ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นใหม่ ๆ ควรปฏิบัติ ?  (อ่าน 3910 ครั้ง)

ออฟไลน์ boy_kity

• Newbie
  • *
รถรุ่นใหม่ ๆ ควรปฏิบัติ ?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 10:43:48 »
เมื่อเช้าดูรายการหนึ่ง ผู้รู้คนหนึ่งบอกว่า รถรุ่นใหม่ ๆ ไม่ควรสตาร์ทรถทันที ควรให้ไฟแสดงต่าง ๆ ที่หน้าปัด ( เครื่อง , ABS , Turbo ฯลฯ ) ขึ้นสักพักหนึ่ง แล้วค่อยสตาร์ทเครื่อง เพื่อให้ระบบได้ตรวจสอบการทำงานของแต่ละอย่างให้เรียบร้อยก่อน  ผมอยากทราบว่าจริงหรือไม่ครับ  และจำเป็นไหมครับ

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
Re: รถรุ่นใหม่ ๆ ควรปฏิบัติ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 11:15:20 »
เท่าที่ทราบมา การรอให้ระบบทุกอย่างมัน start up จนพร้อมก่อนที่จะเริ่ม start รถ มันน่าจะดีอยู่แล้วครับ ไม่ว่าจะรถรุ่นเก่าหรือใหม่

แต่ถ้ารีบจริงๆแล้ว start รถเลย ก็ไม่น่าจะทำให้รถมันรวนได้ ถ้านานๆที

ยังไงก็รอผู้รู้มาตอบนะครับ ผมก็อยากรู้ด้วย ...เหอๆ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 11:19:15 »
ควรที่จะรอไฟแสดงสถานะต่างๆขึ้นมาให้ครบก่อนครับ
ลองเปิดคู่มือรถอ่าน เค้าก็จะแนะนำให้รอก่อนเช่นกัน
เพื่อตรวจสอบความพร้อมของรถก่อนเดินทางครับ

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 11:52:59 »
ผมเองเวลาสตาร์ทนั้น จะรอให้ปั๊มเชื้อเพลิงทำงานให้เสร็จก่อน คือ จะได้ยินเสียง วี้ด...1 ครั้ง แล้วค่อย บิดกุญแจไปที่สตาร์ทครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 15:51:54 »
รอให้จอแสดงผลสีแดงกับวัดน้ำมันและความร้อมขึ้นมาให้เรียบร้อยก่อน เคยบิดกุญแจเร็วกว่านั้นแล้วมันเครื่องไม่ติดครับ รถรุ่นปัจจุบันนี่แหละ เวลาติดเครื่องไม่ต้องรีบครับ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 21:19:11 »
เช้าๆผมจะรอให้เสียงวี้ดดดด มันดัง กิ้ก ทีนึงก่อนครับ ถึงจะสตาร์ต

รถ 15 ปีแล้วนะ เห็นพ่อผมทำตั้งแต่ยังเด็กๆ ตอนนี้ขับเองก็ทำตามพ่อน่ะครับ  -*-

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 23:21:37 »
ตอบตรงเลยน่ะครับ ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยมีความรู้เรื่องนี้เลยครับ

...........

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 23:33:20 »
ควรทำครับ ผมคิดออกแล้วว่าใคร ลุงหนวดนี่เอง

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 23:41:55 »
ในคู่มือแนะนำให้ทำครับ

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 13:01:15 »
ขึ้นอยู่กับรถแต่ละรุ่นด้วยครับ
อย่าง เทียน่า โฉมใหม่ ที่ใช้ระบบปุ่ม สตาร์ท เวลาขึ้นนั่งในรถเสร็จ
หน้าจอก็จะแสดงข้อความให้เหยียบเบรค แล้วกดปุ่มสตาร์ทเลย
โดยที่พอเรากดปุ่มสตาร์ทปั๊บ เครื่องก็จะทำการสตาร์ทโดยที่ไฟแสดงสถานะต่างๆ
จะติดพร้อม ๆ กัน และพอเครื่องติดแล้ว ไฟสัญญาณเตือนต่าง ๆ ก็จะดับลงเหมือนกัน
ขอบคุณครับ