ผู้เขียน หัวข้อ: จัดสักคันมั้ยครับ รถแบบนี้ คิดว่าะเหมาะกับรถติดๆแบบในกรุงเทพมั้ย  (อ่าน 4912 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
                  "Mark my word ! A combination airplane and motorcar is coming. You may smile, but it will come."
                                                                                                                                         Henry Ford, 1940

"จำคำผมไว้ ! การรวมกันระหว่างเครื่องบินและรถยนต์ กำลังจะเกิดขึ้น คุณอาจจะยิ้ม แต่มันจะมาแน่นอน" เฮนรี่ ฟอร์ด ผู้ก่อตั้งบริษัทรถยนต์ฟอร์ดได้กล่าวไว้ เมื่อปี 1940 หรือประมาณ 75 ปีที่แล้ว

โดยบริษัทผู้ผลิต จะขายรถรุ่นนี้จริง ในอีก 2 ปี ข้างหน้า (2017)

http://www.engadget.com/2015/03/15/aeromobil-flying-car-in-2017/

คิดว่าเหมาะกับกรุงเทพมั้ย ต้องไปหัดขับเครื่องบินเตรียมไว้ซะแล้ว (ล้อเล่นครับ คงจะแพงมากๆ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2015, 14:28:37 โดย Wayfarer-R »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่เหมาะครับ เจอป้ายโฆษณาก็ไปไม่เป็นแล้วเด่วได้ดริฟท์กลางอากาศ  :D :D :D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
แนวคิดดีครับ แต่ไม่เหมาะกับ ไทยแลนด์ เลยสักนิด ...แค่หาถนนกางปีก แล้วเทกออฟขึ้น ไปหาที่ไหนหว่า
นั่นมันยังไม่สำคัญเท่าตอนลง หาที่ลงได้ที่ไหนหว่า บินชนตึกแมร่งเลยดีไหม (เลียนแบบการชนเวิร์ดเทรดเลยเป็นไง)  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
กรุงเทพไม่เหมาะแน่ๆ ถ้าออกต่างจังหวัดระยะร้อยสองร้อยโลมุมมองโล่งๆก็น่าจะเหมาะครับ แต่ถ้ามีเยอะๆจะบินหลบกันยังไงนี่สิครับ

ออฟไลน์ 2k

แม้ว่าจะมีการเตรียมลานจอดเป็นจุดๆสำหรับการขึ้นลงแต่ผมเชื่อว่าด้วยสันดานของคนไทยไม่พร้อมที่จะใช้แน่ๆ รับรองว่าได้มีเหตุขับพุ่งชนตึกเพราะเร็วเกินกว่าที่จะรับมือไหว ตกลงบนบ้านคนเพราะเปิดเส้นทางการบินเองไม่สนใจเส้นทางที่เหมาะสมแก่การสัญจรที่กำหนดไว้ ชนกันกลางอากาศหรือชนกันระหว่างเตรียมบินขึ้นหรือลงจอดเพราะแซงคิวกันตัดหน้า ทุกวันนี้การสัญจรบนพื้นก็แทบจะเป็นแดนมิคสัญญีเต็มไปด้วยคนเห็นแก่ตัวแล้ว บนอากาศไม่เหลือแน่นอน  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Wayfarer-R

งั้นน่าจะเหมาะ บินจากหัวหินไปชุมพร ครับ เพราะถนนแถวประจวบค่อนข้างแย่มากๆ น้ำมันไม่พอจะขับรวดเดียวก็ลงจอด แวะเติมกลางทาง

ออฟไลน์ H.

ประเทศไทย จะเทคออฟก็ล่อสายโทรศัพท์ทั้งยวง
H.

ออฟไลน์ johnlee

กลางถนนบ้านเราชอบมีป้ายขวาง "เชิญร่วมงาน แห่เจ้าปึงม่าเจ๊ก" สีเหลืองๆอ่ะ  แล้วจะบินขึ้นรึ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Buffy

มันเคลื่อนที่ได้เร็วกว่ารถไหมครับ

น่าจะซื้อขับไปต่างจังหวัดน่ะนั้น จากกรุงเทพไปหัวหิน หรือเชียงใหม่ น่าจะเร็วกว่าขับรถไป

ออฟไลน์ rapee001

ไม่เหมาะสำหรับชีวิตคนเมืองแน่ๆล่ะครับ   ::)

มันต้องหารันเวย์ก่อนถึงจะบินได้ (แค่กางปีกก็เต็มถนนแล้ว  ;D)

อีกอย่าง คนขับต้องสอบใบขับเครื่องบินก่อนถึงจะบินได้ (ค่าเรียนขับเครื่องบินซื้อ D-segment ได้สบายๆเลย)

ป.ล. Concept นี้ทางเมกาทำตั้งแต่ช่วงปี 1940 - 1950 แต่ประสบปัญหาเรื่องขาดลูกค้า (เนื่องจากลูกค้าที่ซื้อต้องมี ใบขับรถ และ ใบขับเครื่องบิน ด้วยถึงจะบินได้)

มันเหมาะมากสำหรับการเดินทางระยะไกลๆเท่านั้นล่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ neutrino

มันเป็นภาหนะที่จะมีบทบาทในอนาคตอันใกล้ แต่ไม่ใช่ทุกคนจะมีได้ ต้องการการควบคุม เพราะคนร้ายสามารถนำมาก่อวินาศกรรมได้ง่ายครับ

ออฟไลน์ SM.

แม้ว่าจะมีการเตรียมลานจอดเป็นจุดๆสำหรับการขึ้นลงแต่ผมเชื่อว่าด้วยสันดานของคนไทยไม่พร้อมที่จะใช้แน่ๆ รับรองว่าได้มีเหตุขับพุ่งชนตึกเพราะเร็วเกินกว่าที่จะรับมือไหว ตกลงบนบ้านคนเพราะเปิดเส้นทางการบินเองไม่สนใจเส้นทางที่เหมาะสมแก่การสัญจรที่กำหนดไว้ ชนกันกลางอากาศหรือชนกันระหว่างเตรียมบินขึ้นหรือลงจอดเพราะแซงคิวกันตัดหน้า ทุกวันนี้การสัญจรบนพื้นก็แทบจะเป็นแดนมิคสัญญีเต็มไปด้วยคนเห็นแก่ตัวแล้ว บนอากาศไม่เหลือแน่นอน  :-\

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แค่มีเลนให้ยังขับกันดุเดือดเลยครับ

แล้วถ้าไม่มีเลนละ ??

;D ;D ;D