ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบพวงมาลัย New Altis กับ Tiida ต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 5935 ครั้ง)

ออฟไลน์ tiriach

• Newbie
  • *
พอดีจะเปลี่ยนรถ มี choice ให้เลือกคือ Altis 1.8E กับ Tiida 5drs 1.8
เพราะต้องขับออกต่างจังหวัดทุกอาทิตย์ ทุกวันนี้ขับ Yaris อยู่รู้สึกว่ามันไม่ค่อยปลอดภัย

เลยอยากถามผู้ที่เคยลองขับทั้ง 2 ยี่ห้อนะครับว่ามันต่างกันอย่างไร
เพราะเห็นใน Brochure ก็เขียนว่าเป็นพวงมาลัยไฟฟ้าทั้งคู่ แต่ Altis มีเขียนเพิ่มว่าเป็นระบบ EPS
ตามความเข้าใจของผมคือ เบาในความเร็วต่ำและหนักในความเร็วที่สูงขึ้น มันก็น่าจะคล้ายกัน

และผมก็เห็นคุณ J!mmy เขียนไว้ว่าพวงมาลัย Altis มันเบาจนน่ากลัว
ผมขับ Yaris อยู่เห็นว่าเป็นระบบเดียวกัน มันจะอารมณ์เบาๆ สั่นๆ เหมือนกันหรือเปล่าครับ

ขอข้อคิดเห็นประเด็นอื่นด้วยนะครับ ประกอบการตัดสินใจ (แถมหน่อย) ขอคุณครับบบบ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ระบบพวงมาลัย New Altis กับ Tiida ต่างกันอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 12:42:10 »
พวงมาลัยไฟฟ้า  ไม่ได้จำเป็นต้อง setting หรือ tune ให้เหมือนกันหนะครับ

เขาจะทำให้แตกต่างกันไปในแต่ละรุ่น

ยาริส ผมว่า การตอบสนอง ในความเร็วต่ำ เบา แต่ในความเร็วเดินทาง ก็ยังถือว่า ใช้การได้ และมีน้ำหนักที่ดีกว่า อัลติสนิดนึง

ส่วน อัลติส ต้องพวงมาลัยรุ่น 2.0 ขึ้นไปแล้ว ผมถึงจะมองว่า โอเคครับ

ส่วนทีด้า พวงมาลัยเบาในความเร็วต่ำ แต่หนืดขึ้นนิดเดียวในย่านความเร็วสูง กระนั้น ความที่ ค่อนข้างนิ่ง ทำให้ไม่น่ากลัวเท่าพวงมาลัยของอัลติสรุ่นปัจจุบันล็อตแรกๆหนะครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
Re: ระบบพวงมาลัย New Altis กับ Tiida ต่างกันอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 20:11:36 »
- EPS ก็แปลว่าพวงมาัลัยผ่อนแรงไฟฟ้านั่นล่ะครับ ไม่ต้องสงสัยมากมาย เหมือนกันทั้งคู่นั่นแหละ
- ถ้าขับยาริสแล้วรู้สึกไม่ปลอดภัย ถ้าเป็นที่พวงมาลัย ผมว่าขับอัลติสก็ไม่ได้ดีกว่าหรอกครับ ถึงกระนั้น อัลติสใหม่นี่ (1.6/1.8 ) พวงมาลัยมันก็ไม่ได้เบาจนน่ากลัวนะครับ แค่รู้สึกว่าระยะฟรีมันเยอะจนรู้สึกไม่มั่นคงเท่านั้นเอง
  ผมว่าความมั่นคงขณะขับขี่ที่มีลมปะทะ, เปลี่ยนเลนที่ความเร็วสูง รู้สึกได้ว่าอัลติสดีกว่าทีด้านะ แต่ถ้าถามถึงความนิ่งของรถเมื่อขึ้นความเร็วสูงในทางตรง ผมชอบทีด้ามากกว่า
- ส่วนตัวแล้วคิดว่าการขับขี่ทีด้าโดยรวมโอเคกว่าครับ แต่ต้องโมฯ ล้อและยางให้มันดีๆ หน่อย เพราะยางหน้าแคบเท่ารถเล็ก แถมยังได้รุ่นลื่นสะใจมาอีก เลยแสดงประสิทธิภาพได้ไม่ดีเท่าทีควร ทั้งที่พวงมาลัยแจ่ม
  ส่วนอัลติส ได้เปรียบตั้งแต่เกิดแล้วครับ จากโครงสร้างที่เป็นซีดาน ไม่จำเป็นต้องห่วงท้ายดิ้นที่ความเร็วสูง เซ็ทช่วงล่างหลังให้นิ่มนวลได้มากกว่า ส่วนสูงก็น้อยกว่า จุดศูนย์ถ่วงอยู่ต่ำกว่าทีด้า ไหนจะเรื่องพื้นที่หน้าตัดด้านข้างตัวรถอีก เซ็ทตัวรถได้ไม่ยาก แต่...พวงมาลัยอะดิ ฟรีไปหน่อย เบาไปนิด แต่ไม่ถึงกับแย่ครับ ใช้ได้อยู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 20:14:52 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ tiriach

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 22:58:48 »
ขอบคุณมากครับ :D คงเหลือแต่ไปลองเองแล้วละที่นี้   ::) ;D