ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ! แบตเตอรี่บวมน้ำกรดรั่วส่งกลิ่นเหม็นติดรถมีวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 4146 ครั้ง)

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
ผมเพิ่งโดนมาเลยครับ พอดีเอารถไปเก็บสีที่อู่มา พร้อมทำสีล้อใหม่ทั้งหมด
รถนอนอยู่อู่ประมาณเกือบสองอาทิตย์เพราะผมไม่ว่างไปเอา วันรับรถต้องจั๊มสตาร์ทเพราะแบตหมดเนื่องจากไม่ได้สตาร์ทเป็นเวลานาน
ทีแรกจั๊มด้านหน้าไม่ติดไม่รู้เพราะเหตุใด ช่างจึงจั๊มที่ขั้วแบตหลังรถติดทันที ผมขับกลับบ้านอย่างสบายใจ
แต่วันรุ่งขึ้นมีกลิ่นไม่พึงประสงค์เข้ามาในห้องโดยสารกลิ่นมันเหม็นแปลกๆตรวจสอบดูแบตหลังรถตาแมวแตกน้ำกรดกระจายเลยครับแบตบวมเลย
ผมจึงเปลี่ยนแบตเรียบร้อย แต่กลิ่นยังไม่หายครับ ผ่านมา 2 อาทิตย์แล้วกลิ่นดีขึ้นแต่ยังไม่หายสนิทครับ ผมไม่ค่อยกล้าขับเลยกลิ่นไม่ดีกลัวอันตรายครับ
เหรีญ 25 สตางค์ในรถยังเปลี่ยนเป็นสีม่วงหมดเลย คาดว่าน่าจะมาจากไอน้ำกรด Sulfur ในแบตแหงๆ
ใครเคบเจอแบบนี้บ้างครับผมจะแก้ยังไงดีครับ ตอนนี้ใช้ถ่านดูดกลิ่นแต่ยังไม่หมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2015, 12:01:08 โดย hispza »

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
คงต้องถอดเบาะถอดพรมหลังรถมาล้างแหละครับ
กลิ่นไอระเหยของกรดซัลฟูริค แค่ถ่านอย่างเดียวดูดไม่ไหวหรอกครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
เก็บสีบริเวณที่มันหกไปโดนด้วยนะครับ

คงต้องถอดเบาะถอดพรมหลังรถมาล้างแหละครับ
กลิ่นไอระเหยของกรดซัลฟูริค แค่ถ่านอย่างเดียวดูดไม่ไหวหรอกครับ
ผมเองก็เครียดอยู่ครับทุกวันนี้ได้แต่เข้าไปสตาร์ทรถแล้วเปิดประตูหวังให้ลมพัดกลิ่นออกไปครับ

เก็บสีบริเวณที่มันหกไปโดนด้วยนะครับ
ครับผม สั่นที่โดนน้ำกรดเป็นรูระบายน้ำของช่องแบตอยู่แล้วครับสีตอนนี้ยังปรกติดีครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ให้ทำตามอย่างที่หลายท่านแนะนำครับ ตามลำดับ ครับ
1. เอาผ้าชุบน้ำ เช็ดบริเวณที่โดนน้ำกรดหลายๆ ครั้ง จนสะอาด
2. ซักเบาะ
3. เปิดประตู ตากแตดหลายๆ วัน จนกว่ากลิ่นจะหมด

แบตยี่ห้ออะไรครับ
ผมเจอแบตรั่วและแบตจ่ายไฟไม่นิ่ง
1. YUASA 1 ปี แบตรั่วเป็นรอยแตกบริเวณขั้วบวก (ขายเปลี่ยนเป็น 3K)
2. 3K 4 เดือน จ่ายไฟไม่นิ่ง (เก็บไว้ดูเป็นอนุสรณ์)

เลิกคบแล้วครับทั้ง 2 ยี่ห้อ

ให้ทำตามอย่างที่หลายท่านแนะนำครับ ตามลำดับ ครับ
1. เอาผ้าชุบน้ำ เช็ดบริเวณที่โดนน้ำกรดหลายๆ ครั้ง จนสะอาด
2. ซักเบาะ
3. เปิดประตู ตากแตดหลายๆ วัน จนกว่ากลิ่นจะหมด

แบตยี่ห้ออะไรครับ
ผมเจอแบตรั่วและแบตจ่ายไฟไม่นิ่ง
1. YUASA 1 ปี แบตรั่วเป็นรอยแตกบริเวณขั้วบวก (ขายเปลี่ยนเป็น 3K)
2. 3K 4 เดือน จ่ายไฟไม่นิ่ง (เก็บไว้ดูเป็นอนุสรณ์)

เลิกคบแล้วครับทั้ง 2 ยี่ห้อ
แบตของ Varta ครับติดรถ BMW
ผมตาดว่าปัญหามาจากตอนจั๊มป์สตร์ทครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
เข้าร้าน คาร์แคร์ครับ บอก ซักเบาะ พรม ราคาก็แล้วแต่ร้านครับ 2000 บาท ขึ้นไป แต่ภายในนี่สะอาดเหมือนวันออกรถใหม่ๆเลย