ผู้เขียน หัวข้อ: fortuner2.7auto+lpg เทียบกับ fortuner 3.0 diesel auto แบบไหนประหยัดกว่ากันครับ  (อ่าน 18297 ครั้ง)

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
ขับที่ความเร็ว 110-120กม/ชม ใครประหยัดกว่ากันครับ เทียบที่ราคาแก๊สกับน้ำมัน ณ ตอนนี้ ผมมองๆรถมือสองไว้ เห็นราคาลงมาเยอะแต่ลังแลว่าตัวไหนประหยัดกว่ากัน ผมไม่ค่อยเน้นแรงเร็วเน้นประหยัด  (ปัจจุบันใช้vios +lpgใช้มาได้ 5ปีแล้ว) พอมีลูกก็เลยอยากได้รถที่ใหญ่ขึ้นมาหน่อยอีกสักคัน แนะนำด้วยครับว่าผมจะเล่นรุ่นไหนปีไหน งบที่ตั้งไว้ประมาณ600,000ครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
2.7 4x4 ตัวเเรกใช้งานจริงเห็นตัวเลขแถวๆ 5-6 km/L

ออฟไลน์ Auto

ถ้าตัวเดิม   3.0 Fortuner 4x4    จะได้ 10 km/l  ในเมือง 7-8 km/l  ราคาน้ำมันนตอนนี้ 26.49  บาท  ตกโลล่ะ 2.65  บาท/ กม  บาท  ในเมืองได้ 3.3- 3.78  บาท / กม   ตัวหลังมาถ้าเป็น 3.0 ขับ2wd  ก็จะกินน้ำมันเท่ากับรุ่น 4x4  เพราะรถเซทมาเหมือนกันเลย  บางคันกินกว่ารุ่น 4x4 อีกด้วยขึ้นกับการขับขี่มากกว่า      ถ้าเอาประหยัดของดีเซลตัวนี้ต้องลงมาเล่นรุ่น 2.5 และต้องเป็นรุ่นเกียร์ออโต 5 speed  จึงประหยัดใกล้เคียงรถติดแก๊ส  
  ถ้า 2.7 Fortuner  4x4  จากที่ผมใช้อยู่นอกเมืองได้ 7 km/l  ในเมืองได้ 5-6 km/l  ราคาแก๊ส 14.45   โลล่ะ 2.0 -2.89 บาท / กม.  ยังไงรถติดแก๊สประหยัดว่าน้ำมันอยู่แล้ว

ถ้าไม่ได้เน้นใช้งานสไตล์ SUV   ผมว่าคุณซื้อแค่ Innova  ก็พอครับ   บ้านเรานี่ก็แปลกซื้อรถ SUV PPV  ไปทำเป็นรถครอบครัว ยังไงมันนั่งไม่สบายเท่ารถ MPV   แท้ ๆ หรอกครับ    เพราะซื้อรถ SUV PPV  มามันจะโคลงเต้นโยกเยก แข็งไป     ทำเป็นรถขับ 2wd วิ่งในเมืองก็เสียฟิลลิ่งอีกเซทช่วงล่างกว่าจะดีหมดเงินโดยใช่เหตุ   เปลี่ยนยางทีนึงก็มี 2 หมื่นขึ้นไปแล้ว     ยาง BF AT  รุ่นผมเปลี่ยนยางทีล่อไป 3 หมื่นบาท           หา Innova  ก็พอครับ ถ้าจะเอาไว้ใช้ในครอบครัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2015, 11:39:05 โดย Auto »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  ถ้าตัวเดิม   3.0 Fortuner 4x4    จะได้ 10 km/l  ในเมือง 7-8 km/l  ราคาน้ำมันนตอนนี้ 26.49  บาท  ตกโลล่ะ 2.65  บาท/ กม  บาท  ในเมืองได้ 3.3- 3.78  บาท / กม   ตัวหลังมาถ้าเป็น 3.0 ขับ2wd  ก็จะกินน้ำมันเท่ากับรุ่น 4x4  เพราะรถเซทมาเหมือนกันเลย  บางคันกินกว่ารุ่น 4x4 อีกด้วยขึ้นกับการขับขี่มากกว่า      ถ้าเอาประหยัดของดีเซลตัวนี้ต้องลงมาเล่นรุ่น 2.5 และต้องเป็นรุ่นเกียร์ออโต 5 speed  จึงประหยัดใกล้เคียงรถติดแก๊ส  
  ถ้า 2.7 Fortuner  4x4  จากที่ผมใช้อยู่นอกเมืองได้ 7 km/l  ในเมืองได้ 5-6 km/l  ราคาแก๊ส 14.45   โลล่ะ 2.0 -2.89 บาท / กม.  ยังไงรถติดแก๊สประหยัดว่าน้ำมันอยู่แล้ว

ถ้าไม่ได้เน้นใช้งานสไตล์ SUV   ผมว่าคุณซื้อแค่ Innova  ก็พอครับ   บ้านเรานี่ก็แปลกซื้อรถ SUV PPV  ไปทำเป็นรถครอบครัว ยังไงมันนั่งไม่สบายเท่ารถ MPV   แท้ ๆ หรอกครับ    เพราะซื้อรถ SUV PPV  มามันจะโคลงเต้นโยกเยก แข็งไป     ทำเป็นรถขับ 2wd วิ่งในเมืองก็เสียฟิลลิ่งอีกเซทช่วงล่างกว่าจะดีหมดเงินโดยใช่เหตุ   เปลี่ยนยางทีนึงก็มี 2 หมื่นขึ้นไปแล้ว     ยาง BF AT  รุ่นผมเปลี่ยนยางทีล่อไป 3 หมื่นบาท           หา Innova  ก็พอครับ ถ้าจะเอาไว้ใช้ในครอบครัว

อันนี้เห็นด้วยกับน้าเลยครับ หารถครอบครัว mpv น่าใช้กว่าจริงๆในเรื่องความคุ้มค่า นั่งสบาย แต่ตัวรถมันไม่โดนนี่สิครับ mpv บ้านเราก็มีให้เลือกน้อยด้วย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออนไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ตอนนี้ใช้ ดีเซล 3.0V 2WD ครับ

นอกเมืองได้ 12-13 km/l ครับ ถ้าราคาน้ำมันตอนนี้ 26.49บาทต่อลิตร ก็ประมาณกิโลเมตรละ 2 บาทนิดๆครับ

แต่ปัจจุบันวิ่งสลับทั้งในเมืองและนอกเมือง ออกตัวพุ่งประจำแต่คงระดับความเร็วที่ไม่เกินกฏหมายกำหนด (110km/hr) ได้เฉลี่ย 11km/l (2.4 บาทต่อกิโลเมตร)

ถ้าเคยชินกับการซ่อมบำรุงแก๊ส ก็จัดได้ครับ 2.7V 4WD + LPG  แต่ผมไม่ค่อยมีเวลาเอารถเข้าศูนย์ครับ หากต้องซ่อมบำรุงแก๊สยิ่งแล้วใหญ่ ผมเลยเลือกดีเซลครับ

(ผมเข้าใจว่า 4x4 จะทำให้รถออกตัวได้พุ่งกว่า 4x2 ในเครื่องยนต์เดียวกัน เพราะขับทั้ง 4 ล้อ ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกไหม รบกวนพี่ๆช่วยเสริมครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

keanetona

• บุคคลทั่วไป
2.7 4x4 ตัวเเรกใช้งานจริงเห็นตัวเลขแถวๆ 5-6 km/L

2.7 4wd เวลาจะเร่งแซงเหยียบคันเร่งจนพื้นรถแทบทะลุ ขนาดใช้น้ำมันนะ

ออฟไลน์ Auto

0-100 ความเร็วรถ 2wd  จะเหนือกว่า 4wd
แต่การดูดติดล้อรถกับถนน โดยเฉพาะยามเข้าโค้ง  4wd fulltime  จะเหนือกว่า 2wd  ครับ

ไม่เชื่อให้พวกเล่น  Subaru XV  ไปถอดเฟืองท้ายขับ 4 ออกแล้วเหลือแค่ขับล้อหน้าดูสิครับ  ว่ารับฟิลลิ่งได้ไหม  
แต่ของFortuner 4x4 จะขับแบบ 30 :70 หรือ 40 :60  ยามลุยออฟโรดจะล็อคที่เพลากลาง จะขับแบบ 50:50  การเกาะถนนจะสู้พวก Subaru  XV  ไม่ได้ แต่ลุยออฟโรดได้เหนือกว่ามาก
แต่ สไตล์ Cross over แบบ XV  เกาะถนนแม่นยำในโค้งมากกว่าเยอะ  
รถสไตล์ฟอร์จูเนอร์เขาทำแบบถึกทน ลุยได้หรือวิ่งในเมืองก็ได้     แต่รถมันทำมาไสตล์แบบนั้นไม่ได้ทำมาไว้เน้นนั่งแนวครอบครัว          แต่ถ้าจะเน้นนั่งแนวครอบครัวก็ MUX  ขับ 4x4  อันนั้นจะดีกว่านิ่มกว่าเบาะ 2 นั่งสบายกว่า ยาวกว่า แต่เบาะ 3 ยังไงก็หาคนสู้รถ Fortuner Innova  ยาก เพราะเป็นเบาะขนาดใหญ่แบบพับขึ้นจะนั่งสบายกว่า       ต่างจาก Mux Pajero ที่พับราบลงรถรุ่นปัจจุบันทำให้เบาะเล็กโอบสรีระแบบแคบ  ๆ  เหมาะกับเด็กนั่งชั่วคราวมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2015, 12:49:01 โดย Auto »

jomyoot

ใช้วีออส+LPGมาก่อนอยุ่แล้ว มีประสบการณ์เรื่องแก๊สมาแล้ว ผมว่ายังไงก็    
fortuner2.7auto+lpg ดีกว่าครับ ประหยัดกว่าเยอะ เครื่องโตโยมันเพื่อนสนิทแก๊สจริงๆเลยนะ

ออฟไลน์ Darkart

ดีเซล จะโอกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SakdRetro

• Jr. Member
  • **
2.7 BMC + LPG เติมแก็ส 600 บาท วิ่งได้ ประมาณ 400 กม. ครับ
ทดสอบตามมาตรฐานผมเอง
-ความเร็ว 100-120 ขับขี่ปกติ คะแนน ECO 98 แต้ม
-ลมยาง 32 PSI. ใช้น้ำมันประมาณ 6-700 เมตร ตัดเข้าแก็ส
-แก็สตัด กดใช้แก็สต่ออีก 2-3 รอบ

ปล.แก็สหมดเกลี้ยงทุกถัง เพราะผมให้ร้านเปิดถังตั้งลูกลอย ทั้ง 3 ครั้ง  ;D ;D
Fortuner 2.7 BMC LPG
Datsun 720 4x4
Datsun 120Y หัวใจจะวาย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
2.7+แก๊สประหยัดกว่าครับ ทุกช่วงความเร็ว
แล้วยิ่งใช้แก๊สมาแล้วด้วย แนะนำให้ใช้แก๊สต่อไป

เล่นรุ่นไหนก็ได้แล้วแต่ชอบครับ แต่แนะนำโฉมแรก 4*4 FT(หน้าตาแปลงได้ทั้ง MC และ BMC)

ส่วน Innova ก็น่าเล่นครับประหยัดกว่า 2.7 พอสมควร
และผมชอบช่วงล่างมันมากกว่า Vigo Fortuner นั่งแล้วไม่มึนหัวครับและรู้สึกว่านิ่มกว่า(งงเหมือนกัน ทั้งๆที่พื้นฐานเดียวกัน) แต่อย่าขับเร็วนะ เกิน110 เสียวมาก
อีกตัวเลือกก็ Wish ครับ

ออฟไลน์ frame@kk

ถ้าใช้เป็นรถครอบครัวมองเป็นอินโนว่าดีกว่าครับ ช่วงล่างควานุ่มนวลดีกว่าครับ
ถ้าใช้เป็น เบนซิน+lpg ใช้งานประหยัดครับ ญาติผมใช้ fortuner 2.7+ngv ก็ตกประมาณกิโลละบาทได้

jomyoot

2.7+แก๊สประหยัดกว่าครับ ทุกช่วงความเร็ว
แล้วยิ่งใช้แก๊สมาแล้วด้วย แนะนำให้ใช้แก๊สต่อไป

เล่นรุ่นไหนก็ได้แล้วแต่ชอบครับ แต่แนะนำโฉมแรก 4*4 FT(หน้าตาแปลงได้ทั้ง MC และ BMC)

ส่วน Innova ก็น่าเล่นครับประหยัดกว่า 2.7 พอสมควร
และผมชอบช่วงล่างมันมากกว่า Vigo Fortuner นั่งแล้วไม่มึนหัวครับและรู้สึกว่านิ่มกว่า(งงเหมือนกัน ทั้งๆที่พื้นฐานเดียวกัน) แต่อย่าขับเร็วนะ เกิน110 เสียวมาก
อีกตัวเลือกก็ Wish ครับ

ตามนั้นเลยครับ เสริมว่า เรื่องช่วงล่าง ถ้ามีงบก็ ทำให้เป็นช่วงล่างSUVระดับดีๆได้ครับ จัดตามงบประมาณเลยครับ สามหมื่น ห้า-หกหมื่น แสน และหลายแสน

ออนไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่าถ้าอิงราคาน้ำมัน เบนซิน ดีเซล และ LPG ณ ตอนนี้ (26 มี.ค. 2558)

ผมว่าค่าน้ำมัน/แก๊ส LPG ระหว่าง 2.7(Gasoline) กับ 3.0(Diesel) ไม่ต่างกันครับ

บวกกับ LPG  มีแนวทางที่จะลอยตัวและเริ่มแพงขึ้นจริง

แต่ดีเซลเร่งแซงได้รวดเร็ว ไม่มีแอบลุ้น

ผมว่าลองดูคนตอบอัตราสิ้นเปลืองใน Fortuner Club และลองคำนวณดูนะครับ ก่อนตัดสินใจ

ป.ล. ว่ากันเรื่องการซ่อมบำรุง ผมว่าเครื่อง 2.7VVTi น่าจะซ่อมถูกกว่าดีเซลในระยะยาวหรือเปล่าครับ แค่ high pressure pump ก็ตัวเบาแล้วครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK