห็นอะไรเลย ถ้าใส่มาเต็มๆแล้วตอนลงเนินมีรถที่เกิดอุบัติเหตุอยู่ ก็เรียบร้อย รอบแรกขับไปมือสั่น ใจสั่นไปหมดแถมไม่รู้มารยาทในการขับอีก รถช้าต้องหลบขวาให้รถที่เร็วกว่า มีอยู่โค้งนึงผมเข้าลายผิด สไลด์ไต่ขอบทาง รถยกล้อลอยเลยครับ พอล้อลงมาแตะถนนก็สไลด์เข้าไปสนามหญ้าข้างสนามสองล้อ ดีไม่หมุนแก้คืนมาได้ เลยได้รู้ว่า Seat Beat แบบดูดรัดเข้าตัวทำงานเป็นอย่างไร จริงๆต้องบอกว่าระบบ Seat Belt อันนี้มันช่วยผมไว้ต่างหาก เพราะมันรัดตัวผมไว้ ทำให้ผมนั่งอยู่ใน ตำแหน่งคนขับได้อย่างมั่นคง ไม่กระดอนไปมา ก็เลยแก้อาการรถได้

พอรอบที่สองกับรอบที่สามเริ่มชิน จริงๆแล้วก็ขับตามเส้นประสีขาวที่ทำไว้ข้างทางก็พอจะเดาโค้งได้ไม่ยากครับ

ผมได้รถเช่าเป็น ML350D ตัวปัจจุบัน จับเวลาจากนาฬิกาข้อมือด้วเองด้วยตัวเอง ทำเวลารอบที่ดีที่สุดได้ประมาณ 10นาที 30วินาที พอขับจบแต่ละรอบก็ต้องรอประมาณ 15 นาที เพราะควันออกจากเบรคกับยางฟุ้งเลยครับ

จริงๆต้องบอกว่าผมรู้สึกประทับใจกับ Performance ของเจ้า ML มากเลยครับ ตอนขับอยู่ในสนามไม่รู้สึกเหมือนว่าขับรถ SUV เลยครับ ช่วงความเร็วสูงๆประมาณ 180 ขึ้นไปช่วงล่างจะเกาะดูดถนนได้ดีมากๆ

ออฟไลน์ liversa

• **

ที่เยอรมันเค้าจัดกันแบบปีเว้นปีครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ข้อมูลเยอะเลยครับ ขอบคุณครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^