ผู้เขียน หัวข้อ: ---เตือนภัย ระวังเว็บปลอม xxx.kgjusk.com ดักขโมยข้อมูล Login ---  (อ่าน 3535 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
เรียนเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน

ขอแวะมาเพื่อแจ้งเตือนข่าวนี้ เนื่องจากมีเว็บไซต์ปลอมกำลังระบาด โดยกลไกในการขโมยข้อมูลก็คือ
1. โคลนนิ่งเว็บเป้าหมาย ทำหน้าเหมือนเว็บจริง
2. ให้เราทำการ Login ใส่ Username และ Password ซึ่งถ้าเราใส่และกด Submit มันจะฟ้อง Error แต่ที่จริงมันจะเข้าไปเก็บในข้อมูลของไอ้ตัวร้ายหมดแล้ว

วิธีป้องกัน
1. ก่อนจะใส่ข้อมูล Login ให้ดูที่ URL ก่อนว่ามีคำว่า kgjusk ปนอยู่ใน URL ไหม ถ้ามี ปิดเลยครับ อย่าไปทำอะไรต่อ
2. เพื่อความปลอดภัย รหัสผ่านสำหรับการ Login เว็บเล่นๆ (อย่างLogin เว็บ Headlightmag) กับ Login พวกที่มีความสำคัญอย่าง e-Mail หรือ Online Banking ไม่ควรจะใช้รหัสผ่านเดียวกันนะครับ เพราะถ้ามีการฝัง Trojan ในตัวเครื่องและโจรรู้ว่าคุณมี Online Banking, e-Mail กับค่ายไหน มันดักเอาข้อมูลเราไปสุ่ม Login ถ้าเกิดเข้าได้ขึ้นมาอาจงานเข้า พวก Online Banking อาจจะมี One Time Password ป้องกันไว้อีกชั้น แต่พวก e-Mail ไม่มีนะครับ เดี๋ยวจะซวยฟรี

มีคนแจ้งเข้ามาแล้วเหมือนกันว่าโดน ถ้าโดนปุ๊บ รีบเปลี่ยน Password ต่างๆที่คุณมีเสีย (ไปทำบนเครื่อง PC อื่นๆนะครับ ไม่ใช่เครื่องที่โดน)

เนื้อหาหลัก จาก Droidsans
http://droidsans.com/beware-kgjusk-phishing-clone-website

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ deepsubmerge

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับสาระความรู้ที่ท่านแพนนำมาฝาก

ออฟไลน์ Harem

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

• Full Member
ขอบคุณครับท่าน

ออฟไลน์ jumpon77

เปลียนรหัสผ่านใหม่แล้วครับบบยังไงก็กันไว้ดีกว่าแก้ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ขอบคุณครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ tdorn

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chanachai

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากนะครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยู่ยากขึ้นทุกวันๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
ขอบคุณมากครับพี่แพน
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
ขอบคุณครับ
เดี๋ยวนี้อะไรๆก็ปลอมไปหมดไว้เว้นแม้แต่เว็ป >:(
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ขอบคุณครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"