ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหากับหมาครับช่วยที...  (อ่าน 4516 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
มีปัญหากับหมาครับช่วยที...
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 14:44:52 »
คือจอดรถไว้ที่ บริษัท มีหมามายฉี่ใส่ล้อทุกวันตอนแรกก็ปล่อยๆไปเพราะยังไงก็โดนถึงตอนนี้น็อตล้อเป็นสนิมแล้ว. เป็นเกือบทุกคันด้วย ผมอยากหาวิธีง่ายๆไม่ให้หมามาฉี่อีกแบบภูมิปัญญามากกว่าสารเคมี มีเพื่อนๆคนไหนแนะนำได้บ้างครับ.  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ aod

Re: มีปัญหากับหมาครับช่วยที...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 15:00:20 »
เอาผ้าคลุมรถไปด้วยครับ  ;D ;D ;D  ขำๆนะครับ

ออฟไลน์ mazeraty

Re: มีปัญหากับหมาครับช่วยที...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 15:32:17 »
เอาผ้าคลุมรถไปด้วยครับ  ;D ;D ;D  ขำๆนะครับ
i
ผมก็คิดนะกะว่าจะหาอะไนไปบังแต่ผมเข้าๆออกๆใช้รถตลอด. กว่าจะคลุม หรือบังก็เหนื่อยก่อน.

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 15:43:01 »
จะบอกว่าทายาเบื่อที่ล้อแม็กซ์ก็โหดไปกะไรอยู่ ยิ่งมี พรบ คุ้มครองสัตว์ สุนัขอีก

เอาเป็นว่าเอารถไปจอดไหนก็เตรียมขวดน้ำใส่น้ำเอาไว้ครับ แล้วเอามาตั้งไว้บริเวณล้อแม็กซ์

แนะนำว่าเป็นขวดขนาด1.5ลิตร วาง2ขวด/ล้อ เวณระยะห่างพอประมาณ ได้พอชะงักงั้นดีแท้  ;)

ออฟไลน์ tongteeratas

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 15:43:49 »
ไม่แน่ใจว่าพวกสเปรย์กันหมาฉี่ใช้ได้รึป่าวครับ เห็นที่โฆษณาขายกัน ลองดูนะครับ

ออฟไลน์ sornocz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 15:57:47 »
เขียนป้ายเตือนครับ. ล้อเล่นครับ
หาซื้อสเปรฉีดกับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 16:02:56 »
พริกไทยครับ

ถ้าเอาแบบลูกทุ่งหน่อยก็ไปตัดแผ่นอคริลิกมาให้เป็นช่องบังล้อ เลิกงานก็เอาออก

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 16:47:33 »
โรยพริกไทย/ ทายาหม่องที่ล้อรับรองหมาดมก่อนฉี่เมื่อไหร่กระเจิงทุกตัว รถผมหมาฉี่ใส่เช้าเย็นทุกวันไม่มีสนิมเลยนะ ใส่น็อตแต่งมาหรือเปล่า? ถ้าใช่เปลี่ยนมาใช้ของเดิมจะดีกว่าเพราะสนิมจะทำให้น็อตขันไม่ออกเลยได้ ผมเคยใส่จุกลมที่เป็นอลูมิเนียมสีสันต่างๆทีนี้มันดันเป็นสนิมเพราะฉี่หมา ทีนี้สนิมในเกลียวมันยึดแน่นบิดแทบไม่ออกเลย ครั้นจะเอาคีมบีบหมุนก็เสี่ยงไส้ไก่ขาดอีก สนิมมันเกาะแน่นชนิดที่ไส้ไก่บิดๆๆๆๆฝาครอบยังไม่ยอมหมุนเลยสักรอบ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 16:50:44 »
คือจอดรถไว้ที่ บริษัท มีหมามายฉี่ใส่ล้อทุกวันตอนแรกก็ปล่อยๆไปเพราะยังไงก็โดนถึงตอนนี้น็อตล้อเป็นสนิมแล้ว. เป็นเกือบทุกคันด้วย ผมอยากหาวิธีง่ายๆไม่ให้หมามาฉี่อีกแบบภูมิปัญญามากกว่าสารเคมี มีเพื่อนๆคนไหนแนะนำได้บ้างครับ.  ;D ;D ;D
สอนหมาครับ

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 20:35:12 »
ที่เห็นทั่วไปน่ะครับ มีเอาขวดน้ำมาวางบ้าง แผ่นไม้ปิดบ้าง

แต่ของผมเองคือใช้มะกรูดหั่นครึ่งแล้วถูล้อเลยครับเปลือกมะกรูดก็วางข้างล้อเลยครับ...แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับเลเวลหมาแต่ละพื้นที่ด้วยครับบางตัวประสบการณ์น้อยได้กลิ่นมะกรูดก็เดินห่าง บางตัวผ่านร้อนผ่านหนาวมาเยอะมะกรูดแค่นี้เด็กๆ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 21:39:56 »

ยาเบื่อใส่ น่องไก วางใต้ล้อ ทุกล้อครับ ทุกวัน

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 22:13:42 »
เจอหมา ให้อาหารมัน ทำความรู้จักมัน  สนิทกับมัน ให้มันรู้ว่านี้คือ รถเรา  แล้วมันจะไม่มาฉี่ครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 23:09:43 »
เจอหมา ให้อาหารมัน ทำความรู้จักมัน  สนิทกับมัน ให้มันรู้ว่านี้คือ รถเรา  แล้วมันจะไม่มาฉี่ครับ

หมาผมเลี้ยงเองไว้ในบ้านพอขับออกไปกลับมากลิ่นล้อมันเปลี่ยนมันก็จะฉี่แต่ไม่เคยเป็นสนิมที่น็อตล้อซักที มีแต่เปลี่ยนล้อแต่งที่ทำสีมา ขี้เกลือขึ้นเลย แนะนำเอาขวดน้ำใสๆวางหมามันจะมองเห็นหน้าตัวเองเวลาดมแล้วมันจะไม่ฉี่ แต่บางตัวมันโง่ฉี่ใส่ขวดน้ำก็มีแต่ร้อยละ90ไม่ฉี่แน่นอน

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 23:55:11 »
ไม่แน่ใจว่าพวกสเปรย์กันหมาฉี่ใช้ได้รึป่าวครับ เห็นที่โฆษณาขายกัน ลองดูนะครับ
ใช้ได้จริงครับ   ผมทดลองใช้มาเดือนนึงแล้ว  ฉีดทุกวัน   มันไม่ฉี่ใส่เลยครับ 
เคยลองล้อไหนไม่ฉีด  มันฉี่ใส่ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 09:11:44 »
โรยพริกไทยไปครับ ได้ผลแน่นอน

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 09:21:23 »
ขวดน้ำวางครับ อย่าลืมแกะฉลากก่อนด้วยนะครับส่วนใหญ่ได้ผลครับถ้ายังฉี่สอนหน่อยก็พอได้ครับ :D

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 09:44:42 »
ผมเองก็ยังหาวิธีป้องกันไม่ได้ แต่อยากแนะนำว่าให้พกฟ๊อกกี้ใส่น้ำเปล่าเอาไว้
เวลาเจอฉี่หมาให้ฉีดๆใส่เพื่อไล่ฉี่และช่วยเจือจางครับ

ออฟไลน์ king79

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 09:47:21 »
ผสมยาเคลือบยางดำเอง(โค้ก+น้ำยาล้างจาน+แว๊ก  ลองหาสูตรตามเน็ต) แล้วใส่พริกไทย(ตรามือ..ยี่ห้ออื่นไม่แรง) ลงไปด้วย  ผมใช้อยู่ไม่มีหมามาฉี่ใส่ล้อเลย  ทาเคลือบสัปดาห์ละครั้งก็พอครับ

ออฟไลน์ wy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 10:18:00 »
น้ำส้มสายชู ครับ 3-4 วันใส่ที

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 11:00:58 »
เคยใช้ยาเบื่อทาที่ล้อครับ แต่​ต่อมา​ได้ผล แล้วเพื่อนบ้านต่างบอกว่าโหดเกินไป เพราะ​โดน​ไป 2 ตัว ต่อมา​มี พรบ คุ้มครองสัตว์ ให้​ป้องกันอันตรายจากสัตว์ได้แต่​ต้อง​ไม่​รุนแรง​เกิน​เหตุ เลยเปลี่ยนมาใช้พริกไทยโรยแทน แต่ก็ยังมีเพื่อนบ้านที่เป็นคนรักหมามาต่อว่าอยู่​ดี และบอกให้เอารถไปจอดในรั้วบ้านซึ่งคุณพ่อผมจอดอยู่แล้วและจอดได้คันเดียว สรุป รถผมไม่ใช่รถคุณแล้วกัน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 15:56:15 »
ผมผสม กลิ่น lemon ตอนทำน้ำยาทาล้อครับ ไม่เคยเห็นคราบอีกเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 22:15:25 »
น้ำใส่ขวดน้ำแล้ววางไว้ครับ